[CCCĐ] Hành trình đảo nam, New Zealand bằng xe tự lái RAV4

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Biết t.a là 1 lợi thế :))
Bây giờ phổ cập tiếng Anh toàn dân rồi cụ nhỉ.
em đặt dép hóng chuyến đi của cụ :)
New Zealand họ cũng đi về phía bên trái thì phải các cụ nhỉ :D
Bên này đi về lề bên trái giống Anh, nhưng tính khoảng cách bằng km giống VN mình.
Cụ chụp ảnh đẹp quá. Đặt dép ngồi hóng chuyến đi của cụ.
Cảm ơn cụ.
Cụ chụp ảnh đẹp quá. Ngồi hóng chuyến đi của cụ.
Cảm ơn cụ

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Bây giờ phổ cập tiếng Anh toàn dân rồi cụ nhỉ.

Bên này đi về lề bên trái giống Anh, nhưng tính khoảng cách bằng km giống VN mình.

Cảm ơn cụ.
Cảm ơn cụ
E quá thời, giờ chỉ bặp bẹ :(

trabi s

Xe tải
Ảnh đẹp và thanh bình quá.Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khoẻ.

buzzy

Xe tải
bác medela có thể cho em xin thêm thông tin kỹ hơn chút về hãng AVIS với, em sắp tới cũng có ý định thuê xe của AVIS tại Pháp, ngoài giá thuê cơ bản ra mình có phải đặt cọc gì không?

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
E quá thời, giờ chỉ bặp bẹ :(
Chắc cụ chưa tìm được động lực để học.
Ảnh đẹp và thanh bình quá.Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khoẻ.
Cảm ơn cụ.
bác medela có thể cho em xin thêm thông tin kỹ hơn chút về hãng AVIS với, em sắp tới cũng có ý định thuê xe của AVIS tại Pháp, ngoài giá thuê cơ bản ra mình có phải đặt cọc gì không?
Giá thuê xe cơ bản Ko bao gồm bảo hiểm, định vị, ghế cho trẻ em < 10 tuổi. Thế nên cụ nên mua thêm bảo hiểm (thân vỏ, mất cắp)
- Khi thuê xe Ko phải đặt cọc nhưng họ sẽ quẹt thẻ credit card của cụ để làm đảm bảo. Nếu có gì thì họ sẽ tự trừ tiền trong thẻ.
- cụ nên down phần mềm GPS offline (here maps, google) vào điện thoại để tiết kiệm tiền thuê navi (khoảng 10 eur/ ngày)
- Nên chuẩn bị ghế trẻ em ở nhà để đỡ phải thuê ghế vì ở châu âu Trẻ em < 10 tuổi phải ngồi ghế trẻ em.

buzzy

Xe tải
vâng cảm ơn cụ. Em đang lăn tăn vụ ghế an toàn cho trẻ em, nhà em có bé 8 và 12 tuổi, chắc phải thuê thêm ghế an toàn cho bé rồi :(. Nhưng mà ngồi ghế sau có bắt buộc không bác nhỉ?

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
vâng cảm ơn cụ. Em đang lăn tăn vụ ghế an toàn cho trẻ em, nhà em có bé 8 và 12 tuổi, chắc phải thuê thêm ghế an toàn cho bé rồi :(. Nhưng mà ngồi ghế sau có bắt buộc không bác nhỉ?
Thuê ghế trẻ em khoảng 10 eur / ngày. Nhà e tự chế cái ghế cho đỡ phải thuê cụ ạ vì thấy cái ghế cho trẻ em chỉ là miếng xốp dầy độ 20 cm thôi. Đến cuối chuyến đi thì e vứt luôn. Cụ vào trang web của hãng avis xem ảnh ghế và quy định phải dùng ghế cho trẻ em.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Lần sau sang NZ các cụ nên thuê xe loại 9 chỗ này. Nội thất Xe này đã được hoán cải có giường đôi và bếp nên có thể vi vu cắm trại tại bất kỳ chỗ nào mình thích. Hãng cho thuê xe tên lày Jucy car rentals.

Xe này bán cho bọn tây lông đi du lịch lâu ngày. Mua đi 1-2 tháng rồi về lại bán đi vẫn rẻ hơn thuê xe.

Chỉnh sửa cuối:

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Đất nước của LOTR thì tuyệt rồi, ước mơ du lịch của em đây!

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đây là bản đồ chúng tôi đã đi ở đảo nam

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Mưa càng ngày càng to, thế nên cả nhà quyết định chào tạm biệt tp Christchurch ở đây để lên đường đi lên núi alps may ra thời tiết sẽ khá hơn.
Ra đến cổng công viên Christchurch botanic Garden người nào người nấy ướt như chuột lột, sợ hỏng máy ảnh nên tôi lôi điện thoại ra chụp nhanh vài bức ảnh vét.

Chỉnh sửa cuối:

su99

Xe đạp
đẹp mê hôn người

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Ngày 1: bay từ Auckland đến Christchurch (1 tiếng 25 phút) bằng hàng không Jetstar.
Thuê xe tự lái ngay ở sân bay của hãng Avis (do nhà cháu bị vài phốt với mấy hãng khác trong đó có cả Eurocar nên bây giờ chỉ tín nhiệm hãng Sixt và Avis thôi). Khi đi trên đường dòm thấy nhiều khách chạy xe của hãng apex, có vẻ thuê xe của hãng này cũng được.
Một điểm lợi khi thuê xe của Avis là có thể lấy xe ở ngay bãi đỗ trước của sân bay còn các hãng nhỏ khác thì phải đi shuttle bús ra bãi đỗ xe xa hơn mới lấy được xe.
Nghỉ đêm tại B&B ECOVILLA, 251 Hereford St; là một biệt thự cổ nhưng được trang bị nội thất hiện đại nằm ngay trong khu trung tâm, cách nhà thờ khoảng 1 km.
Do trời mưa tầm tã nên cảm nhận của nhà cháu về tp Christchurch không được tốt lắm. Đi trong khu trung tâm thì thấy rất nhiều tòa nhà bị hư do động đất, cả thành phố như một công trường lớn.
Ăn tại Cafe C 1 (185 High St) món bánh Burger được nhà bếp thả bằng đường ống từ trên trần nhà xuống, bọn trẻ con rất thích điều này.
Buổi tối nhà cháu ăn ở một quán Nhật-Bản ở ngay cạnh nhà thờ cũng rất ngon. Nhà cháu chọn quán này vì có logo của Tripadviser gắn trên cửa ra vào.

Ảnh chụp trong lúc hạ cánh xuống sân bay Chrischurch. Lúc này mặc dù thời tiết không được thuận lợi; mưa nhiều, gió to cộng với việc TP Christchurch bị động đất tàn phá nhưng nhà cháu vẫn nhìn thấy rất nhiều mảng xanh và các khu dân cư, đường xá được quy hoạch rất tốt.

Éo mệ. Đất nước họ đẹp như thế, Xứ đông lào như đống gạch vỡ

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ngày 2: Christchurch- Lake Tekapo.

Bỏ lại TP. Christchurch mưa tầm tã sau lưng, chúng tôi lên đường hướng đến hồ Tekapo. Bắt đầu bằng đường quốc lộ 1 rộng rãi và bằng phẳng chạy dọc theo bờ biển phía đông đến thị trấn Hint. Sau đó rẽ phải vào đường 79 đi Fairlie, giờ đây con đường bắt đầu chạy dọc theo hẻm núi uốn lượn, khúc khửu. Đến Fairlie, cả nhà vào thăm bảo tàng xe cổ Vintage Cars, rồi theo đường 8 chạy đến hồ Tekapo thì cũng vừa vặn chiều tối. *Ăn trưa tại quán Mc Donald trên đường 1 (đông vãi) Ăn tối tại quán Reflections Cafe & Restaurant, ngon phết lại còn được nghe nhạc từ thời trẻ trâu của mình mới thú chứ, phê vãi. Thuê căn hộ tại Mantra Lake Tekapo, căn hộ rất rộng, đẹp, đầy đủ tiện nghi. Có cả garage oto riêng và máy giặt-sấy.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đất nước của LOTR thì tuyệt rồi, ước mơ du lịch của em đây!
Mời cụ du lịch qua màn hình
đẹp mê hôn người
Cảm ơn cụ
Éo mệ. Đất nước họ đẹp như thế, Xứ đông lào như đống gạch vỡ
Xứ đông lào mà là thần dân của nữ hoàng thì chắc bây giờ cũng ngon.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Dưới trời mưa như trút nước chúng tôi tìm cách mò mẫm chui ra khỏi TP.
Được biết năm 2011 cả TP Christchurch bị một trận động đất 6.3 độ richte tàn phá, làm chết 183 người. Đến nay công việc tái thiết vẫn đang tiếp tục, chắc là sẽ còn lâu nữa mới khắc phục được hoàn toàn. Chúng tôi đi đâu cũng thấy hàng rào cách ly các công trình bị hư hại

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nhìn các toà nhà cao tầng méo mó nghiêng ngả mới thấy thực sự khiếp sợ trước sức mạnh huỷ diệt của thiên nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

traingheo124

Xe tải
Vé máy bay khứ hồi đắt không cụ?

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bắt đầu chạy ra đường cao tốc, thấy họ quy định tốc độ 100-110 km/h thì cũng bình thường. Đường đi loại 2 làn mỗi bên nhưng làn không rộng như Châu Âu.

Giàn tưới này có thể lắp ghép dài đến trăm mét.

Cây cầu này trông rất cũ, thành cầu xây bằng gạch, nhưng phong cảnh 2 bên thật là siêu thực.

Chỉnh sửa cuối: