Thảo luận Hành trình mài mông qua 4+ quốc gia ĐNA VN- Lào- Thái Lan- Myanmar-....

thietlv

Xe đạp
17/03/17

191km tiến thẳng tới Vientiane

Sáng em dậy sớm xuất phát, em tính tới Vang Viêng thì nghỉ lại, mà đường hôm nay xuống dốc nhiều, tầm trưa em tới nơi rồi, cảm thấy vẫn còn khỏe nên quyết định đạp thẳng tới Vientiane luôn, 6h tối coi trên maps me thấy còn 80km, nếu duy trì tốc độ 20km/h thì tầm 10h30p tới, đạp tới tầm 7h tối bắt đầu cảm thấy mệt mỏi, mông đau, tính bỏ cuộc, mà em thấy trước giờ cứ gặp khó khăn là e bỏ cuộc, hôm nay quyết tâm ko bỏ cuộc xem sao :)) tự hứa với bản thân nếu đạp tới nơi sẽ tự thưởng cho em 1 phần thưởng :)) dọc đường khát nc ghé vào mua nc suối, 5000 kip chai 1.5L, thấy dưa hấu ngon quá, hỏi bao nhiêu, 6000 kip. Ko lấy chai nc suối nữa, đưa 20.000kip. Bà chủ thối 9000 kip, tưởng nghe nhầm, đi 1 đoạn mới biết là bà ấy ko biết em ko lấy chai nc suối nữa, đúng là mất 5000 kip tiền ngu haha đúng 10h37p e tới nơi, người dơ kinh khủng. Book fong dorm 5usd, có bữa sáng free gồm bánh mỳ, trứng, chuối và cafe, cafe thì nhạt như nước ốc :))

thietlv

Xe đạp
18/03/17
Sáng dậy đi tham quan Vườn tượng phật, vé 5000kip,

Bác nào tên Minh vào nhận hàng ạ :))

Xong e đi Khải hoàn môn, Pha That Luong

Còn đây là phần thưởng của e ạ. 110k VND

thietlv

Xe đạp
19/03/17
Kể lại 1 chút còn sót lại hôm qua, tối e về lại chỗ nghỉ mới biết chủ nhà là người VN, nói chuyện với chú 1 lúc xong, chú hỏi đồ ăn đc ko, e nói không thế là chú kêu xuống bếp ăn cơm, z là e đặt fong 5$ free ăn sáng? Chú free cho e 3 bữa luôn :))) cái nhà nghỉ này nằm ngay sông Mekong và chợ đêm, ngồi ở đó làm chai bia, ngắm hoàng hôn thì tuyệt :)))

Ở nhà nghỉ này e có gặp 2 bé, đi du lịch kiểu chị Huyền Chip, đem theo 1 chút tiền, sau đó tới đâu thì xin việc làm, đổi lại chỗ ngủ và ăn uống,

Hôm nay e đi xin visa ở Myanmar luôn, bác nào đi Myanmar bằng đường bộ thì lưu ý, phải có visa nhé. 40$ 3 ngày lấy. 50$ lấy trong ngày.

Buổi tối dạo chợ đêm, thấy có 1 chị bán hàng đuổi 1 khách người tây, anh ấy cũng ko vừa, giơ ngón tay thối ra, e đoán chắc chị ấy chưa bán được gì mà a kia lại trả giá, bên mình qua Vientiane làm cũng nhiều, ko biết là người Việt mình hay người Lào nữa???

Hình e chụp up lên hay bị lỗi, ko hiểu vì lý do gì??? Em cũng làm biếng viết quá, hay thôi ko viết nữa nhỉ, bác nào đọc e gửi link fb cho rồi :))

trienst

Xe máy
19/03/17
Kể lại 1 chút còn sót lại hôm qua, tối e về lại chỗ nghỉ mới biết chủ nhà là người VN, nói chuyện với chú 1 lúc xong, chú hỏi đồ ăn đc ko, e nói không thế là chú kêu xuống bếp ăn cơm, z là e đặt fong 5$ free ăn sáng? Chú free cho e 3 bữa luôn :))) cái nhà nghỉ này nằm ngay sông Mekong và chợ đêm, ngồi ở đó làm chai bia, ngắm hoàng hôn thì tuyệt :)))

Ở nhà nghỉ này e có gặp 2 bé, đi du lịch kiểu chị Huyền Chip, đem theo 1 chút tiền, sau đó tới đâu thì xin việc làm, đổi lại chỗ ngủ và ăn uống,

Hôm nay e đi xin visa ở Myanmar luôn, bác nào đi Myanmar bằng đường bộ thì lưu ý, phải có visa nhé. 40$ 3 ngày lấy. 50$ lấy trong ngày.

Buổi tối dạo chợ đêm, thấy có 1 chị bán hàng đuổi 1 khách người tây, anh ấy cũng ko vừa, giơ ngón tay thối ra, e đoán chắc chị ấy chưa bán được gì mà a kia lại trả giá, bên mình qua Vientiane làm cũng nhiều, ko biết là người Việt mình hay người Lào nữa???

Hình e chụp up lên hay bị lỗi, ko hiểu vì lý do gì??? Em cũng làm biếng viết quá, hay thôi ko viết nữa nhỉ, bác nào đọc e gửi link fb cho rồi :))
biếng viết thì up ảnh là đc rồi =D>=D>

Đại xa

Xe tải
windspeed ngon bổ rẻ, chúc cụ chân cứng đất mềm

thietlv

Xe đạp
Nhờ mai mối của bạn Khiêm ( bạn của thím Ngân) cũng từng đạp xe qua 5 nc DNA, sau nửa tháng đạp ở bên Myanmar, e quyết định đi bus từ Mandalay-Bangkok- Kuala lumpur, sau đó đi tàu qua Indonesia để đồng hành cùng chú Hàn Nhất Lâm ( người từng đạp VN, Lào, Thái, Cam, Myanmar, Malaysia, Ấn Độ, Nepal) và 1 người bạn Hàn Quốc đang đạp xe vòng quanh thế giới. 3 người tụi e sẽ đạp từ Sumatra- Jakarta- Bali- Pontianak- Brunei...

Ở bên Thái Lan cũng không có gì đặc biệt, e đạp khoảng 1 tuần thì tới cửa khẩu Myanmar, e sẽ kể tiếp nửa tháng e ở Myanmar cho mọi người :))

Bên Thái e có gặp 2 thằng bạn, đạp từ HN- SG- Cam- Thái- Lào, lúc đầu hẹn gặp ở VN mà không được, đến khi qua tới Thái mới gặp nhau

Vanvan273k

Xe tăng
Nhờ mai mối của bạn Khiêm ( bạn của thím Ngân) cũng từng đạp xe qua 5 nc DNA, sau nửa tháng đạp ở bên Myanmar, e quyết định đi bus từ Mandalay-Bangkok- Kuala lumpur, sau đó đi tàu qua Indonesia để đồng hành cùng chú Hàn Nhất Lâm ( người từng đạp VN, Lào, Thái, Cam, Myanmar, Malaysia, Ấn Độ, Nepal) và 1 người bạn Hàn Quốc đang đạp xe vòng quanh thế giới. 3 người tụi e sẽ đạp từ Sumatra- Jakarta- Bali- Pontianak- Brunei...

Ở bên Thái Lan cũng không có gì đặc biệt, e đạp khoảng 1 tuần thì tới cửa khẩu Myanmar, e sẽ kể tiếp nửa tháng e ở Myanmar cho mọi người :))

Bên Thái e có gặp 2 thằng bạn, đạp từ HN- SG- Cam- Thái- Lào, lúc đầu hẹn gặp ở VN mà không được, đến khi qua tới Thái mới gặp nhau

Đi lang thang thế này mà gặp bạn đồng hành/đồng hương thì quá vui cụ nhỉ.

MTB

Xe tải
Ơ cụ chủ tiếp đi chứ. Ae đang hóng đây!

hunglawyer

Xe buýt
Ở Lào, cứ món nướng cuốn với rau bắp cải và một số rau khác chấm nước chế từ me là chủ yếu cùng với 1 chai bia Lào lạnh là tuyệt. Ngoài ra, chẳng còn món gì ăn được cả.

buicongchuc

Xì hơi lốp
12/03/17
Hôm nay e dạo 1 vòng ở Yangon, chả có gì vui nên chui vô quán cf viết tiếp chém gió cùng mọi người cho đỡ buồn.
... Chia tay a ấy ở Tp. Điện Biên, e đạp tiếp tới CK Tây Trang, Chỉ 30km thôi mà nắng mệt muốn xỉu, lên dốc nhiều hơn xuống dốc, đã vậy lại còn cộng thêm vài cái xe tải chở đá chạy bụi mù, e đạp tới tầm trưa cũng tới nơi, đang chụp hình với hoa Ban thì có 1 chị với gia đình cũng đang ở đó, tới hỏi e đạp xe đi đâu, c ấy cũng là dân đạp xe, e còn được ăn trưa cùng gia đình c ấy luôn, có xôi, giò, trâu với lợn gác bếp, số e đúng sướng, toàn đc gặp người tốt thôi các bác ạ :D ah còn có chú kia bên đài truyền hình điện biên tới pv e vài câu về điện biên và hoa ban nữa mà ko biết e đc lên TV ko hehe.

Xong thì e tạm biệt mọi người, ghé quán trọ gần cửa khẩu nghỉ ngơi, fong 50k/ đêm, mua thêm cái sim unitel hết 10.000 kip đc free 200mb trong 1 tháng, nạp thêm 20.000 kip nữa để đăng ký 3G, đổi tiền kip, sau đó nghỉ ngơi, sáng hôm sau e sẽ đi bus từ CK tới Luang Prabang rồi mới đạp. Xe bus đi luang hôm nào cũng chạy, 600k bao gồm cả người và xe, nếu như cho e đổi lại thì e sẽ ko chọn đi xe bus, mà đạp thẳng xuống tới muang khoa, vì từ ck tới đó khoảng 80km thôi mà đa số là đổ dốc, còn lại sẽ đi nhờ xe để tiết kiệm chi phí, với lại e đi xe bus e chịu không nổi...

Chị áo đỏ vẻ đẹp rất sang, còn em áo xanh rất sexy. Sau này kết nối thế nào cụ?

vinhviet

Xe tăng
Cụ này em có liên lạc vài lần lúc ở Việt Nam, sau qua Myanmar không hiểu sao dừng viết bài rồi đứt luôn tin tức ạ ( cũng thím Ngân cho link ).