Thảo luận Hành trình mài mông qua 4+ quốc gia ĐNA VN- Lào- Thái Lan- Myanmar-....

thietlv

Xe đạp
12/03/17
Hôm nay e dạo 1 vòng ở Yangon, chả có gì vui nên chui vô quán cf viết tiếp chém gió cùng mọi người cho đỡ buồn.
... Chia tay a ấy ở Tp. Điện Biên, e đạp tiếp tới CK Tây Trang, Chỉ 30km thôi mà nắng mệt muốn xỉu, lên dốc nhiều hơn xuống dốc, đã vậy lại còn cộng thêm vài cái xe tải chở đá chạy bụi mù, e đạp tới tầm trưa cũng tới nơi, đang chụp hình với hoa Ban thì có 1 chị với gia đình cũng đang ở đó, tới hỏi e đạp xe đi đâu, c ấy cũng là dân đạp xe, e còn được ăn trưa cùng gia đình c ấy luôn, có xôi, giò, trâu với lợn gác bếp, số e đúng sướng, toàn đc gặp người tốt thôi các bác ạ :D ah còn có chú kia bên đài truyền hình điện biên tới pv e vài câu về điện biên và hoa ban nữa mà ko biết e đc lên TV ko hehe.

Xong thì e tạm biệt mọi người, ghé quán trọ gần cửa khẩu nghỉ ngơi, fong 50k/ đêm, mua thêm cái sim unitel hết 10.000 kip đc free 200mb trong 1 tháng, nạp thêm 20.000 kip nữa để đăng ký 3G, đổi tiền kip, sau đó nghỉ ngơi, sáng hôm sau e sẽ đi bus từ CK tới Luang Prabang rồi mới đạp. Xe bus đi luang hôm nào cũng chạy, 600k bao gồm cả người và xe, nếu như cho e đổi lại thì e sẽ ko chọn đi xe bus, mà đạp thẳng xuống tới muang khoa, vì từ ck tới đó khoảng 80km thôi mà đa số là đổ dốc, còn lại sẽ đi nhờ xe để tiết kiệm chi phí, với lại e đi xe bus e chịu không nổi...

thietlv

Xe đạp
13/03/17

Tầm 9h sáng xe tới. E chất đồ lên xe xong vô hải quan làm thủ tục, lúc ở CK Vn e thấy người Việt nhét 10k VND vô HC, e ngu cũng nhét theo, mà thực tế thì ko mất :(( ở cửa khẩu làm thủ tục lộn xộn kinh khủng, mấy bạn tây xếp hàng mà người Việt mình cứ chen lên đầu quăng HC vào cho hải quan làm, làm 1 bạn xếp hàng sau e phải nổi nóng và lên tiếng, chắc e mất cả gần tiếng mới xong 1 cái dấu ở VN, qua Lào thì nhanh hơn, chỉ 15p, nhập cảnh vô Lào hết 25.000 kip, xe chạy tới trưa thì ghé ăn cơm, ăn 1 bữa hết 25.000 kip, mà đồ ăn cũng bình thường, e tiếc đứt ruột, ở VN e chưa ăn bữa nào mà đắt như thế, đó là lý do mà e ko muốn ở Lào quá lâu, 1000 kip= 27.500 VND ( lúc e đổi ở CK). 8h tối e cũng tới nơi, book cái fong dorm 5$ tren Booking, a quản lý nhiệt tình kinh khủng, hướng dẫn chi tiết. Sau đó e tắm rửa rồi đi ăn tối, ghé quán ven đường kêu hộp cơm hết 10.000 kip, ăn đc mấy miếng thấy dở quá nên vứt vào thùng rác, dạo 1 vòng quanh chợ đêm sau đó về chỗ nghỉ, a quản lý hỏi e đồ ăn thế nào, e nói ko ăn được vì ko hợp khẩu vị, thế là a ấy đem bánh mỳ, trứng, chuối cho e ăn free , e nói a làm dịch vụ thật đặc biệt, a ấy nói tất cả mọi người tới đây a ấy đều đối xử giống như 1 người bạn...

thuyphongthanh

Xe lăn
Đẹp trai đứng cạnh gái đẹp thế kia thì em đi vòng quanh thế giới cũng được....

koziol

Xe tải
Cụ với cụ NamNT87 giống nhau thế nhỉ?
2 cụ đều trâu bò cả. Em khâm phục.

P/s: e gái kia xinh quá

catpv

Xe điện
Em ước bây giờ có sức khỏe đi được như cụ... Hồi còn trẻ sức khỏe có thừa thì chưa nghĩ đến việc này, giờ thấy các cụ làm những việc này lại tiếc thời trai trẻ lê mông trên giảng đường mà chỉ để ngắm xem hôm nay có bạn gái nào xinh không?

trienst

Xe máy
chúc cụ thuận giò xuôi bướm, chân cứng đá mềm :-h:-h

hanhpn

Xe tải
Khâm phục cụ chủ và ước mơ có ngày làm theo cụ quá. Em qua Lào, Cam, Myanmar rất nhiều nhưng toàn cưỡi VNA thôi.

thietlv

Xe đạp
14-15/03/17

Sáng dậy e đạp xe đi Kuang Si waterfall, vé 20.000kip, e vô trong lượn 1 vòng rồi ra ngồi ăn hàng, được mấy chị ngồi đó dạy e 1 mớ tiếng Lào, chiều tối về tắm rồi đi lượn chợ đêm, uống chai bia với ăn thịt nướng hết 20.000 kip. Chai bia 330ml mà hết 10.000 kip. Xưa ở VN uống chai bia Budweiser của anh Trump hết 20.000 VND tưởng là sang, đến khi sang Lào e mới biết Bud chưa là gì :)) e thấy ở Lào bình yên vãi, đi cả ngày mà chả thấy ai bóp còi xe, khác hẳn bới SG...

Sáng hôm sau dậy sớm lên đường, dọc đường dừng lại up stt mới phát hiện ra 20.000kip trong tk bốc hơi mất rồi, e đúng là ngu, chủ quan ko đăng ký gói 3G, đành phải ghé tạp hóa mua 10.000 kip để đăng ký lại, gặp 1 anh ở đó a biết tiếng anh thế là e hỏi luôn câu " tôi không có tiền, tôi có thể ngủ lại đây được không?" Bằng tiếng Lào nói như thế nào?- " Bo mi ngần, khoi khó nọ ni đay bo" a ấy nói. Cảm ơn a ấy rồi e tiếp tục lên đường.
Lúc đó là khoảng 2h chiều, bắt đầu từ đây chỉ có leo dốc. Lào chơi toàn dốc 12° thôi các bác :)) , e leo tới tầm 6h chiều ( ở Lào e thấy tối muộn hơn VN) tính xin chỗ nào ngủ rồi mà cứ chần chừ, cuối cùng nhà dân càng ngày càng thưa lại, đi mãi mới thấy 1 căn nhà nhỏ mà thấy trống hoắc, e đạp tiếp cuối cùng ko có nhà nào luôn mà đang đạp ở trong rừng mới hãi. Đến lúc tối nhưng vẫn còn nhìn thấy người, lúc đó hết nước nên e ghé 1 nhà dân xin nước, vô thấy anh vác súng trên vai, thấy hãi rồi, a ra dấu nói không có và chỉ e đi tiếp lên phía trc, e leo tiếp tới lúc tối mịt rồi, nguyên cả con đường chỉ có 1m e đi, lúc đó bắt đầu mới hãi thật sự :)) . Dừng xe lấy con dao để trong balo rồi đạp tiếp, đạp tới tầm 9h tối cảm thấy không nổi nữa bắt đầu quay lại, đến giờ e mới thấy quay lại là 1 quyết định sáng suốt, chứ tiếc vài tiếng leo mấy km dốc mà đi tiếp thì không biết chuyện gì xảy ra, vì sáng hôm sau e đạp vài tiếng mới thấy có nhà dân :)
Đổ dốc xuống vài km thì e thấy căn nhà hồi chiều định ghé xin có sáng đèn, đành dắt bộ lên thì gặp mấy anh cầm súng ra dấu dừng lại.
E hỏi 1 anh:
- Can you speak english?
- Yes
- Can i sleep here?
-No, a ấy nói
- Please!!!
- No, rồi a ấy ra dấu kêu e đi tiếp xuống phía dưới.

Em còn nhớ có 1 câu nói " khi nói chuyện với 1 người bằng ngôn ngữ của họ, thì lời nói sẽ chạm tới trái tim họ"

E lôi bí kíp hồi chiều ra:
- Mười lẽo, khoi khó nọ ni đay bo? ( mệt lắm, tôi ngủ ở đây được ko?)

Rồi e chỉ vào cái lều mang theo, chỉ vào bãi đất trống, thế là được a ấy đồng ý

Lúc đó e đói vãi ra, đành lấy tay xoa bụng và nói
" kho niêu" thế là e có cơm nếp thịt heo ăn, ăn xong a vác rượu lào cho e uống, mấy anh em ngồi bên đống lửa nói chuyện, e còn học thêm được rất nhiều tiếng lào từ mấy anh ấy nữa.

Em chỉ tay vào a ấy hỏi police?
- A ấy nói no, thả han, sôn đờ.

( nhờ mấy câu tiếng Lào e học từ Blog Quynh Dung mà e mới biết được mọi người ở đây là bộ đội, không giống như VN đóng theo kiểu doanh trại, đoạn đường này e thấy cách 1 đoạn lại có 1 căn nhà ở trong có khoảng vài người đeo súng )

Hên vãi :)))

thietlv

Xe đạp
Em ước bây giờ có sức khỏe đi được như cụ... Hồi còn trẻ sức khỏe có thừa thì chưa nghĩ đến việc này, giờ thấy các cụ làm những việc này lại tiếc thời trai trẻ lê mông trên giảng
đường mà chỉ để ngắm xem hôm nay có bạn gái nào xinh không?
Sắp tới e sẽ đạp cùng 1 chú 57t :))

catpv

Xe điện

kformds

Xe buýt
Cụ nghị lực quá, e cũng thích mà chắc chả dám đi thế này :)

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
về cho anh xin ít kinh nghiệm nha ku , mà sao anh hỏi dân backpacker thì nó bảo vẫn đi trekking đến Tachiliek dc

ngankim230

Xe tải
ầy , đọc thớt của anh e lại nhớ đến những ngày tháng vật vờ của em , em lại thèm được leo đèo quá :D
chúc anh có 1 chuyến đi thật nhiều trải nghiệm, thật nhiều may mắn nhé
hy vọng anh sẽ luôn cập nhật chuyến đi cho em hóng với nhé :)

chuotbach1903

Xe buýt
ầy , đọc thớt của anh e lại nhớ đến những ngày tháng vật vờ của em , em lại thèm được leo đèo quá :D
chúc anh có 1 chuyến đi thật nhiều trải nghiệm, thật nhiều may mắn nhé
hy vọng anh sẽ luôn cập nhật chuyến đi cho em hóng với nhé :)
mợ cũng xách balo lên và đi thôi =)). Cụ NamNT87 đang chuẩn bị có chuyến đi dài giống như thế này đấy. Tiếc là 2 Cụ/Mợ ở 2 miền khác nhau ko thì cũng phượt cùng dc đấy :D