[CCCĐ] Hành trình khám phá 4N3Đ đảo Cô Tô và Hạ Long

Soiden

Xe máy
Chào các cụ/mợ, nhân dịp kết thúc năm học trẻ con vừa nghỉ hè nhà mình đã có chuyến nghỉ mát 4N3Đ tại đảo Cô Tô và TP Hạ Long, xin chia sẻ tới các CCCM chuyến đi để cụ/mợ nào có kế hoạch sắp tới tham khảo nhé!

1) Phương tiện: 2 xe 5c và 7c gồm 7NL và 4TE.
2) Di chuyển: Xuất phát từ HN qua cầu Vĩnh Tuy đóng thẳng 1 mạch cao tốc HN-HP-Vân Đồn đến cảng Ao Tiên (~ 215km) đường rất đẹp và dễ đi.
3) Chỗ ở: Ở Cô Tô mình thuê homestay ngay sát bãi tắm Hồng Vàn giá giữa tuần là 500k/phòng 2 giường. Ở Hạ Long mình thuê KS bên Hòn Gai view biển giá 900k/phòng 2 giường.
4) Ăn uống: Nhà mình đặt ăn tại homestay luôn giá trung bình từ 150-200k/suất, có 1 bữa ra biển ăn BBQ. Đồ hải sản ở đây khá tươi và chế biến hợp khẩu vị, có đủ các món như tôm, ghẹ, bề bề, mực...
5)Vui chơi: Ở Cô Tô ngoài tắm biển nhà mình có thuê xe điện đi tham quan 1 vòng quanh đảo (Bãi đá Móng Rồng, hải đăng, bãi tắm Vàn Chảy...). Ở Hạ Long cho trẻ con đi công viên nước Sunworld.
6) Kinh nghiệm: Nên đi tầm tháng 5,6 vì lúc này thời tiết miền Bắc chưa có bão :). Lúc đi thì nên chạy full cao tốc để kịp giờ tàu chạy ra đảo, lúc về có thể túc tắc đi đường ven biển từ Vân Đồn - Hạ Long ngắm cảnh rất đẹp (Chú ý nhiều đoạn cắm biển giới hạn tốc độ 50-60km)
7) Chi phí cố định:
-Phí CT HN-HP + HP-Vân Đồn: 368k (1 chiều)
-Vé tàu cao tốc Havaco: 300k/NL và 150k/TE
-Gửi xe ô tô 3N2Đ tại cảng: 220k (xe 5c)
-Thuê xe điện tham quan đảo: 1200k
-Thuê mô tô nước: 300k/người, 500k /2 người
-Vé công viên nước Sunworld: 400k/NL, 300k/TE <1m4

***Em có chụp ít ảnh và quay video mời các cụ xem chi tiết:

minhmo

Xe cút kít
Em xin căn mặt tiền theo dõi chuyến đi của cụ.
Cô Tô em đi tháng 7/2022, ra đấy em không thuê xe điện mà thuê xe máy, chạy không sót ngõ ngách nào trên đảo.

kt13a2

Xe buýt
Cô Tô em đi chuyến đầu tiên khi quen bà xã. Đẹp, nhiều kỷ niệm.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Chào các cụ/mợ, nhân dịp kết thúc năm học trẻ con vừa nghỉ hè nhà mình đã có chuyến nghỉ mát 4N3Đ tại đảo Cô Tô và TP Hạ Long, xin chia sẻ tới các CCCM chuyến đi để cụ/mợ nào có kế hoạch sắp tới tham khảo nhé!

1) Phương tiện: 2 xe 5c và 7c gồm 7NL và 4TE.
2) Di chuyển: Xuất phát từ HN qua cầu Vĩnh Tuy đóng thẳng 1 mạch cao tốc HN-HP-Vân Đồn đến cảng Ao Tiên (~ 215km) đường rất đẹp và dễ đi.
3) Chỗ ở: Ở Cô Tô mình thuê homestay ngay sát bãi tắm Hồng Vàn giá giữa tuần là 500k/phòng 2 giường. Ở Hạ Long mình thuê KS bên Hòn Gai view biển giá 900k/phòng 2 giường.
4) Ăn uống: Nhà mình đặt ăn tại homestay luôn giá trung bình từ 150-200k/suất, có 1 bữa ra biển ăn BBQ. Đồ hải sản ở đây khá tươi và chế biến hợp khẩu vị, có đủ các món như tôm, ghẹ, bề bề, mực...
5)Vui chơi: Ở Cô Tô ngoài tắm biển nhà mình có thuê xe điện đi tham quan 1 vòng quanh đảo (Bãi đá Móng Rồng, hải đăng, bãi tắm Vàn Chảy...). Ở Hạ Long cho trẻ con đi công viên nước Sunworld.
6) Kinh nghiệm: Nên đi tầm tháng 5,6 vì lúc này thời tiết miền Bắc chưa có bão :). Lúc đi thì nên chạy full cao tốc để kịp giờ tàu chạy ra đảo, lúc về có thể túc tắc đi đường ven biển từ Vân Đồn - Hạ Long ngắm cảnh rất đẹp (Chú ý nhiều đoạn cắm biển giới hạn tốc độ 50-60km)
7) Chi phí cố định:
-Phí CT HN-HP + HP-Vân Đồn: 368k (1 chiều)
-Vé tàu cao tốc Havaco: 300k/NL và 150k/TE
-Gửi xe ô tô 3N2Đ tại cảng: 220k (xe 5c)
-Thuê xe điện tham quan đảo: 1200k
-Thuê mô tô nước: 300k/người, 500k /2 người
-Vé công viên nước Sunworld: 400k/NL, 300k/TE <1m4

***Em có chụp ít ảnh và quay video mời các cụ xem chi tiết:
Cụ ở homestay nào vậy, Ok cụ cho xin thông tin tham khảo để book cho tuần sau nhà cháu đi.

Vé tàu mua qua các cty du lịch là 300K, nhưng mua thẳng của nhà tàu chỉ có 250K thôi cụ nhé, cũng đỡ kha khá chi phí đấy :D

Soiden

Xe máy
Cụ ở homestay nào vậy, Ok cụ cho xin thông tin tham khảo để book cho tuần sau nhà cháu đi.

Vé tàu mua qua các cty du lịch là 300K, nhưng mua thẳng của nhà tàu chỉ có 250K thôi cụ nhé, cũng đỡ kha khá chi phí đấy :D
Mình ở home Thành Linh cô tô ngay gần bãi tắm Hồng Vàn. Sđt con gái chủ nhà 0336952017 (E. Huế). Vé tàu mình tự mua online trên web của Havaco thấy niêm yết 300k/vé

Dr.MaxCare

Xe buýt
Mình ở home Thành Linh cô tô ngay gần bãi tắm Hồng Vàn. Sđt con gái chủ nhà 0336952017 (E. Huế). Vé tàu mình tự mua online trên web của Havaco thấy niêm yết 300k/vé
Cảm ơn cụ.

Cụ mua vé online thì 300K là đúng rồi, nhưng vẫn có kênh mua vé chỉ 250K (có thể hỏi thẳng chủ homestay họ mua cho cũng chỉ 250k thôi)

Soiden

Xe máy
em cũng đang có ý định đi cô tô mà không biết lên thuê home stay gần mấy bãi tắm hay ở khu trung tâm nhỉ các cụ
Nếu nhà cụ thik tắm biển thì thuê home gần bãi tắm, còn k thì cụ ở trung tâm đảo đi lại cho tiện

huyquynhbk

Xe tải
vk e say tàu nên cũng ngại ghê. chứ đi đc ra Cô tô thì thích.tầm giữa t7 e cũng định làm chuyến Hạ long cả gia đình đi.k bt nên ở 3ngay 2 đêm hay 2 ngày 1 đêm các cụ nhỉ?vì ở Hạ long chỉ có tắm chứ làm gì có chỗ nào đi lượn đâu nhỉ

Soiden

Xe máy
vk e say tàu nên cũng ngại ghê. chứ đi đc ra Cô tô thì thích.tầm giữa t7 e cũng định làm chuyến Hạ long cả gia đình đi.k bt nên ở 3ngay 2 đêm hay 2 ngày 1 đêm các cụ nhỉ?vì ở Hạ long chỉ có tắm chứ làm gì có chỗ nào đi lượn đâu nhỉ
Cụ thag 7 mới đi Cô Tô sợ dính mưa bão miền Bắc đấy, ở Hạ Long tắm biển nhân tạo chán lắm, nếu thuê tàu thăm vịnh thì chỉ cần 1 đêm là đủ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

TheReaper

Xe tải
Trước ở Home này: Đẹp - giữa sân có chỗ ngồi karaoke - bên cạnh bể cá koi.
Home có nhận nấu ăn theo yêu cầu. Đối diện có tạp hóa, bên cạnh có quán ăn sáng, khu vực không đông người.
So sánh hơi khập khiễng giữa đất liền và đảo nhưng nói về bờ biển, biển, không gian đẹp nhất khu vực miền Bắc thì Cô Tô ăn đứt.
Tính hay lọ mọ nên sáng vác xe máy đi thăm thú. Ai máu chụp ảnh tìm lối ra bãi Hồng Vân 1 rừng thông (hay phi lao không nhớ lắm) đẹp tuyệt vời, chẳng có ma nào bơi luôn, view phê lòi.
Điểm cộng nữa là ăn uống ở Cô Tô rất rẻ, t ăn nhậu suốt mà giá bèo quá (lần gần đây đi là năm 22).
Điểm trừ là ai say xe đi cũng tàu mệt đấy và nên đi Cô Tô tầm 5 tháng đầu năm (vì thuộc khu vực miền Bắc nên các tháng sau dễ dính mưa dính báo dính lạnh).
T đi theo kiểu tối thứ 6 đến cảng, ăn nhậu đêm ở cảng - thuê nn ngủ - sáng hôm sau đi chuyến đầu đến đảo - ăn chơi - tối CN về - sáng t2 đi làm bình thường. Ở lâu hơn chẳng có vẹo gì.

Với giá tiền và biển đẹp, t thấy Cát Bà, HL không đủ tuổi để đọ và rất xứng đáng đi lại nhiều lần.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Trước ở Home này: Đẹp - giữa sân có chỗ ngồi karaoke - bên cạnh bể cá koi.
Home có nhận nấu ăn theo yêu cầu. Đối diện có tạp hóa, bên cạnh có quán ăn sáng, khu vực không đông người.
So sánh hơi khập khiễng giữa đất liền và đảo nhưng nói về bờ biển, biển, không gian đẹp nhất khu vực miền Bắc thì Cô Tô ăn đứt.
Tính hay lọ mọ nên sáng vác xe máy đi thăm thú. Ai máu chụp ảnh tìm lối ra bãi Hồng Vân 1 rừng thông (hay phi lao không nhớ lắm) đẹp tuyệt vời, chẳng có ma nào bơi luôn, view phê lòi.
Điểm cộng nữa là ăn uống ở Cô Tô rất rẻ, t ăn nhậu suốt mà giá bèo quá (lần gần đây đi là năm 22).
Điểm trừ là ai say xe đi cũng tàu mệt đấy và nên đi Cô Tô tầm 5 tháng đầu năm (vì thuộc khu vực miền Bắc nên các tháng sau dễ dính mưa dính báo dính lạnh).
T đi theo kiểu tối thứ 6 đến cảng, ăn nhậu đêm ở cảng - thuê nn ngủ - sáng hôm sau đi chuyến đầu đến đảo - ăn chơi - tối CN về - sáng t2 đi làm bình thường. Ở lâu hơn chẳng có vẹo gì.

Với giá tiền và biển đẹp, t thấy Cát Bà, HL không đủ tuổi để đọ và rất xứng đáng đi lại nhiều lần.

View attachment 8566399
Cụ cho xin tên Homestay này với nhé, cảm ơn cụ!

Em vừa ra Cô tô cách đây 2 tuần. Tối ăn cơm với đồng chí bí thư huyện ủy Cô Tô, đồng chí ấy tự hào giới thiệu :" Cô Tô rất bình yên, an toàn. Không trộm cắp, không chặt chém, không tệ nạn xã hội " . Em giật mình nghĩ : không trộm cắp, chặt chém thì tốt quá rồi. Nhưng ko " tệ nạn " thì tối du khách biết làm gì đây trên cái hòn đảo này ??? . Quả đúng như vậy, tối buồn da diết hà . Chả nhẽ già rồi mà tối cứ đi ra phố ăn chè thập cẩm cho đỡ buồn :D

huyquynhbk

Xe tải
Em vừa ra Cô tô cách đây 2 tuần. Tối ăn cơm với đồng chí bí thư huyện ủy Cô Tô, đồng chí ấy tự hào giới thiệu :" Cô Tô rất bình yên, an toàn. Không trộm cắp, không chặt chém, không tệ nạn xã hội " . Em giật mình nghĩ : không trộm cắp, chặt chém thì tốt quá rồi. Nhưng ko " tệ nạn " thì tối du khách biết làm gì đây trên cái hòn đảo này ??? . Quả đúng như vậy, tối buồn da diết hà . Chả nhẽ già rồi mà tối cứ đi ra phố ăn chè thập cẩm cho đỡ buồn :D
cụ cho e xin ít kinh nghiệm đi vs ah. ở cô tô thì ăn ngủ nghỉ ở đâu thì hợp lý ah

TheReaper

Xe tải
Cụ cho xin tên Homestay này với nhé, cảm ơn cụ!
Homestay CôngAnh - Không biết vì lý do gì bị ghi trên Google map là đóng cửa, xem cmt thì mới mấy ngày gần đây vẫn có người rate. Ảnh up ở trên là lấy từ map (album ảnh không có bức nào chỉ chụp home nên không up) - Nên cụ nào tính book nhớ hỏi cho chắc.
Vợ chồng chủ home sống ở đó. Thân thiện, hỏi gì nói nấy.
Tiện chia sẻ cụ nào đi tàu.
- Vali mang lên tàu cứ vứt tập trung ở đầu khoang, không mất được đâu.
- Nếu chắc chắn nôn thì ngồi đâu cũng được, nôn cùng mọi người cho vui.
- Nếu không say sóng thì ra cuối tàu, đứng chơi vì trong khoang sẽ rất nhiều mùi vi diệu.
- Nếu có trẻ con cho ngồi đầu (trước TV) vì nhân viên sẽ bật cái gì đó cho mấy đứa nhỏ mất tập trung nôn.

Đi các nơi du lịch nói chung hạn chế thuê xe ga, nên chơi xe số. Đặc biệt xe Nouvo uống xăng hơn cả uống nước lã.
Vì là đảo nên tắm sau khi bơi sẽ bị tính tiền (nước ngọt ra đảo)
Nếu không thích nhà hàng mặt đường, người người đi lại thì qua nhà hàng Úy Thanh (thoáng, nhậu hô tưng bừng), sân to, cây cối mát mẻ.
Nhậu xong có thể cùng gia đình đi bộ và tìm 1 quán chè ngon để ăn.

Quan Lạn cũng không có tuổi đọ CT

Web_Photo_Editor (1).jpg

cụ cho e xin ít kinh nghiệm đi vs ah. ở cô tô thì ăn ngủ nghỉ ở đâu thì hợp lý ah
Em ở khách sạn Tuấn Vũ, giữa phố chính. Sau lưng là dãy hàng ăn chuyên hải sản luôn. Ra Cô tô ko phải lo ăn ở đi lại đâu cụ ạ vì nó bé xíu và chỉ có thế thôi mà, ko có sanh chảnh hay đắt rẻ gì đâu. Cụ thích trải nghiệm hơn thì thuê homstay ở mấy ngôi làng cách trung tâm thị trấn vài cây số nhưng em nói trước là sẽ rất buồn vì bản thân Cô tô đã vắng người rồi. Dân số cả huyện đảo mới có 7000 người thôi mà. Đi lại thì cụ ra đó cứ thuê xe máy cho em mà lượn, ngõ ngách nào cũng chui vào được. Đi xe máy ở đảo cũng thú vị phết vì mát và vắng vẻ