[VHGT] Hành trình tìm công lý (phần 1) - Khiếu nại

@79

Xe hơi
Có cụ nào đang online ở đấy thì truyền hình về cho anh em theo dõi cái nhỉ. Không biết có KỸ SƯ TẠCH không đây???

Duong2000

Xe tải
Em cũng đang hóng vụ này, có gì cụ chủ update tình hình sớm cho anh em nhé!

cwise

Xe container
Chính thức là tòa đã bác đơn kiện.

4banhhanoi

Xe tải
Kết quả đã đc dự báo trước rồi mà các cụ/mợ.

Phần tranh tụng bên nguyên áp đảo, bên bị vin vào việc các chính sách điều chỉnh ko theo kịp với các quan hệ XH.

Thế nhưng lời tuyên của tòa sau khi giải lao thì lại đâu vào đấy.

Viking

Xe điện
Cụ chủ cứ yên cái tâm, thời gian công sức tiền của cụ bỏ ra 1 thì các bạn í phải bỏ ra mười một.
Vụ của cụ, cơ cao hơn vụ của bác Đông nhiều
Sơ thẩm còn bịt được
Phúc thẩm khó bịt đấy.

crazy_stupid78

Xe tải
Kết quả đã đc dự báo trước rồi mà các cụ/mợ.

Phần tranh tụng bên nguyên áp đảo, bên bị vin vào việc các chính sách điều chỉnh ko theo kịp với các quan hệ XH.

Thế nhưng lời tuyên của tòa sau khi giải lao thì lại đâu vào đấy.
Có nghĩa thế nào, Bác giải thích rõ hơn được không?

4banhhanoi

Xe tải
Có nghĩa thế nào, Bác giải thích rõ hơn được không?
Như các cụ bên thớt trực tiếp đã phọt, chắc cụ cũng nắm đc nội dung.

Ý em là phần tuyên án (tạm gọi là hồi 3) ko ăn nhập gì với phần tranh tụng (hồi 2) ngay trước đó. Trong phần tranh tụng, các luận điểm phản bác của bên bị phần lớn đều bị bên nguyên (trực tiếp là luật sư, cụ thanh hoi và 1 em gái (e ko nhớ tên)) phản biện rất thuyết phục. Cuối phần tranh tụng, đại diện bên bị chối bỏ bằng cách ám chỉ các văn bản quy phạm PL ko đc rõ ràng, bên thanh tra chỉ là cơ quan thực thi.

Bên bị cũng cho rằng biên bản đc lập ko có đại diện của CQ sở tại hoặc/và 2 ng chứng kiến là do hoàn cảnh, liên ngành thực thi phối hợp vì việc chung, rồi thì chương trình ATGT do chính phủ chỉ đạo, bla bla.... Tóm lại nếu nghe và phân tích thì hầu hết là ngụy biện.

Nếu xét trên quan điểm tranh tụng, theo e hiểu thì 2 bên cần phải đưa ra các luận điểm và tranh luận dựa trên tinh thần duy lý và có trích dẫn cụ thể các điều luật. Nhưng 2 hồi của vở kịch này ko ăn nhập gì hết chơn.

Viet Quang

Xe tải
e thấy các cụ cùn vãi, :)) e xin lỗi, k có ý động chạm, mỗi người 1 ý kiến, kể cả k có biển cấm đỗ nhưng theo e đỗ ở lòng đường là sai lè,
Cụ ơi thế trong cụ đậu xe trên cành cây... dừa à?

crazy_stupid78

Xe tải
Mẹ kiếp, sorry các cụ e nói láo nhưng tức đếch chịu được! Chúng nó sợ dân nổi loạn nên ko dám xử cho cụ Hói thắng vì nếu cụ mà được xử thắng thì dân sẽ ùn ùn kéo nhau đi kiện ngay.

superdrives

Xe điện
Tin vui đã đến với cụ Vũ Văn Linh và với cả OF chúng ta. Chiến thắng thuyết phục, Chúng ta đã chiến thắng bọn đầu đất tham ăn đây rồi!
http://www.docbao.vn/News.aspx?cid=29&id=149677&d=12092012

"Một người dân đã khởi kiện Thanh tra Sở Giao thông - Vận tải (GTVT) TP Hà Nội ra tòa vì cho rằng cơ quan này đã ra quyết định xử phạt vô căn cứ. Hôm nay (12/9), TAND TP Hà Nội sẽ xét xử vụ kiện.

Anh Vũ Văn Linh (SN 1987, trú tại đường Lê Duẩn, phường Trung Phụng, quận Đống Đa, Hà Nội) – người đứng đơn kiện - cho biết: "Ngày 16/2 vừa qua, tôi điều khiển xe ô tô BKS 30V tới đoạn đường đối diện số 233 Lê Duẩn, quan sát thấy không có biển báo cấm đỗ xe và không thuộc trường hợp cấm đỗ xe nên tôi đã đỗ xe tại địa điểm trên.

Thế nhưng, ngay sau đó, ông Nguyễn Minh Ngọc - tổ viên Đội Thanh tra giao thông đường bộ Hà Nội – xuất hiện và lập Biên bản số 100027/BB-VPHC ngày 16/2 đối với tôi, trong đó ghi rõ lỗi: “Để xe ô tô dưới lòng đường đô thị trái quy định của pháp luật. Vi phạm Nghị định 34/2010 NĐCP của Chính phủ ra ngày 2/4/2010”.

Xe của anh Vũ Văn Linh bị Thanh tra giao thông TP Hà Nội lập biên bản xử phạt.

Đến ngày 24/2, anh Linh nhận được Quyết định xử phạt vi phạm hành chính số 076902/QĐ-XPHC ngày 17/2 do ông Hoàng Văn Mạnh - Phó Chánh thanh tra Sở GTVT TP Hà Nội - ký, xử phạt với lỗi: “Để xe ở lòng đường trái quy định” theo điểm a khoản 2 Điều 43 Nghị định 34/NĐCP ngày 2/4/2010 với hình thức xử phạt bằng tiền là 800.000 đồng và hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 30 ngày, kể từ ngày 17/2.
Ngày 5/3, anh Linh đã có đơn khiếu nại vì cho rằng mình không vi phạm bất cứ quy định nào của pháp luật giao thông đường bộ khi đỗ xe trong trường hợp đó.

Ngày 28/3, Thanh tra Sở GTVT Hà Nội đã có Quyết định số 220/QĐ-TTS trả lời khiếu nại của anh Linh. Quyết định này cho rằng, lực lượng liên ngành Thanh tra GTVT và CSGT thực hiện Văn bản số 796/UBND-GT ngày 6/2 của UBND TP.Hà Nội (tại điểm 3 của Văn bản số 796/UBND-GT), có yêu cầu: “Sở GTVT Hà Nội chỉ đạo Thanh tra GTVT phối hợp với công an thành phố kiểm tra, xử lý dừng, đỗ sai quy định, tổ chức kéo xe vi phạm về các bãi tập kết để đảm bảo an toàn giao thông…” là thực hiện đúng quy định tại điểm a, khoản 5 Điều 43 Nghị định 34/2010/NĐ-CP. Do đó, Thanh tra Sở GTVT TP Hà Nội quyết định giữ nguyên quyết định xử phạt đối với anh Linh.

Không đồng ý với trả lời giải quyết khiếu nại trên, anh Linh đã có đơn khởi kiện vụ án hành chính đối với Thanh tra Sở GTVT TP Hà Nội. Vụ án đã được TAND TP.Hà Nội thụ lý và sẽ đưa ra xét xử vào sáng 12/9.

Luật sư Phạm Ngọc Minh (Công ty Luật TNHH YouMe) bày tỏ quan điểm: "Đối chiếu với các quy định của pháp luật giao thông đường bộ về cấm dừng, đỗ xe tại Luật Giao thông đường bộ năm 2008, hành vi đỗ xe của anh Linh không vi phạm vào điều khoản nào của bộ luật này. Cả biên bản và quyết định xử phạt hành chính đối với anh Linh đều không thể hiện được rõ anh Linh vi phạm quy định nào của pháp luật về việc đỗ xe”.

Qua đó, luật sư Ngọc Minh cho rằng Quyết định xử phạt vi phạm hành chính số 076902/QĐ-XPHC ngày 17/2 của Sở GTVT TP Hà Nội là thiếu cơ sở pháp lý, cần phải được hủy bỏ. Bên cạnh đó, ông Linh cũng phải được đền bù thỏa đáng.

Điều 19 Luật Giao thông đường bộ: Dừng xe, đỗ xe trên đường phố

Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:

1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25m và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông...

2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định."

Hanoixinhdep

Xe buýt
Cụ ơi, cụ bị cẩu ngay trước cửa nhà em. Hóa ra em hàng xóm nhà cụ, có khi sáng chiều mình vẫn lườm nguýt nhau tranh chỗ đỗ ở đấy đấy. Từ hồi cụ bị tóm ở đây em toàn phải đi bộ từ rạp xiếc vào. HIhihii ủng hộ cụ ạ

Tourcare

Xe tăng

Changkaew

Xe đạp
Qua vụ này e thấy pháp luật nhà mình nó cứ chuôi chuối thế nào ấy. Chả còn lòng tin nữa. Bùn

crazy_stupid78

Xe tải
Biết là thua nhưng vẫn kiện để chúng nó rút kinh và nghiệm. Xin cảm ơn cụ đã nói thay dân đen chúng em.

747

Xe tăng
bây giờ phải gọi là " cơ quan phạm pháp" mới đúng.

pacuapin

Xe buýt
Cụ ơi, cụ bị cẩu ngay trước cửa nhà em. Hóa ra em hàng xóm nhà cụ, có khi sáng chiều mình vẫn lườm nguýt nhau tranh chỗ đỗ ở đấy đấy. Từ hồi cụ bị tóm ở đây em toàn phải đi bộ từ rạp xiếc vào. HIhihii ủng hộ cụ ạ
Hôm nào mà chẳng ngắm Mợ.

thanh_hoi

Xe điện