[CCCĐ] Hành trình đất mũi Cà Mau - xuyên Việt bằng xe máy mùa Covid

Meow

Xe điện
Để lên Hải đăng Đại lãnh có hai đường, một là băng qua Bãi môn và trèo tắt lên núi, một là đi theo bậc thang lên. Thằng ku em động viên đi lên một đường xuống một đường rùi em hái quả mãng chầy cho mà ăn, ngon lắm :D. Nào thì đi, đời là mấy khi cháy nắng :))

Bãi Môn đây ah, rất đẹp rất mịn nhưng em vẫn prefer Đại lãnh hơn

Quả mãng chầy ăn chua chua ngọt nhẹ, bảo sao kiến nó bâu đen quả này. Khi chín quả chuyển sang màu tím đỏ, ăn chơi chơi thôi ah

• Vodka
Reactions: rfs

nguoi yeu xe

Xe tăng
em cũng đang tính bay vào sg và đi ra bằng xe máy 1 mình

lincombank87

Xe hơi
em đang định đi ô tô từ sai gòn đi cà mau, cụ tư vấn cung đường em với.

Chỉnh sửa cuối:

Alexandre Ciskob

Xe điện

tuanpat

Xe tải
Đang đi thì nghe tin xăng giảm giá xuống 15k/l, bọn em sướng quá vì ngày toàn phải đổ mất khoảng 400k, giờ chỉ mất 300 thôi. Vì vậy phải tự thưởng cho mình bữa ăn ngon mới được, em thì vẫn vote cho cơm tấm =)) mấy thằng bạn nhìn em chỉ muốn đấm hay sao ý, nhưng kệ mình cứ ăn.

Cơm tấm, canh khổ qua nhồi thịt

chuyến đi quá tuyệt,cụ giống em chỉ ăn dc cơm tấm ngày 3 bữa thôi ^^,thks cụ chia sẻ!

Alexandre Ciskob

Xe điện
chuyến đi quá tuyệt,cụ giống em chỉ ăn dc cơm tấm ngày 3 bữa thôi ^^,thks cụ chia sẻ!
Cơm tấm SG quá ngon đúng ko cụ, em đi SG thì hay ngủ trọ ở Thủ Khoa Huân, tối tối em cứ đi bộ ra phía chợ BT, 40k là có đĩa ngon rồi
Hôm nào em chơi sang thì gọi thêm lạp xường, hoặc chả, chẹp... :D lâu ko đi SG rồi

Alexandre Ciskob

Xe điện
chắc khoảng 6 ngày thôi ạ, Gành Hào Bạc Liêu à cụ
Vâng đúng rồi cụ.
Cụ đọc comment bên dưới nhé, hôm em đi thì bỏ sót Gành Hào
Xưa vì nghe câu hát “trăng Gành Hào tròn như chiếc gương” mà em phải phi xuống đó, hoàn toàn xứng đáng!
Cung đường ven biển đẹp tới nao lòng, hoang sơ và lãng mạn tuyệt vời! Cụ sẽ thấy được sự bao la của biển cả, bạt ngàn của rừng cây đặc trưng vùng miền hai bên. Tới Gành Hào cụ như vỡ oà cảm xúc với cửa sông mênh mông, con người hiền hoà cho ta một cảm giác rất khó tả, lạ lẫm mà thân thuộc... Còn hải sản thì ngon tuyệt cú mèo, tới đây em mới thấy tại sao ở Sài Gòn cứ tới quán Hải sản Gành Hào là mặc định ngon, (tất nhiên không phải quán dỏm!)
Theo em, 6 ngày thì cụ nên ngủ ở những điểm sau:
- Gành Hào
- Mũi Cà Mau (đừng ở TP Cà Mau nhé - từ TP Cà Mau xuống mũi CM là 110km)
- Cần Thơ
- Châu Đốc
- Sa Đéc (hoặc Cao Lãnh).

Cụ đi oto hả? Nhớ đi chậm, tận hưởng không khí và văn hoá con người Nam bộ, cần thì PM em gửi lịch trình của bọn em cho cụ tham khảo.
À mà em vẫn vote cho việc đi bằng xe máy cụ nhé :)

CuTiVoDich

Xe điện
Cơm tấm SG quá ngon đúng ko cụ, em đi SG thì hay ngủ trọ ở Thủ Khoa Huân, tối tối em cứ đi bộ ra phía chợ BT, 40k là có đĩa ngon rồi
Hôm nào em chơi sang thì gọi thêm lạp xường, hoặc chả, chẹp... :D lâu ko đi SG rồi
cơm tấm canh khổ qua thần thánh:D

tuanpat

Xe tải
chuẩn cụ ơi,vào đó mình toàn cơm tấm Ba nghiền,sườn to đùng ăn ngon nên cứ vào SG miền nam là auto cơm tấm cụ ạ!chúc cụ có nhiều chuyến đi hay hơn nữa để chia sẻ kinh nghiệm cho ae,vạn dặm bình an!

lincombank87

Xe hơi
Vâng đúng rồi cụ.
Cụ đọc comment bên dưới nhé, hôm em đi thì bỏ sót Gành Hào

Theo em, 6 ngày thì cụ nên ngủ ở những điểm sau:
- Gành Hào
- Mũi Cà Mau (đừng ở TP Cà Mau nhé - từ TP Cà Mau xuống mũi CM là 110km)
- Cần Thơ
- Châu Đốc
- Sa Đéc (hoặc Cao Lãnh).

Cụ đi oto hả? Nhớ đi chậm, tận hưởng không khí và văn hoá con người Nam bộ, cần thì PM em gửi lịch trình của bọn em cho cụ tham khảo.
À mà em vẫn vote cho việc đi bằng xe máy cụ nhé :)
e đi oto vì còn trẻ con, cụ gửi em lịch trình tham khảo nhé

Meow

Xe điện
chuẩn cụ ơi,vào đó mình toàn cơm tấm Ba nghiền,sườn to đùng ăn ngon nên cứ vào SG miền nam là auto cơm tấm cụ ạ!chúc cụ có nhiều chuyến đi hay hơn nữa để chia sẻ kinh nghiệm cho ae,vạn dặm bình an!
Em đi lại đúng cung này, thực sự nắng và gió, bù lại đẹp mê mẩn người. Nhiều đoạn đẹp quá dừng lại giữa đường chụp ảnh mà chói ko nhìn đc preview, xong cảm giác xe khác đi qua vụt ngang người mình. Có đi thì cũng phải an toàn first ah, đọc hơn chục trang thread này em quá bất ngờ vì câu chuyện "đôi ba dăm ngày ý mà" :-o

Bác nhắc làm em nhớ cơm tấm Sgn quá, em thích nem chạo của đĩa cơm, lần nào cũng phải xin thêm :P

Hkimngan

Xe hơi
E từng làm chuyến xe máy vi vu các tỉnh miền tây từ SG vào đúng mùa mưa, hơi cực chút nhưng đáng nhớ

Korando1980

Xe buýt
Nói lại về món mắt cá ngừ Tuy Hoà này, giá em không nhầm là 45k / thố, không đắt
Ăn nóng, nhà hàng bê ra còn bỏng tay, trong đó còn nguyên là 1 mắt của con cá ngừ đại dương, cho rau (ở trên đĩa) vào trong thố ăn cùng, gia vị nấu cùng em thấy có hành, sả, vài vị thuốc bắc như ý dĩ, nhân sâm :P hay thạch tín =)) gì đó em chả nhớ.
Món này ăn chơi chơi thôi, ko ăn thay bữa chính đc đâu vì không đủ đạm.

Bọn em mỗi thằng 1 thố kèm chai Tiger, riêng thằng Huổi khen ngon tấm tắc, làm 2 thố
Món này năm ngoái em thử dùng mà không trôi được, ngồi gẩy gẩy được ít rồi lại gọi mỳ xào bò

rfs

Xe điện
Để lên Hải đăng Đại lãnh có hai đường, một là băng qua Bãi môn và trèo tắt lên núi, một là đi theo bậc thang lên. Thằng ku em động viên đi lên một đường xuống một đường rùi em hái quả mãng chầy cho mà ăn, ngon lắm :D. Nào thì đi, đời là mấy khi cháy nắng :))

Bãi Môn đây ah, rất đẹp rất mịn nhưng em vẫn prefer Đại lãnh hơn

Quả mãng chầy ăn chua chua ngọt nhẹ, bảo sao kiến nó bâu đen quả này. Khi chín quả chuyển sang màu tím đỏ, ăn chơi chơi thôi ah

Có xe ôm 50k lên :)

Meow

Xe điện
Em nói chuyện với mấy chú trông coi khu này thì trước cũng có xe ôm băng qua đồi cát đi lên, nhưng đầu năm có cái tai nạn nên bị cấm tiệt rồi ah. Em tự đi thấy cũng gần mà, luyện luôn cho Tú Làn Sơn Đòong :D
VN mình quá đẹp lun ý ah. Em vừa về đã muốn thêm cái travel order đi lại nữa dồi :P

Trèo lên đủ 108 bậc để sờ vào đỉnh ngọn hải đăng nhìn ra mũi Điện (đã mất chức cực Đông) cảm giác thấy nghèn nghẹn lắm :)