[Funland] Hành trình mua căn nhà đầu tiên

tueminhdad

Xe tải
Chào các cụ ạ, em năm nay cũng ngoài 3x. Sau bao năm hai vợ chồng chắt bóp chi tiêu thì cuối năm 2023 vừa rồi bọn em cũng đã mua được 1 căn chung cư nho nhỏ ở Hà Nội. Tuy nhiên, trong quá trình mua bán của 2 vợ chồng em cũng gặp khá nhiều vấn đề dở khóc dở cười mà lần đầu tiên cả 2 vợ chồng cùng gặp phải. Do đó, em tạo thread này để chia sẻ với những bác nào lần đầu lưu ý đi mua nhà, và em cũng mong nhận được đóng góp thêm của các bác để có thêm kinh nghiệm trong những lần mua nhà tiếp theo nếu có. :))

Hieandroid

Xe đạp
Lần đầu mua nhiều năm trc, em đưa cục tiền cho ng bán ở NH, xong kí xác nhận các kiểu, em ghi nhầm đã thanh toán 3 triệu đồng cho bên bán, ông ý còn ghi lại xác nhận đã nhận 3 tỷ đồng rồi kí chào em.
Hồi ý mình non quá :D

tueminhdad

Xe tải
1. Chốt mua nhà
- Em nhớ hôm đó là 1 ngày cuối đông giá rét tháng 11/2023, công ty em có tổ chức tiệc liên hoan chia tay một số anh em chuyển công tác. Đang say sưa chén chú chén anh thì khoảng 22h thì vợ gọi bảo chạy về ngay để xem nhà, mà lại còn đòi về xem luôn không người khác cọc mất. Mà nói thật với các cụ em mà sợ vợ số 2 chắc chả ai là số 1 :)) .Không chạy về chắc tối vợ nó đấm không trượt phát nào. Thế là đành phải book Grab chạy đến chỗ xem nhà.
- Mà hôm đó em nhậu cũng khá say. Đến nơi, em chỉ hỏi vợ đúng 1 câu "Có thíc cái nhà này không". Thấy vợ bảo ok thế là chốt mua luôn.
Cũng nói thêm nữa là không biết hôm đó cũng ngáo ngơ thế nào, em mệnh Kim hợp hướng Tây tứ trạch, nhưng vợ sợ nóng nên trước đó đi xem mấy căn nhất quyết không mua căn hướng Tây, mà hôm đó đến xem căn đấy lại vào đúng buổi tối muộn, mà em cũng lại phê phê nên cũng chả để ý kỹ hướng. Thế thành ra cứ đi tìm nhà tránh hướng Tây, cuối cùng vẫn dính, đúng là cái số rồi không thoát được.:((

tueminhdad

Xe tải
Lần đầu mua nhiều năm trc, em đưa cục tiền cho ng bán ở NH, xong kí xác nhận các kiểu, em ghi nhầm đã thanh toán 3 triệu đồng cho bên bán, ông ý còn ghi lại xác nhận đã nhận 3 tỷ đồng rồi kí chào em.
nhưng quan trọng cụ có đủ lệnh chuyển tiền, hợp đồng và sau đó cầm lại sổ rồi thì cũng không có vấn đề gì nhỉ

aladanh2000

Xe hơi
Lần đầu em đi mua đất non kinh nghiệm, bị mất 20cm do mái giọt gianh nhà hàng xóm.
Kinh nghiệm là mùa đất phải gặp hàng xóm hỏi rõ rành giới.

Rồi kí hợp đồng đặt cọc đến lần 3 rồi mà lần nào cũng dùng cái mẫu của cò, nói thật như tờ giấy lộn, tin nhau là chính. CC đợt này sốt quá nên chốt vội chốt vàng. 9h đêm còn lôi nhau kí cái hợp đồng cọc.

tueminhdad

Xe tải
Lần đầu em đi mua đất non kinh nghiệm, bị mất 20cm do mái giọt gianh nhà hàng xóm.
Kinh nghiệm là mùa đất phải gặp hàng xóm hỏi rõ rành giới.

Rồi kí hợp đồng đặt cọc đến lần 3 rồi mà lần nào cũng dùng cái mẫu của cò, nói thật như tờ giấy lộn, tin nhau là chính. CC đợt này sốt quá nên chốt vội chốt vàng. 9h đêm còn lôi nhau kí cái hợp đồng cọc.
nếu cụ gặp người tốt thì mới tin được cụ ạ, chứ như kinh nghiệm của em lần đầu mua nhà gặp phải người lươn lẹo mệt lắm, cứ phải giấy trắng mực đen, em sẽ kể tiếp cho cụ nghe hành trình em mua nhà nó vất vả như nào ạ

Hieandroid

Xe đạp
nhưng quan trọng cụ có đủ lệnh chuyển tiền, hợp đồng và sau đó cầm lại sổ rồi thì cũng không có vấn đề gì nhỉ
Em rút trả tiền mặt đưa ng bán cụ ạ, nhưng ko sao cái đó cũng ko quan trọng lắm, sau nhìn lại thấy mình ngơ ngơ thôi ạ

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Không tham là rất tốt

lodudu

Xe điện
Hóng kinh nghiệm các cụ

Khong nho

Xe hơi
Mua nhà đưa 10 tiêu chí chọn 5-6 ok là múc, chọn cả 10 thì muôn đời ko mua được, hoặc phải mua giá cao, e chẳng phong thuỷ cc gì cả và ghét mấy thằng phong thuỷ " có làm mới có ăn". Quan trọng vị trí giá tiền là quất, e dân buôn bán ko kiêng nhiều làm đúng tâm là được, phất ầm ầm.

Nguyencong.xd

Xe hơi
Em cũng vậy chả kiêng cứ gì phương hướng, quan trọng mình thích và phù hợp với túi tiền
Thích là nhích

Dream22015

Xe buýt
1. Chốt mua nhà
- Em nhớ hôm đó là 1 ngày cuối đông giá rét tháng 11/2023, công ty em có tổ chức tiệc liên hoan chia tay một số anh em chuyển công tác. Đang say sưa chén chú chén anh thì khoảng 22h thì vợ gọi bảo chạy về ngay để xem nhà, mà lại còn đòi về xem luôn không người khác cọc mất. Mà nói thật với các cụ em mà sợ vợ số 2 chắc chả ai là số 1 :)) .Không chạy về chắc tối vợ nó đấm không trượt phát nào. Thế là đành phải book Grab chạy đến chỗ xem nhà.
- Mà hôm đó em nhậu cũng khá say. Đến nơi, em chỉ hỏi vợ đúng 1 câu "Có thíc cái nhà này không". Thấy vợ bảo ok thế là chốt mua luôn.
Cũng nói thêm nữa là không biết hôm đó cũng ngáo ngơ thế nào, em mệnh Kim hợp hướng Tây tứ trạch, nhưng vợ sợ nóng nên trước đó đi xem mấy căn nhất quyết không mua căn hướng Tây, mà hôm đó đến xem căn đấy lại vào đúng buổi tối muộn, mà em cũng lại phê phê nên cũng chả để ý kỹ hướng. Thế thành ra cứ đi tìm nhà tránh hướng Tây, cuối cùng vẫn dính, đúng là cái số rồi không thoát được.:((
Mua cái nhà mình ở thì ít, đi tối đi ngày, vợ con ở thì nhiều nên nhà để ở cho vợ con quyết chính là đúng mà cụ =D>
E chỉ thấy các cụ ấy cứ giải thích hợp Tây tứ trạch với hợp nọ hợp kia nhưng rõ ràng nhà hướng Tây mùa hè nắng nóng rõ khổ. Chưa biết hợp đến đâu nhưng ở bức bối khó chịu, điều hòa suốt ngày,... điểm đó e đã thấy ko hợp rồi.
Vậy nên mua nhà để ở thì việc đầu tiên em xác nhận là bancon tránh hướng Tây.
Nếu ko có lựa chọn nào khác thì đành chịu, chứ nếu có cơ hội thì cứ tránh xa cụ ạ.

chai ko

Xe hơi
Lần đầu tiên mua nhà của vợ chồng em. Em thấy khó nhất là giai đoạn tích cóp đủ tiền. Ko dám ăn, ko dám mặc, ko dám tiêu pha gì. Nhìn em ko khác gì cố nông, bần hàn, rách rưới, ăn mày. Suốt 1 thời gian dài 5 năm. Vợ chồng em tự mua được căn chung cư đầu tiên ko phải vay nợ. Lúc mua xong, căn chung cư nó đẹp tới nỗi mà em bảo là: nằm mơ, ko nghĩ có ngày em được sống ở căn chung cư như thế này.

ngoctu2109

Xe tăng
Mua nhà nó cũng là cái duyên, cũng tương đối mệt mỏi như nhà e đợt tìm nhà thời gian đầu ngan già hăng hái lắm đi xem ngó nghiêng các kiểu đc vài buổi mệt, chán phó mặc cho số phận thế là mình e gánh cmn hết

The Killer

Xe điện
Em mua nhà nhờ bạn xem hộ nhờ bạn cọc hộ, ngày mua bán mới mò mặt lên phòng công chứng, lúc đó em cách HN có hơn 2 tiếng chạy xe, em mua gì cũng nhanh nhẹn

quocsan007

Xe đạp
nếu cụ gặp người tốt thì mới tin được cụ ạ, chứ như kinh nghiệm của em lần đầu mua nhà gặp phải người lươn lẹo mệt lắm, cứ phải giấy trắng mực đen, em sẽ kể tiếp cho cụ nghe hành trình em mua nhà nó vất vả như nào ạ
Nhà e cũng thật thà, nên đi mua cũng phải nhìn người bán, nếu loại sành sỏi át vía quá em cũng ngại. Chọn người cìng sóng dễ mua bán hơn.

namquocsonha45

Xe máy
Ô thế chưa có phần 2 à cụ :v kể cho trót đi chứ

YBinh

Xe hơi
Lần đầu tiên mua nhà của vợ chồng em. Em thấy khó nhất là giai đoạn tích cóp đủ tiền. Ko dám ăn, ko dám mặc, ko dám tiêu pha gì. Nhìn em ko khác gì cố nông, bần hàn, rách rưới, ăn mày. Suốt 1 thời gian dài 5 năm. Vợ chồng em tự mua được căn chung cư đầu tiên ko phải vay nợ. Lúc mua xong, căn chung cư nó đẹp tới nỗi mà em bảo là: nằm mơ, ko nghĩ có ngày em được sống ở căn chung cư như thế này.
Công nhận với bác, căn nhà đầu tiên của mình sao mà sướng thế, đúng là như mơ, giờ đổi nhà đẹp hơn, nhiều tiền hơn nhưng không thấy sướng bằng.

LongNguyễn8x

Xe buýt
Công nhận với bác, căn nhà đầu tiên của mình sao mà sướng thế, đúng là như mơ, giờ đổi nhà đẹp hơn, nhiều tiền hơn nhưng không thấy sướng bằng.
Chuẩn cụ. Căn nhà đầu tiên luôn là cái làm mình vui và tự hào nhất. Vì nó đúc kết rất nhiều nỗ lực của 2 vc vào trong đó, kể cả vay mượn rất nhiều.

quocsan007

Xe đạp
Chuẩn cụ. Căn nhà đầu tiên luôn là cái làm mình vui và tự hào nhất. Vì nó đúc kết rất nhiều nỗ lực của 2 vc vào trong đó, kể cả vay mượn rất nhiều.
Em cũng trong giai đoạn mua và hoàn thiện căn nhà đầu tiên, mà ko có cảm giác háo hức như các bác. Đợt này giá tăng kinh quá, mua cảm giác bị gấp gáp, chỉ thấy mệt thôi các bác ạ :(.