[CCCĐ] Hành trình đất mũi Cà Mau - xuyên Việt bằng xe máy mùa Covid

Noname_2015

Xe tăng
Nói lại về món mắt cá ngừ Tuy Hoà này, giá em không nhầm là 45k / thố, không đắt
Ăn nóng, nhà hàng bê ra còn bỏng tay, trong đó còn nguyên là 1 mắt của con cá ngừ đại dương, cho rau (ở trên đĩa) vào trong thố ăn cùng, gia vị nấu cùng em thấy có hành, sả, vài vị thuốc bắc như ý dĩ, nhân sâm :P hay thạch tín =)) gì đó em chả nhớ.
Món này ăn chơi chơi thôi, ko ăn thay bữa chính đc đâu vì không đủ đạm.

Bọn em mỗi thằng 1 thố kèm chai Tiger, riêng thằng Huổi khen ngon tấm tắc, làm 2 thố
Địa chỉ quán này thế nào vậy cụ? Ngòai món mắt cá ngừ họ còn món gì nữa ko cụ?

Alexandre Ciskob

Xe điện
Địa chỉ quán này thế nào vậy cụ? Ngòai món mắt cá ngừ họ còn món gì nữa ko cụ?
Cụ homthurac nói bên dưới chuẩn rồi đấy cụ. Em cũng ăn ở quán Bà Tám, đầu đường Lê Duẩn. Lúc em ăn tầm 8h tối mà vẫn đông ra phết.

Menu họ còn vài món nữa thì phải, nhưng em ko để ý lắm nên quên mất rồi. Thực ra ở Tuy Hoà mà cụ thích lai rai thì nên ra mấy quán phía gần đê biển, có vài chục quán cho cụ ngồi luôn, nhưng họ lại ko có món mắt cá ngừ. Em quên địa chỉ tên đường khu đó rồi, nhưng nếu cụ cần thì ib cho em, em hỏi thằng cu em thổ địa sơn thần trong đó cho

Quán Bà Tám đúng thật là ngon nhất, ở ngay góc quảng trường ý ạ. Quán nằm chính góc kế bên ăn không ra gì cả.
Tối ở Tuy Hoà cũng có món rất hay mà các cụ nên thử, đó là sữa chua nếp cẩm. Hương vị rất ổn, nhưng đừng đi ăn lúc còn đang no, vì 1 bát của họ cũng to đấy :)

phaodongky

Xe tải
Cụ cũng liều nhỉ, lúc đó em chịu, nắng như thế bảo em vác cái xe đạp thì may ra :)

Tứ Bình?? Là Bình Hưng / Bình Ba / Bình Lập hả cụ? Còn bình nữa là bình gì, lần đầu em nghe đấy
Còn Bình Tiên hoang sơ nữa cụ ei. Thiên nhiên ưu đãi 1 dải từ Cam Ranh qua Tứ Bình đến Hang Rái, Vĩnh Hy đẹp mê hoặc.

Tháng 1 trước Tết em với gấu mải chụp ảnh ở Hang Rái. Tới khi về trời sập tối nhanh quá. Hai đứa đi trong đêm tối hun hút. Suốt đôi chục cây số thảng hoặc mới có 1 xe đi ngược chiều. Vừa đi vừa hy vọng kịp chuyến tàu cuối ra Bình Hưng khoảng 7h. Xui rủi ko kịp thì phải đi tiếp bốn chục cây nữa để về Cam Ranh. Gần nhất là Bình Lập cũng mất 15 km mà phải cắt qua đường đồi rừng.

Lúc đó em tay vít ga mắt căng ra nhìn đường. Gió rít ràn rạt bên tai. Quanh mình hơi lạnh núi rừng phả ra. Gấu ôm chặt sau lưng. Ấm áp và phiêu lưu.

Chạy mải miết rồi cũng gặp 4 đốm sáng đằng trước. Mừng quá tự tin kéo ga đuổi theo. Đường rừng uốn lượn theo 4 đốm sáng từng lúc dần hiện ra rõ hơn. Tới gần nhận ra biết dân bản địa. Thế là yên tâm đi trước họ. Mọi lo lắng qua đi. Chỉ còn ngập tràn cảm giác tự do phiêu du với cung đường đêm ven biển.

Tới bãi Kinh thì chuyến tàu cuối đã rời bến cách 100m. Hai vợ chồng tiếc nuối. Chậm mất 1 phút. Nhóm kia cũng xịch tới ngay sau mình. Họ cất tiếng gọi lớn. Và khi chiếc tàu quay mũi trở lại. Cảm xúc thật sung sướng. Sống rồi.

Cùng theo nhóm kia, em lao con Airblade xuống bãi cát. Cát ghìm xe lại nặng chịch. Khá vất vả mới đẩy được xe lên tàu. Nhưng niềm vui khiến sự vất vả bay đi mất. Chỉ còn cảm nhận như tan vào làn gió biển mát rượi. Tiếng cười nói rổn rảng của nhóm người hòa cùng tiếng ầm ào của sóng biển táp vào mạn thuyền. Nhìn những gương mặt đen sạm nhưng nụ cười rạng rỡ, ánh lên sự hào sảng và can trường. Đó là 1 khoảnh khắc em cảm nhận được 2 từ HẠNH PHÚC. Nó ngập tràn trong em. Và lan tỏa tới từng tế bào. Chắc chắn. Đó là 1 trải nghiệm không thể quên!

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em share cho các cụ vài tấm cut từ gopro, đoạn này là vùng vịnh Phan Rang.
Ở đây có nắng và có gió thôi, và có biển nữa.
Thằng Huổi thì tí ngã đọan này vì 1 con cừu hay dê gì đó, đang phóng nhanh thì con dê nó nhảy từ vách đá ra đường, đau tim gần chết =))

Alexandre Ciskob

Xe điện
Còn Bình Tiên hoang sơ nữa cụ ei. Thiên nhiên ưu đãi 1 dải từ Cam Ranh qua Tứ Bình đến Hang Rái, Vĩnh Hy đẹp mê hoặc.

Tháng 1 trước Tết em với gấu mải chụp ảnh ở Hang Rái. Tới khi về trời sập tối nhanh quá. Hai đứa đi trong đêm tối hun hút. Suốt đôi chục cây số thảng hoặc mới có 1 xe đi ngược chiều. Vừa đi vừa hy vọng kịp chuyến tàu cuối ra Bình Hưng khoảng 7h. Xui rủi ko kịp thì phải đi tiếp bốn chục cây nữa để về Cam Ranh. Gần nhất là Bình Lập cũng mất 15 km mà phải cắt qua đường đồi rừng.

Lúc đó em tay vít ga mắt căng ra nhìn đường. Gió rít ràn rạt bên tai. Quanh mình hơi lạnh núi rừng phả ra. Gấu ôm chặt sau lưng. Ấm áp và phiêu lưu.

Chạy mải miết rồi cũng gặp 4 đốm sáng đằng trước. Mừng quá tự tin kéo ga đuổi theo. Đường rừng uốn lượn theo 4 đốm sáng từng lúc dần hiện ra rõ hơn. Tới gần nhận ra biết dân bản địa. Thế là yên tâm đi trước họ. Mọi lo lắng qua đi. Chỉ còn ngập tràn cảm giác tự do phiêu du với cung đường đêm ven biển.

Tới bãi Kinh thì chuyến tàu cuối đã rời bến cách 100m. Hai vợ chồng tiếc nuối. Chậm mất 1 phút. Nhóm kia cũng xịch tới ngay sau mình. Họ cất tiếng gọi lớn. Và khi chiếc tàu quay mũi trở lại. Cảm xúc thật sung sướng. Sống rồi.

Cùng theo nhóm kia, em lao con Airblade xuống bãi cát. Cát ghìm xe lại nặng chịch. Khá vất vả mới đẩy được xe lên tàu. Nhưng niềm vui khiến sự vất vả bay đi mất. Chỉ còn cảm nhận như tan vào làn gió biển mát rượi. Tiếng cười nói rổn rảng của nhóm người hòa cùng tiếng ầm ào của sóng biển táp vào mạn thuyền. Nhìn những gương mặt đen sạm nhưng nụ cười rạng rỡ, ánh lên sự hào sảng và can trường. Đó là 1 khoảnh khắc em cảm nhận được 2 từ HẠNH PHÚC. Nó ngập tràn trong em. Và lan tỏa tới từng tế bào. Chắc chắn. Đó là 1 trải nghiệm không thể quên!
Cụ học văn hay sao mà tả hay vậy? Em thì dốt văn lắm mặc dù mẹ em là gv văn :D

Đoạn này cụ chạy đêm thì chắc là phiêu, tối ở Bình Hưng có gì vui ko cụ? Bơi đêm biển có đc ko?

Alexandre Ciskob

Xe điện
Đường bờ biển trong này đẹp thật, mà bầu trời cũng xanh ngăn ngắt 1 màu.
Ảnh này em cut từ clip Gopro gắn mũ, xe thằng Mín thì phải

Cồn cát

Sát bờ biển

• Vodka
Reactions: ZHZ

lacse_09

Xe tăng
Xách xe lên ngay đi cụ :D

Hôm đó em ko xuống Vĩnh Hy, mà về tận Dốc Lết mới tắm.
Về đến đó gặp chục ông công an và dân phòng cầm gậy gộc đi lùa mấy thằng khách Nga, chúng nó ko chịu tuân theo mấy quy tắc kiểm duyệt mùa covid, rồi lại còn giở trò ăn nhậu và vớ vẩn tiền nong với chủ nhà hàng.
Vùng biển Cam Ranh / Phan Thiết khách Nga luôn rất đông, chắc từ hồi Nga đóng quân ở quân cảng Cam Ranh.

PS: dáng cụ chạy HD ngon đấy, làm con Harley 48 là vừa miếng :P
E mới chạy ô tô HN - Cà Mau khứ hồi thôi ạ.
Chưa dc trải nghiệm mô tô.
E cũng thích lắm, nhưng chưa biết bao giờ thực hiện dc.
Tết vừa xong e chạy đến Phan Rang rồi quay ra

phaodongky

Xe tải
Cụ học văn hay sao mà tả hay vậy? Em thì dốt văn lắm mặc dù mẹ em là gv văn :D

Đoạn này cụ chạy đêm thì chắc là phiêu, tối ở Bình Hưng có gì vui ko cụ? Bơi đêm biển có đc ko?
Chuyến đi của cụ gây cảm hứng cho em quá. Trừ Hà Tiên em chưa có dịp tới. Các địa danh còn lại mà cụ review đều khiến em hết bồn chồn lại tới rạo rực.

Em với gấu lên đảo Bình Hưng. Tình cờ trong nhóm đi chung tàu có 1 chủ khách sạn vừa mới khai trương. Thế là em với gấu có 1 đêm lãng mạn tại khách sạn view biển với giá 250k. Tối đi dạo bờ biển. Gió lồng lộng. Ngồi quán bánh tráng thơm phức có dăm nghìn 1 cái, nghe tụi choai choai kế bên chọc ghẹo nhau. Nhớ lại mấy mươi năm trước tinh nghịch và ngô nghê. Mấy nhà bên vác loa kéo ra. Nhạc thôi thì kính thưa các loại từ Chế Linh, Tuấn Vũ, Duy Khánh cho tới Sơn Tùng và K-ICM. Lạ cái là bài nào cũng hay. Chắc tại được nghe nhạc miễn phí. Cảm giác đời sung sướng gì đâu. Thảnh thơi!

Em nghe bài Sóng gió hay quá. Nên cả tối về bật đi bật lại bài này. Cả bản cover của cậu nhóc ở Nghệ An hát nữa. Vui thật.

Lẽ ra sáng hôm sau em cũng nghe tiếp nếu như ko có tin nghệ sĩ Chánh Tín cậu của đồng chí 3X qua đời. Thế là em với gấu duyệt lại Ván bài lật ngửa, tìm hiểu về đạo diễn Hoàng Hoa, và nhạc phim do nhạc sỹ Thanh Tùng sản xuất. Cả em và gấu cùng sống lại cảm giác thuở bé khi nhạc dạo bộ phim cất lên. Được biết nguyên mẫu Thành Luân là anh hùng Phạm Ngọc Thảo - 1 trong bộ tứ tình báo huyền thoại dưới sự tổ chức của đồng chí Mười Hương (cụ mới qua đời mấy hôm trước).

Sau khi ôn lại chút lịch sử. Em với gấu đi ăn bánh căn mực. Bánh ngon nhưng hai đứa thống nhất để dành bụng ăn tiếp món bún chả cá tại quán đông nhất đảo. Bình Hưng bé xíu. Đi bộ dăm phút là hết khu trung tâm. Em với gấu quyết định mò lên hải đăng Hòn Chút. Hải đăng Hòn Chút ko có gì đáng kể nhưng bọn em phát hiện ra Air Hill - khu sống ảo của giới trẻ nằm ngay cạnh đó. Và quả thật nơi đây vượt sự mong đợi của hai đứa. Có quá nhiều bức hình đẹp với sự hỗ trợ của trời xanh, mây trắng, nắng vàng, sóng biển và rất nhiều góc chụp được người chủ thiết kế khéo léo khiến các bạn đam mê nhiếp ảnh được thỏa sức sáng tác.

Air Hill cũng rất nhiều gió. Có lẽ mùa này gió là đặc sản ko thể thiếu của nơi đây. Gió xé toang các vạt mây tạo thành vệt lụa trắng trên nền trời xanh. Đẹp siêu thực.

Frank Phạm

Xe máy
Quán này ngon có tiếng, giá cả hợp lí, bọn em làm vài chai bia rồi về ks

Tối tối ngồi đây nhậu thì chẳng còn gì bằng, phải không cụ. Về Miền Tây có nhiều món lắm, đặc biệt liên quan đến cá. Thấy lúc đầu các cụ chỉ ăn cơm tấm tội nghiệp ghê.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Chuyến đi của cụ gây cảm hứng cho em quá. Trừ Hà Tiên em chưa có dịp tới. Các địa danh còn lại mà cụ review đều khiến em hết bồn chồn lại tới rạo rực.

Em với gấu lên đảo Bình Hưng. Tình cờ trong nhóm đi chung tàu có 1 chủ khách sạn vừa mới khai trương. Thế là em với gấu có 1 đêm lãng mạn tại khách sạn view biển với giá 250k. Tối đi dạo bờ biển. Gió lồng lộng. Ngồi quán bánh tráng thơm phức có dăm nghìn 1 cái, nghe tụi choai choai kế bên chọc ghẹo nhau. Nhớ lại mấy mươi năm trước tinh nghịch và ngô nghê. Mấy nhà bên vác loa kéo ra. Nhạc thôi thì kính thưa các loại từ Chế Linh, Tuấn Vũ, Duy Khánh cho tới Sơn Tùng và K-ICM. Lạ cái là bài nào cũng hay. Chắc tại được nghe nhạc miễn phí. Cảm giác đời sung sướng gì đâu. Thảnh thơi!

Em nghe bài Sóng gió hay quá. Nên cả tối về bật đi bật lại bài này. Cả bản cover của cậu nhóc ở Nghệ An hát nữa. Vui thật.

Lẽ ra sáng hôm sau em cũng nghe tiếp nếu như ko có tin nghệ sĩ Chánh Tín cậu của đồng chí 3X qua đời. Thế là em với gấu duyệt lại Ván bài lật ngửa, tìm hiểu về đạo diễn Hoàng Hoa, và nhạc phim do nhạc sỹ Thanh Tùng sản xuất. Cả em và gấu cùng sống lại cảm giác thuở bé khi nhạc dạo bộ phim cất lên. Được biết nguyên mẫu Thành Luân là anh hùng Phạm Ngọc Thảo - 1 trong bộ tứ tình báo huyền thoại dưới sự tổ chức của đồng chí Mười Hương (cụ mới qua đời mấy hôm trước).

Sau khi ôn lại chút lịch sử. Em với gấu đi ăn bánh căn mực. Bánh ngon nhưng hai đứa thống nhất để dành bụng ăn tiếp món bún chả cá tại quán đông nhất đảo. Bình Hưng bé xíu. Đi bộ dăm phút là hết khu trung tâm. Em với gấu quyết định mò lên hải đăng Hòn Chút. Hải đăng Hòn Chút ko có gì đáng kể nhưng bọn em phát hiện ra Air Hill - khu sống ảo của giới trẻ nằm ngay cạnh đó. Và quả thật nơi đây vượt sự mong đợi của hai đứa. Có quá nhiều bức hình đẹp với sự hỗ trợ của trời xanh, mây trắng, nắng vàng, sóng biển và rất nhiều góc chụp được người chủ thiết kế khéo léo khiến các bạn đam mê nhiếp ảnh được thỏa sức sáng tác.

Air Hill cũng rất nhiều gió. Có lẽ mùa này gió là đặc sản ko thể thiếu của nơi đây. Gió xé toang các vạt mây tạo thành vệt lụa trắng trên nền trời xanh. Đẹp siêu thực.
Em vẫn chờ ảnh của cụ đấy :D

Alexandre Ciskob

Xe điện
Tối tối ngồi đây nhậu thì chẳng còn gì bằng, phải không cụ. Về Miền Tây có nhiều món lắm, đặc biệt liên quan đến cá. Thấy lúc đầu các cụ chỉ ăn cơm tấm tội nghiệp ghê.
Hi, tại cơm tấm là sở trường của em cụ ạ
Em đã nói ở đoạn trên rồi, cơm tấm SG thì em ngày chỉ ăn đc 3 bữa sáng trưa chiều thôi. Ăn nhiều ngấy lắm :))

Cụ nói đúng, cá trong miền Tây nhiều món lạ, ngon

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em lại tiếp
Sáng hôm sau dậy ở tp Tuy Hoà, bọn em ra ăn sáng ở 1 quán quen: Bánh hỏi Hoà Đa ở quán Lý Anh Tuấn, đường D1 phường 5.
Quán này nếu đến mặt trước thì chỉ là cái vp cty di lịch, cho thuê xe, vòng ra mặt sau là 1 quán rộng lắm, dân Phú Yên ăn ở đây cũng nhiều.

Banh hoi.jpg

Nó là bánh tráng, gói cùng rau, bánh hỏi (trông như bún), thịt, ít khế, chuối, lòng non ..thêm nước chấm ớt là dùng được.
Ăn xong có thể gọi thêm tí cháo lòng, ăn cũng ngon, lạ lạ.

Ăn xong, ngay gần bên cạnh có đủ cafe rộng rãi cho các cụ ngồi

Alexandre Ciskob

Xe điện
Ăn sáng cafe xong xuôi, bọn em lại bài ca muôn thuở: đóng đồ lên đường. Trước khi lên xe bao giờ cũng test cái bộ đàm Motorola xem chạy ngon chưa, alo bê-lô loạn hết cả lên.
Chạy dọc theo con đường ven biển đi ra phía Bãi Xép - đầm Ô Loan thì nhận thấy đất trống của TP Tuy Hoà còn nhiều vị trí đẹp lắm, 1 số nơi đã được phân lô xây thành dự án, nhưng đất trống còn rất nhiều.
Đích đến là ghềnh Đá Đĩa, chạy qua đoạn Hoa vàng cỏ xanh, thằng bạn em chỉ nhưng em chả thấy hoa vàng đâu, cỏ cũng ko xanh nữa, vàng khè vì nắng rồi.
Biển Phú Yên quá đẹp, nước trong xanh, trời trong vắt kèm chút mây trắng

Alexandre Ciskob

Xe điện
Ra đến ghềnh Đá Đĩa, bọn em lại thấy vắng hoe, đọc cái biển thông báo loáng thoáng có chữ cô Vy cô viếc gì đó, thôi ko phải đọc kĩ nữa.
Chán chán, rẽ trái sang phía ngọn hải đăng Gành Đèn chơi, đường cho xe máy oto đi tốt.
Nhìn thấy ngọn hải đăng sơn sọc trắng đỏ phía xa xa rồi

Alexandre Ciskob

Xe điện
Lại gần hơn tí
Trên nền trời còn in vệt hơi nước trắng xoá của những chiếc máy bay phản lực bay qua, để lại 1 vệt dài in trên nền trời xanh biếc