[CCCĐ] Hành Trình Sài Gòn Nha Trang những ngày đầu tháng 4 bằng xe Wawe Anlfa.

Bolt

Xe hơi
Dear các cụ các mợ !
Nhân dịp kết thúc chuyến công tác 5 tháng ở Sg . Nhà em tự thưởng cho mình một chuyến đi du lịch Sài Gòn Nha Trang và xa hơn nữa là Đà Nẵng bằng xe máy cá nhân. Hành trình nhà em như sau:
Day 1: Quận 9 Sài Gòn về Trảng Bom Đồng Nai.
Tối 4/4/2018 liên hoan với anh em cty cũ ở quán Heo mẹt Hải Sơn, Đường Man Thiện Q9 nhà em về vp cty ở đường Nguyễn Xiển gần vườn cò Tư Đê ngủ. Sáng 06h dậy vệ sinh cá nhân rồi ra chợ Long Thạnh Mỹ mua mũ bảo hiểm full face và 02 sợi dây cao su về cột đồ chuẩn bị cho chuyến đi xa.

.
Có anh bạn thân học chung với nhau từ thời lớp 8 lên cấp 3 .Lên đại học em ĐHBK HN còn cậu bạn Học ĐH XD lại chơi cùng và ở cùng phòng trọ bên ngõ chợ Khâm Thiên và đường Trần Khát Chân trước khi tốt nghiệp năm 2004. Ra
trường cậu bạn thân Nam tiến và ở lại SG còn nhà Em lặn lội đất HN 13 năm rồi nhận lệnh công tác Sg hôm 29/10/2107. Gặp lại nhau mừng có tý (vì Tết âm lịch nào cũng gặp nhau ở Thị Xã Thái Hòa Nghĩa Đàn NA ) rồi kéo nhau đi nhậu ở Nhà Hàng Vườn Cau đường Nguyễn Thái Sơn Gò Vấp. Trước khi ra HN đêm hôm trước còn hẹn lên Bình Thạnh làm bữa nhậu chia tay nhưng nhà em từ chối vì còn giữ sức khỏe cho chuyến đi xa nên chỉ hẹn nhau Caphe ở quán Caphe sau Vincom Quận 9.

Chỉnh sửa cuối:

Kentneo

Xe máy
Website
aodongphuc.net
Hóng ảnh hành trình của cụ!

Bolt

Xe hơi
Hành trình SGN NHA bằng xe máy Day 1.
Sau khi caphe, cà pháo cậu bạn thân dặn dò các kiểu : Như đi đường cứ đi đúng làn đường, phần đường, tuân thủ tốc độ, biển báo gt, ...đặc biệt ko quên cảnh báo về các trạm csgt của CA tỉnh Đồng Nai. Tôi xin quán 4 túi nilon to màu đen bọc hết tất cả túi xách lại. Hành trình ra Bắc bằng xe máy tôi chuẩn bị gồm có các vật dụng như sau:
1 . Phương tiện: Xe Wawa 100cm3

2. Áo chống nắng, mũ bảo hiểm full face, khẩu trang chống bụi, tôi không quen đeo găng tay vì 2 bàn tay hay ra mồ hôi nên bỏ qua phụ kiện này.

Chỉnh sửa cuối:

Bolt

Xe hơi
3. Một điều đặc biệt lúc đi du lịch một mình bằng xe máy mà tôi đúc kết được từ các bậc đàn anh, đàn em đi trước là phải chuẩn bị các đồ dùng phòng khi có sự cố đó là:
1 Túi ngủ và gối

Những vật dụng nhỏ bé này sẽ là công cụ cho bạn có được giấc ngủ ngon sau một ngày chạy xe mệt nhoài. Bạn có thể ngả lưng dưới vòm cây, hiên nhà... mà không lo muỗi, côn trùng hoặc môi trường ẩm ướt vì túi ngủ có khả năng che kín cơ thể , không thấm nước và đặc biệt vẫn tạo cho bạn giấc ngủ ngon vì phần đầu được thiết kế dạng lưới trùm mũi, miệng.
Khi cuộn vào túi cả tủi ngủ và gối nhỏ gọn như thế này.
Em mua trên mạng mất 450k khuyến mại gối và mất 30k ship từ Q1 về Q9

Chỉnh sửa cuối:

quanha

Xe buýt
Ác đấy cụ, rủ thêm 1 em chân dài đi cùng cho nó hưng phấn.

manh2810

Xe tăng
Xe này cụ gửi từ Bắc vào ah?

dongnat123

Xe container
Em vào hóng

Bolt

Xe hơi
Xe này cụ gửi từ Bắc vào ah?
Vâng cụ em gửi từ Ga HN vào Ga Sg. Tổng hết 880k bao gồm 800k phí gửi xe lửa + 50k dịch vuk bảo đảm + 30k tiền lưu kho 02 ngày. Nhận qua dịch vụ tư nhân trong ngách phố bên trái cổng chính ga Sg.

manh2810

Xe tăng
Vâng cụ em gửi từ Ga HN vào Ga Sg. Tổng hết 880k bao gồm 800k phí gửi xe lửa + 50k dịch vuk bảo đảm + 30k tiền lưu kho 02 ngày. Nhận qua dịch vụ tư nhân trong ngách phố bên trái cổng chính ga Sg.
phượt ra Nha Trang xong lại gửi về HN heng cụ.
Nhìn con wave của bạn mình lại nhớ đến con xe số huyền thoại Dream Thái (mua năm 94 được ông bà già cho lại năm 2002) và con wave RS 2006-2017 của mình.
Công nhận những loại xe này và xe của bác đều rất trâu bò, giờ đi xe ga nhưng thỉnh thoảng chân trái vẫn còn quên đạp số.

Bolt

Xe hơi
phượt ra Nha Trang xong lại gửi về HN heng cụ.
Nhìn con wave của bạn mình lại nhớ đến con xe số huyền thoại Dream Thái (mua năm 94 được ông bà già cho lại năm 2002) và con wave RS 2006-2017 của mình.
Công nhận những loại xe này và xe của bác đều rất trâu bò, giờ đi xe ga nhưng thỉnh thoảng chân trái vẫn còn quên đạp số.
Em tính chạy ra Đà Nẵng nữa xem lễ hội bắn pháo hoa rồi mới bắt xe gường nằm về Hn.
p/s: Em đang ở Nha Trang

manh2810

Xe tăng
Em tính chạy ra Đà Nẵng nữa xem lễ hội bắn pháo hoa rồi mới bắt xe gường nằm về Hn.
p/s: Em đang ở Nha Trang
cố đi nhiều đi bác, e muốn làm 1 chuyến bằng xe máy lắm nhưng thật là lúc trẻ thì nhát, giờ thì lại k sxep đc thời gian, đến thèm

Bolt

Xe hơi
Giày, dép để có thể thay đổi thích nghi với phong tục nơi mình ghé chân và tạo cảm giác thoải mái khi đi chơi, đi dạo, thậm chí chơi thể thao.

Khi cho vào hộp đựng phòng khi đi giữa trời mưa thì như thế này.

Chỉnh sửa cuối:

Bolt

Xe hơi
Bên cạnh trang phục, giày dép, bảo hộ thì các loại thuốc cảm cúm, giảm đau, tiêu chảy, bù nước ...và các dụng cụ cần thiết cho nhu cầu tắm rửa, vệ sinh cá nhân cũng được em chuẩn bị kỹ càng.

Bolt

Xe hơi
Việc đảm bảo thông tin liên lạc với người thân, bạn bè cũng không kém phần quan trọng. Vì khi tham gia giao thông không được nghe, gọi nên để tránh cảm giác buồn chán em chủ động cắm tai nghe và tự thưởng cho mình nghe các bài hát, bản nhạc mà mình yêu thích nhờ đã download từ trước trên các hành trình. Bên cạnh đó là cục sạc pin dự phòng với dung lượng 20000 Mha ( Dung lượng cực khủng ) nhằm đảm bảo thông tin thông suốt. Và một chất đô phing gắn với hành trình là thuốc lá nhằm giúp tỉnh táo và đỡ buồn mỗi khi vào caphe võng nghỉ ngơi.

Sau khi chuẩn bị xong xuôi tất cả được em cho vào 03 cái túi như sau . Nai nịt gọn gàng đúng 08h30 sáng 05/04/2018 em thắng tiến ra Ngã Tư Thủ Đức rẽ phải theo Xa Lộ Hà Nội nhằm cầu Đồng Nai để ra Phan Thiết.

.
Lộ trình ban đầu đặt ra là đi Mũi Né Phan Thiết với khoảng cách gần 160km em nghĩ mình sẽ đi khoảng 5_6 tiếng sẽ có mặt tại Mũi Né Phan Thiết.
Đi qua Biên Hòa rồi qua Ngã Ba Vũng Tàu hướng về Long Thành đang đi thì thấy giáo xứ Bắc Hòa chợt nhớ ra mình có người anh trai con bác ruột nhà trong khu này bên xi nhan phải ghé vào thăm anh chị và cháu.

Tình cảm anh em lâu ngày không gặp nên em mất 2 ngày 02 đêm ở đây chỉ để uống và trò chuyện. Đêm 06/04 Trảng Bom mưa to kết thúc đợt nắng nóng kéo dài và mang đến làn không khí mát mẻ giúp em có một giấc ngủ sâu và ngon giấc sau mấy ngày chỉ biết uống và lơ mơ. Sáng 07/04/2018 em dậy sớm vệ sinh cá nhân, bà chị dâu đã dậy sớm đi mua bánh cuốn về và đun lại nồi xáo gà còn sót đêm qua. Ông anh trai lại lấy ra 10 lon Tiger lạnh và gọi ông hàng xóm gốc Lục Ngạn Bắc Giang làm thợ xây dựng sang nhậu buổi sáng. Em sau 2 ngày bị quá tải nên từ chối lấy lý do còn phải đi xa nên không uống. Có mỗi 02 ông mà cũng quất hết mỗi ông 03 lon rồi mới dùng bữa sáng.( Phong tục Miền Nam thợ xây dựng nhận lương vào cuối tuần ) đồ nhậu rẻ, kết hợp chủ thầu và chủ nhà luôn quan tâm đến đời sống của thợ nên cánh thợ xây dựng có thể nói là suốt ngày được nhậu từ rượu tới bia nhưng hầu hết là bia. Sau 05 tháng ở SG được đi khá nhiều các tỉnh Nam Bộ em mới ngấm được khá nhiều phong tục người Nam Bộ. Ví dụ : Đám tang người Nam Bộ làm rất hoành tráng, thuê nguyên một nhóm người về tổ chức tang lễ ( Gọi là Đạo Tỳ gồm 15_20 người thanh niên, trung niên trang phục chỉnh tề) trong lễ tang đó có cả bộ kèn ( Sacxxo, tromphet, ...), bộ gõ ( Trống ta, trống tây..) họ cất lên các bản nhạc rất hào hùng như : 60 năm cuộc đời, Lòng Mẹ, Cát Bụi, Tình Cha,... buổi tối bạn có thể bắt gặp các nghệ sỹ cải lương đến ca "Dạ cổ hoài lang " và mời quan khách đến viếng lên hát cùng có người đệm đàn. Thậm chí cả đám Pede không biết từ đâu cũng mò tới ăn uống, nhảy múa hát hò ầm ĩ. Khi đưa đám người đã khuất đến nơi an nghỉ cuối cùng còn có cả pháp sư làm lễ trừ tà, sư chủ trì nếu là người theo Phật pháp và thầy tu nếu là người theo đạo Thiên chúa. Em đã được dự đám tang ở Huyện Tân Hiệp Kiên Giang và thấy khác hoàn toàn với đám tang ở phía Bắc. Người Nam Bộ họ coi việc nhà có người qua đời không có gì phải sầu não đó là hạnh phúc của người mất và người thân của người mất đó vì người qua đời sẽ được lên thiên đàng hoặc về cõi Phật tùy theo tín ngưỡng của người đó nên họ rất hoan hỷ tổ chức ăn uống hát hò điều này trái người với phong tục phía Bắc người Bắc họ khóc lóc, buồn bã, sầu bi đám ma nhà nào càng có người khóc lóc, ngất xỉu.. thì con cháu nhà đó mới có hiếu với người qua đời.Trong lễ đưa quan nếu mời pháp sư bạn có thể xem múa lửa, đánh võ, ...và toàn bộ việc tang lễ đều do đạo tỳ tổ chức người nhà không phải động tay vào việc gì kể cả khiêng quan tài tất cả đều chuyên nghiệp. Phong tục người Nam Bộ họ không bốc mộ nên họ mua quan tài bằng gỗ xịn chôn xuống đất luôn thậm chí còn đổ bê tông làm mộ vĩnh cửu luôn. Em ở Q9 nên gần nghĩa trang Phúc An Viên cũng biết khá rõ. Hết đám ma qua đám cưới ở Nam Bộ đám cưới nếu ở nhà hàng, khách sạn thì lễ cưới rất chỉn chu, quan khách phải tham dự toàn bộ phần lễ cưới rồi mới dùng tiệc cưới. Cảm giác khách tham dự và chủ nhân của tiệc cưới sau khoảng 1,5h đến 02h làm lễ thì tất cả đều hòa cùng nhịp đập và họ ăn uống hát hò rất say sưa. Khách dùng bia rượu thoải mái khác hẳn tiệc cưới ngoài Bắc khách đến chỉ để bỏ phong bì ăn vội ,ăn vàng rồi té trong khi phần lễ cưới chưa bắt đầu và khi cô dâu chú rể cùng song thân đến cảm ơn quan khách thì một số bàn tiệc đã trống trơn. Bia rượu trong tiệc cưới ngoài Bắc dùng rất hạn chế chỉ một số bàn tiệc có người thân quen thì mới được nhân viên và người nhà đám cưới tiếp bia rượu còn không thì cứ 4 chai bia Hà Nội 02 lon nước ngọt mà dùng hết thì nghỉ nhá.
Nói về đồ uống thì do khí hậu Nam Bộ chỉ có 02 mùa : mùa khô từ tháng 10 đến tháng 4, mùa mưa từ tháng 4 đến tháng 10 nên đồ uống chủ yếu là bia mà là bia lạnh thậm chí bia bỏ lạnh rồi lại ngâm trong nước đá lạnh ( gọi là lắc xê ) rồi lại cho vào cốc ( ly) có cả tẩy ( đá viên) nói tóm lại là kỳ công lắm. Khác với cái anh Hà Nội năm 4 mùa: Xuân, Hạ, Thu, Đông mùa nào uống thức ấy nhưng mùa hè chủ yếu là bia ( hơi, chai, lon) và mùa đông là rượu ( ba kích, táo mèo...).Điều đặc biệt là mặc dù được thi đấu trên sân nhà nhưng cái anh Sài Gòn Beer lại chiếm thị phần khá nhỏ trong lĩnh vực đồ uống có cồn. Dân nhậu chủ yếu là dùng các sản phẩm như : Tiger lon, chai( cả dân nhậu cao cấp, công chức, bình dân), Heniken lon, chai ( Dân nhậu cao cấp) em chả thấy mấy ai vào quán nhậu, nhà hàng, khách sạn, thậm chí nhà riêng mà dùng cái anh Sài Gòn xanh lùn, Sài Gòn đỏ, 333...Có cảm giác như Sài Gòn đỏ, xanh và 333 các loại lon, chai chỉ dành cho cánh nhậu vỉa hè đúng nghĩa như đám xe ôm, thợ xây dựng, vé số...Do khí hậu nóng bức quanh năm nên lĩnh vực nước giải khát thì mấy anh như : Bò húc, Number one, Olong, Sting...lại là cái tên quen thuộc dành cho những người ko uống được bia hoặc các chị các mẹ...
Hơi rông dài về phong tục, tập quán, khí hậu...của người Nam Bộ nơi em công tác 5 tháng mà em cảm nhận được em lại mời CCCM
Quay trở lại hành trình ra Nha Trang bằng xe máy Wawe anlfa của em.
Ngày 3: Trảng Bom Mũi Né.
Sáng 07/04/2018 em nai nịt gọn gàng. Hành lý chằng chéo cẩn thận đúng 7h50 em rời Trảng Bom Đồng Nai tiến theo QL 1 lên Long Thành Giàu Dây đến cuối Long Thành rẽ phải theo biển chỉ dẫn để ra Phan Thiết. Do lạ đường lạ nước nên em cứ trực chỉ theo QL1 để ra Phan Thiết mặc dù biết có cung đường ven biển để ra Mũi Né Phan Thiết. Qua Xuân Lộc quá khứ hào hùng cũng những ngày tháng 4 lịch sử năm 1975 ùa về. Nơi đây là nơi giao tranh dữ dội của bộ đội ta và các chiến binh Cộng Hòa tranh chấp từng khu vực một .Bao máu xương của cả 2 bên đã để lại nơi đây và ngày 21/4/1975 Bộ đội ta đã giải phóng Xuân Lộc thần tốc tiến về Sài Gòn. Trời Xuân Lộc như trong xanh hơn, hai bên đường các băng rôn nói về lễ kỷ niệm 30/4/2018 được treo trang trọng.
Sau hơn 2 giờ đi xe máy với tốc độ 50km/h em cũng đã đi hết đất Đồng Nai và chạm vào đất Bình Thuận. Dừng lại làm điếu thuốc và chụp ảnh checkin.

Trời Bình Thuận những ngày tháng 4 xanh trong, hai bên đường từng vườn Thanh Long đang vào vụ đỏ rực bên đường. Những người nông dân tất tả thu hoạch Thanh Long giữa trưa hè nắng nóng . Đoạn này trời nóng quá nên em không dừng chụp ảnh nữa mà mãi miết đi nên không có ảnh cho các cụ thưởng làm.
Dọc quốc lộ 1 ở Hàm Thuận Nam rất nhiều kho bãi và công ten nơ để chở Thanh Long xuất khẩu sang Trung Quốc. Em vào một quán caphe võng dọc đường nghỉ ngơi cho cả người và phương tiện để hỏi thăm đường xuống mũi Né.

Sau gần 02h nghỉ ngơi tầm 13h50 em dậy gọi bà chủ quán caphe võng để tính tiền lon Bò húc,15k cho lon Bò húc. Bà chủ quán caphe võng năm nay tầm 70 tuổi hiền hậu chất phác chỉ đường cho em xuống Mũi Né còn khoảng 30km. Đến ngã ba Phan Thiết em rẽ phải, ko theo lối QL1 mà đi theo đường nội thị để vào trung tâm thành phố Phan Thiết.
Sau mấy lần hỏi thăm em cũng đã vào được trung tâm thành phố Phan Thiết. Dừng chân khi đi qua bùng binh chỗ trụ sở làm việc của HDND tỉnh Bình Thuận em chụp vài kiểu ảnh để lưu niệm mời các cccm thưởng thức.

Tiếp tục theo con đường mấy người đi đường chỉ em lần theo và xuống mũi Né lúc 15h45 ngày 7/4/2018. Dừng lại gọi điện thoại cho cậu em họ làm du lịch ở Nha Trang về phòng nghỉ ở Mũi Né câu em họ trả lời em không rành lắm về phòng ốc ở Mũi Né. Thế là trong đầu nảy lên định thuê phòng Dorm ngủ cho rẻ nhưng nghĩ cảnh đêm hôm khách ngủ cùng quậy phá do say xỉn,.. chưa kể khách mà ngủ gáy to mùi hôi nách nữa thì xác cmnl . Mà giá phòng Dorm cũng có rẻ đếch đâu 7_10 Usd một đêm chơ bộ.Em đi sâu theo hướng đường Nguyễn Đình Chiểu và dừng chân hỏi một bác xe ôm bên đường. Bác bảo có quen nhà nghỉ giá cũng phải chăng 250k/ đêm. Thế là 2 bác cháu rồng rắn đi . Nhà nghỉ mang tên " Gió Biển " địa chỉ 175 Nguyễn Đình Chiểu Mũi Né phòng ốc sạch sẽ thái độ phục vụ tốt.Em làm thủ tục nhận phòng và ký gửi tiền mặt và hộ chiếu rồi về phòng cất đồ và đi ăn bữa chiều.

Khóa cửa phòng và xách xe máy đi tìm quán ăn nhẹ. Đi dọc đường Nguyễn Đình Chiểu thấy quán cóc bên cạnh trường THCS Hàm Tiến khá đông khách dừng lại vào gọi món. Thấy có món bánh tráng cuộn rau thơm, tôm, trứng cút..đem nước trên bếp than nên gọi đại một cái ăn thử. Cảm giác cũng bình thường sao mà mấy người bên cạnh ăn ngon thế. Sang quán bên cạnh gọi cốc chè đậu xanh lúc nhận cốc chè thì đậu xanh còn nguyên vỏ. À thì ra chè ở Nam Bộ và Miền Trung đậu xanh họ để nguyên vỏ.Gọi thêm một xâu trứng chim cút rán đủng đỉnh ngồi ăn một mình. Tổng tiền 01 nem cuốn + 01 cốc chè +01 xiên trứng chim cút rán là 20k, rẻ quá !. Ăn xong lại lên xe máy về nhà nghỉ thay đồ để chuẩn bị đi tắm.
Sóng biển và gió biển Mũi Né có thể nói là rất to phù hợp cho việc lướt ván và lượn dù. Khách Tây rất thích lướt ván ở mũi Né.

Tắm chán chê nhà em về nhà nghỉ tắm nước ngọt, giặt đồ và lên mạng chém gió chờ giờ đi ăn tối.
Bữa tối sau khi hỏi thăm ông chủ nhà nghỉ em xách xe máy chạy dọc đường Nguyễn Đình Chiểu tìm quán ăn, thấy quán hải sản Mr Crab Bờ Kè đông nghịt khách em ghé xe vào tìm bàn ăn sát bờ biển và chờ đợi bữa tối. Chờ 10 phút không thấy ai đến hỏi thăm mình , bèn gọi bừa cô bé phục vụ để hỏi thăm. Cô bé ấy giải thích nội quy của quán là thực khách phải tự ra ngoài vỉa hè nơi nhà hàng đã bày sẵn tự chọn hải sản cho mình. Quán có nhân viên báo giá, cân, tính tiền và cách chế biến món ăn theo yêu cầu của khách ghi trên phiếu có đánh số bàn ăn.

Theo sự chỉ dẫn của cô bé phục vụ em ra chọn một con mực 02 lạng, 04 lạng ngao. Mực em hấp sả chấm mắm gừng, còn ngao thì hấp sả ớt gọi thêm 03 chai Tiger nâu và tự mình thưởng thức bữa tối bên cạnh bờ biển lộng gió. Sau khi thưởng thức hết 03 chai Tiger em gọi thêm một tô cháo hàu bổi bổ sức khỏe. Có một chuyện khá thú vị khi bàn bên cạnh em là 1 gia đình khá trẻ đi mũi Né. Họ gọi một con cua mặt quỷ 1.6 kg và âm thầm bẻ một chiếc cẳng cua và yên tâm ngồi đợi. Khi phục vụ đưa cua hấp ra họ liền phản ứng. Đầu tiên là họ gọi phục vụ đến và bảo con cua này ko phải con cua họ chọn. Phục vụ bèn chạy vào hỏi bếp vì đồng thời lúc đó có khoảng 03 bàn đều đồng loạt gọi cua nên ko biết con cua bị bẻ cẳng ấy lạc trôi đi đâu. Nhà hàng ra sức thanh minh thanh nga abc.. nhưng khách họ lý do nên tranh luận một lúc thì khách cũng phải chịu con cua ko phải của mình chọn. Tổng kết chi phí của nhà em đây.

Sáng 8/4/2018 nhà em dậy sơm hỏi thăm đường ra cảng cá. Ông chủ nhà tốt bụng chỉ dẫn nhiệt tình em theo lối đường Nguyễn Đình Chiểu chạy qua Huỳnh Thúc Kháng bắt gặp khách sạn Mường Thanh Mũi Né qua suối Tiên qua bãi tập kết xe của tập đoàn Phương Trang ( Futa lines) men theo đường ven biển cuối cùng cũng tìm ra cảng cá. Lúc em đến tầm 06h15 các thuyền đánh cá vừa khai thác về đang đổ buôn cho các chị các mẹ tiểu thương mua lại bán cho khách du lịch đi chợ hoặc đem bỏ mối cho nhà hàng khách sạn. Thời điểm này có khá đông khách du lịch Tây, Ta , Trung Quốc ồ ạt đổ bộ xuống chợ cá bằng các loại phương tiện như xe 45c, 16c, Jeep, Taxi Quốc Tế, Taxi Mai Linh.. làm huyên náo cả một khu chợ.

Sau khi lượn lờ chán chê tầm 08h quay về qua khu Suối Tiên ( Suối bé tý chạy từ đồi Cát đỏ xuống biển, khách tham quan bỏ lại giày , dép đi chân đất ngược lên đồi cát nhờ những lối nhỏ ngoằn nghèo , hôm mồng 10 Tết ta nhà em cũng đi Fan lúc lên Thác Bạc,Cầu Mây nghe bảo có suối Vàng, Thác Tình Yêu cũng mò lên nhưng suối Vàng chả có mẹ gì. May ra có anh thác Tình Yêu thì được nên khá dị ứng với các Suối abc này nọ )thấy cảnh sắc cũng bình thường nên nhà em bỏ qua điểm này sang quán cóc bên đường thấy có món bánh hỏi lòng heo cũng là lạ mà bụng cũng đói rồi vào gọi 01 suất. Cảm giác ăn như nem cuốn nhưng nhân chính là nội tạng heo + rau thơm + bảnh hỏi +
chả cuốn dạng mini chiên chấm mắm ngọt nhưng nhà em không quen đồ chấm trong này nói riêng và đồ chấm Nam Bộ nói chung nên rót ra chén nước mắm mặn ngồi ăn ngon lành. 20k/ suất ăn cũng được các cccm à. Hình minh họa đây

Dùng xong bữa sáng nhà em đủng đỉnh đi về khách sạn tính đi trượt cát bèn hỏi ông chủ nhà nghỉ ông bảo đi trượt cát nên đi buổi chiều và hôm nào gió nhé chứ bây giờ đi đang buổi mặt trời lên + gió to nên lên đồi cát rất khó chịu. Nghe nói thế nhà em liền bỏ qua cái món trượt cát này vì hành trình ra Phan Rang còn hơn 150km nữa bên cạnh đó hẹn cậu bạn thời cấp 2 là khoảng 15h có mặt. Đường xa nên chăm chỉ đi sớm có gì bất trắc còn dễ xử lý.Đủng đỉnh soạn đồ làm thủ tục thanh toán đúng 09h40 nhà em rời mũi Né trong tiết trời khá âm u lòng tự hỏi mình không biết có mưa hay không đây ! Mưa thì đồ đạc chẳng lo ướt vì được bao bọc cẩn thận nhưng việc lái xe trên đường là một cực hình vì nhà em cận thị. Một mắt thị lực 2.5 còn mắt kia là 2.25 nên gặp mưa nhất là mưa to là đứng hình luôn.
Ra khỏi Mũi Né do cung ven biển tương đối hoang sơ nên em chạy vòng về thành phố Phan Thiết rồi theo QL 1 chạy ra Phan Rang sau nay nghe mọi người kể đường tránh Phan Thiết rất đẹp một bên là biển một bên là các cồn cát đỏ , cát trắng rất đẹp tiếc tiếc là. Duy trì tốc độ 50km/ h em miệt mài chạy xuyên trưa. Đi chừng 2h em bắt đầu đến huyện Tuy Phong Ninh Thuận. Lần đầu tiên chứng kiến cái gọi là Nắng như Rang và Gió như Phang cảm giác thật yomost. Tận mặt thấy tổ hợp các máy phát điện chạy bằng sức gió mới thấy yêu quá mảnh đất này.

Chỉnh sửa cuối: