[CCCĐ] Hành trình mơ ước- Hà Nội-->Quy Nhơn bằng ô tô. Support Baby :)

Concanhcut

Xe hơi
sắp đến hè rồi, nhà cháu đào xới tí để thêm thông tin hành trình HN-Quy Nhơn từ các cụ. Nhìn cụ chủ review mà thèm quá! Hè này nhà cháu cũng đang máu. Xin ý kiến các cụ:
1. từ HN-QN nên đi đường nào thời điểm này (QL1A hay HCM?)
2. Xin thêm thông tin chỗ ăn, nghỉ tại các nơi trong hành trình.
3. Vấn đề về các trạm xxx trên đường cần chú ý gì và những điểm thường ktra (vì nhà cháu hay mắc cái tội chân to hay đè ga)
4. Cụ chủ cho xin ít thông tin là tổng thiệt hại hết bao nhiêu để nhà cháu dự liệu
Xin chân thành cảm ơn các ofer!
Cụ cứ QL 1A mà diễn đường giờ đường đẹp dễ đi, chú ý tốc độ trên biển báo là ok hết đặc biệt qua Nghệ An, Hà Tĩnh.
Vào QN thì ngon bổ rẻ rồi đâu cũng vậy nên không phải nghĩ ạ.

Concanhcut

Xe hơi
Năm ngoái em cũng làm chuyến đến Nha Trang, đường giờ thì quá dễ đi, vấn đề chỉ là đam mê thôi. Ngày đầu lái đến Huế, ngày 2 nhẹ nhàng. Trước đây nhà em đi đâu cũng lên máy bay nhưng từ ngày thuyết phục vợ cả, giờ toàn đi ô tô, cái hay là đi đâu vui và hay là nhào zô, ăn uống chỗ nào ngon bổ rẻ là tự chủ, mọi thứ rất chủ động và thấy nhiều khi nó là cái thú vui. Có một đặc điểm là mình rất khó nghỉ vào những ngày thường, nên hay kết hợp với ngày lễ, mà nghỉ vào ngày lễ ở những địa điểm có sân bay như ĐN, NT, PQ,... thì quá tải nên đa phần toàn đến những nơi mới nghỉ vài ngày rất dễ chịu, không phải chờ đợi,tranh cướp và chém.
Đi hẳn HN-PQ cũng hay lắm cụ à, giờ cầu Vàm Cống đi ok rồi chỉ mất 1 lần phà thôi.

hung303

Xe điện
Năm ngoái em cũng làm chuyến đến Nha Trang, đường giờ thì quá dễ đi, vấn đề chỉ là đam mê thôi. Ngày đầu lái đến Huế, ngày 2 nhẹ nhàng. Trước đây nhà em đi đâu cũng lên máy bay nhưng từ ngày thuyết phục vợ cả, giờ toàn đi ô tô, cái hay là đi đâu vui và hay là nhào zô, ăn uống chỗ nào ngon bổ rẻ là tự chủ, mọi thứ rất chủ động và thấy nhiều khi nó là cái thú vui. Có một đặc điểm là mình rất khó nghỉ vào những ngày thường, nên hay kết hợp với ngày lễ, mà nghỉ vào ngày lễ ở những địa điểm có sân bay như ĐN, NT, PQ,... thì quá tải nên đa phần toàn đến những nơi mới nghỉ vài ngày rất dễ chịu, không phải chờ đợi,tranh cướp và chém.
Em biết những điều đấy và nói với bx nhưng vẫn ko đc duyệt ah :(

ducleminh

Xe điện
Vâng, đợt rồi có cụ còn đi pride xuyên suốt Lào nữa ạ, em khẳng định chuyện này có thật 100%, vì kèm ảnh và nhiều cụ trên này cũng biết
Cụ pride đó thì nổi tiếng rồi, cụ ấy có Camry nhưng chỉ thích vác con Pride chế đi phượt, xe cụ ấy có cả giường, bàn làm việc, nồi cơm điện, bếp ...

divemiendatla

[Tịch thu bằng lái]
e cũng thích đi Quy nhơn nhưng nghe nói là vùng biển có nhiều cá mập nên cũng sợ

divemiendatla

[Tịch thu bằng lái]
Cụ pride đó thì nổi tiếng rồi, cụ ấy có Camry nhưng chỉ thích vác con Pride chế đi phượt, xe cụ ấy có cả giường, bàn làm việc, nồi cơm điện, bếp ...
vâng đúng cụ ấy rồi, xem ảnh cụ ấy rửa xe dưới suối e nghĩ cụ ấy là một tay off road có hạng chứ không phải đùa
có cụ trên này cũng đi kia morning nhưng chắc sợ xe bé, máy yếu nên chỉ dám xuyên nửa Việt đấy ạ

bluetooth

Xe buýt
Em nhiệt liệt ủng hộ cụ chủ ý kiến Quy Nhơn là nơi đáng giá nhất để đi. 2 năm vừa rồi em đi 2 lần và lần nào cũng trên cả hài lòng. Nhà em có mỗi em thích đi kiểu này, mụ vợ chỉ thích đi máy bay cho nhanh, đỡ mệt :(

Hè này em định đưa cả nhà đi Quy nhơn mà em chưa vào đấy bao giờ. cụ và những cụ cú kinh nghiệm inbox cho em xin ít thông tin nhé: ngủ ở chỗ nào tiện, ăn ở đâu, đi những địa điểm nào

lapaloma

Xe máy
Em biết những điều đấy và nói với bx nhưng vẫn ko đc duyệt ah :(
1 xe cụ ạ, vì chỉ có 2 người lái được xe thôi, đi xe nhà cho tiết kiệm ạ. Em thấy cũng ok mà, xe được cái khá rộng rãi.

Ngày 02 (30/04 – Thứ 7): Quảng Bình – Huế (159km)

(Huế đợt này đang có fastival, nên nhà em dừng chân 2 đêm)

•Sáng dậy sớm tranh thủ check in Biển Nhật Lệ hầu các cụ, trộm vía không thấy con cá chết nào bên bờ biển

• 7h-9h30h: đến Huế, đoạn đường bắt đầu từ ĐH đến Huế, khoảng 40km có 1 trục đường rất đẹp, nhìn không khác gì Bàu Trắng ở Mũi Né, đẹp mê mẩn

tranh thủ lúc chờ đón các mợ và các cụ con lúc 10h30 em tranh thủ đổ xăng rửa xe tắm mát.

11h: Do 13h mới được nhận phòng, nên đội em tranh thủ đi ăn trưa, Cơm hến là món ăn dân dã mà nếu chưa thuởng thức thì chưa thật sự hiểu về ẩm thực cố đô. Em tìm cụ Google ra được quán ở Cồn Hến, nhưng chỉ có 1 cây cầu độc đạo đi vào đây thì cấm...ô tô vì cầu yếu, nên đội em phi ra quá Bà Hòa 11A Trương Định

Thực đơn khá đơn giản, món ăn rất đậm hương vị Huế, ăn ngon hơn hẳn Món Huế em đã từng ăn ở HN, hay là do đi đường đói cũng nên :3 ,Giá nhìn chung cũng ok, hết 350k bao gồm cả bia và nước ngọt.

13h: Check in ROMANCE HOTEL 4* , đúng đợt lễ nên giá hơi chát 1.200.000 đ view city. Nhưng đây có thể nói là khách sạn được cả đoàn Vote ưng ý nhất trong cả hành trình, từ phòng ốc, dịch vụ, nhân viên, mọi thức đều rất ok và hợp lý, rất chuyên nghiệp.

15h: Ngủ dậy xong, cả đoàn lên bể bơi của KS nằm trên tầng thượng, thiết ké rất hài hòa, cạnh quá bar, view thành phố, và ngay sát SVĐ Huế, lúc em lên đang diễn ra trận bóng đá gì đó, xa quá em không nhìn được.

17h: Lượn lờ thăm quan Tp, lúc này Huế rất đông, đông như Hn giờ cao điểm, vì tại đây đang diễn ra Fastival. Nhà em quyết định dừng chân tại nhà hàng Hương Giang để thưởng thức cơm cung đình xem nó ra làm sao. KS này nằm trong Hương Giang Resort, cảnh quan đúng như cung điện vua chúa ngày xưa, nằm sát bờ sông Hương, rất thơ mộng hữu tình.

Mấy ông vua con nhà em đây ạ

Nhưng 1 suất cơm cung đình chát quá, 25$/ 1 người , nhà em đành gọi món. Món rất bình dân, mà hết 1.200.000 đ , coi như trả thêm tiền để thử làm vua :3

20h: Thuê thuyền đi dạo trên sông Hương, nhà em không chọn gói nghe hát, vì đoàn ít người quá, lại toàn trẻ con, nên bỏ.

Ra khỏi bến thuyền, đươc mấy cụ xích lô dụ khị đưa đi ăn chè, dụ khị dẫn đến quán chè Hẻm, đây là quán khá nổi tiếng ở Huế, nhưng thực tế đoàn lại bị dẫn đến 1 quán chè hẻm Fake, rất may mà ăn cũng ngon, giá 10k 1 cốc. ĐC 37 Nguyễn Công Trứ cho bác nào có nhu cầu.

Về lên bể bơi khách sạn ngắm Tp Huế về đêm

Nhà cháu oánh dấu phát, cuối tuần này đi. Đội ơn cụ có những trải nghiệm trước để cháu đỡ bỡ ngỡ

Spike

Xe tăng
Hè này em định đưa cả nhà đi Quy nhơn mà em chưa vào đấy bao giờ. cụ và những cụ cú kinh nghiệm inbox cho em xin ít thông tin nhé: ngủ ở chỗ nào tiện, ăn ở đâu, đi những địa điểm nào
Ồi, nhà em đi nơi khác thì chuyện ở rất cầu kỳ nhưng riêng đi Quy Nhơn thì toàn ở Sài Gòn - Quy Nhơn đâu như 800k/đêm. Ăn thì em toàn ăn ở Mộng Mơ vỉa hè đường Xuân Diệu với 114 cũng đường Xuân Diệu, đi bộ từ Sài Gòn - Quy Nhơn cách đâu 100m. Đi chơi khám phá thì nhà em không đi mấy vì xác định đi Quy Nhơn chỉ ăn và ngủ đã thấy hạnh phúc lắm rồi í. Chúc nhà cụ có chuyến đi rực rỡ nhé.

Concanhcut

Xe hơi
Đi mùa hè quan trọng nhất sau lốp láp các cụ chú ý điều hoà nhé cái này nó đổ bệnh trên đường khó đỡ lắm nhất là có f1 theo.

duongnhatvnn

Xe tăng
Lịch trình của cụ thật chi tiết. E oánh dấu phát :D

tamvan123

Xe hơi
Trẻ em nhà em chúng nó khỏe hơn bố. Năm ngoái phượt miền tây, đi đường đèo sóc mà chúng nó khỏe nhất đoàn :))

Ngày 3:(01/05 – chủ nhật): Chơi tiếp ở Huế

+ Buổi sáng trời quá nắng và quá đông, dự định lúc đầu là đi thăm Đại Nội, nhìn đông quá mà hốt, nhà em chuyển lịch đi thăm chùa Thiên Mụ.

Bốt CSGT rất đậm chất Huế

Chùa Thiên Mụ cách trung tâm thành phố khoảng 5 km là ngôi chùa nổi tiếng nhất đất cố đô nằm bên dòng Hương Giang thơ mộng. Đến đây bạn sẽ được chiêm ngưỡng một quần thể kiến trúc cổ kính và trữ tình, với sự hòa quyện tuyệt vời giữa đình Hương Nguyện, tháp Phước Duyên, điện Đại Hùng với vườn thông và hoa cỏ phía sau. Dù không phải là người theo tín ngưỡng, nhưng khi bước chân vào đây, du khách như đang đi vào không gian của trăm năm, thanh tịnh và thơ mộng. (Trích từ đoạn của 1 cụ review về chùa Thiên Mụ mà em không nhớ rõ nick)

Đây là chiếc xe mà thầy Thích Quảng Đức sử dụng để di chuyển lên Sg, sau đó đã tự thiêu, theo lời 1 mợ HD viên Dl kể, em có nghe lỏm, thầy là 1 người có trái tim bất diệt, sau khi tự thiêu, xác thầy được đưa vào nhà hoả táng, trong quá trình hoả táng ở 4000 độ C, người ta vẫn thấy trái tim của thầy đập.

Đôi lúc có những chỗ trắng sáng lạ thường :3

+Kết thúc thăm chùa Thiên Mụ lúc 10h, nhà em xuất phát đi Café Vĩ Dạ xưa 131 nguyễn sinh cung, em nghe bảo đến huế mà không đi uống cafe ở đây thì coi như chưa đến huế :D

Trà cung đình 40k/1 cốc, đắng như thuốc bắc, nhưng em nghe bảo rất bổ và tăng sinh lưcj, nên em cố nốc không còn giọt nào :3

11h30: Ăn trưa, ngay sát cafe vĩ dạ là Cồn Hến, mặc dù thông báo cấm ô tô do cầu yếu, nhưng em thấy có khá nhiều cụ taxi dẫn khác vào, nên em cũng liều mình phi vào. Quả thật là rất đáng giá. Quán cơm hến Tâm Phúc là quán nổi tiếng nhất Cồn Hến nằm ngay bên kia cầu. Hến rất thơm, ngọt thịt, cơm tơi, không nát, khác hẳn quán ở Trương Định. Ngon 1 đằng, mà giá quá rẻ, phải nói là rẻ khủng khiếp. Đồng giá 10k/1 tô , Bánh đa hến đày ú ụ 30k, nước mía sạch nguyên chất, không pha trộn gì cả, 5k 1 cốc đầy. Tổng kết cho 4 người lớn và 3 trẻ em là 120k, có cả bia và coca. Cả nhà em shock :))

Thấy cụ kể mà em lại máu . Chắc em cũng phải lên đường theo cụ thôi

tungst

Xe buýt
Nhìn ảnh quán chè hẻm em nhớ là lần đầu vào e đã chén tận 3 cốc trong khi cả năm không ăn chè bao giờ (8k/ cốc - 2015). Đất Huế cố đô nhiều món ăn ngon. Từ Huế trở vào gọi các ngõ là kiệt.

tamvan123

Xe hơi
Đi xe đấy có chật quá không cụ . Em cũng đang định đi , chỉ sợ 5 chỗ hơi chật

Mít - Mật

Xe tăng
Hè 2018 em cũng lên kế hoạch đi HN - Quy nhơn. Mong cụ nào đi trước chỉ giáo giúp, em dự định đi trong khoảng 14 ngày

ducleminh

Xe điện
Hè 2018 em cũng lên kế hoạch đi HN - Quy nhơn. Mong cụ nào đi trước chỉ giáo giúp, em dự định đi trong khoảng 14 ngày
Tết này cháu định đi lại HN - Quy Nhơn - Phú Yên lần 4, chắc đi 7-8 ngày thôi. Định lượn bắc Thái Lan mà tính 12 ngày vẫn chưa đủ nên đành đi trong nước vậy.