[Funland] Hành trình tới Đức của một Ofer!!!

NgocDaCungTan

Xe đạp
To all, mình k phải môi giới hay lam xklđ, nhưng có kinh nghiệm trong lĩnh vực này và đặc bjeetj là đối với nước đức, bạn nào muốn đi làm việc đinh cư ở đức thì cứ hỏi publicly trên này hoặc inbox,cái gì có thể giải đáp đc thì mình sẽ phản hồi. Không trả lời đc thì sẽ hỏi các bên liên qquanđc.
Em tìm hiểu bằng B2 có thể đáp ứng các công việc , nhiều nghề như nghề bên khối văn phòng , tư vấn thuế, kỹ thuật điện cơ khí… cho em hỏi về tư vấn thuế thì công việc ntn ạ? Thu nhập tốt ko? Có khả năng phát triển cao nữa không. Mong nhận được tư vấn của cụ ạ

autobahn-hanoi

Xe tăng
Em tìm hiểu bằng B2 có thể đáp ứng các công việc , nhiều nghề như nghề bên khối văn phòng , tư vấn thuế, kỹ thuật điện cơ khí… cho em hỏi về tư vấn thuế thì công việc ntn ạ? Thu nhập tốt ko? Có khả năng phát triển cao nữa không. Mong nhận được tư vấn của cụ ạ
Trừ khi cụ tốt nghiệp đh bên đức ở các ngành này và có thẻ hành nghề về thuế,còn k thì kcoscow hội đâu.
Nếu cụ biết tiếng đức thì đọc kỹ ở trang này nhé, khoai nặng đấy

NgocDaCungTan

Xe đạp
Trừ khi cụ tốt nghiệp đh bên đức ở các ngành này và có thẻ hành nghề về thuế,còn k thì kcoscow hội đâu.
Nếu cụ biết tiếng đức thì đọc kỹ ở trang này nhé, khoai nặng đấy

Ồ, vậy là khó quá nhỉ. Còn ngành điện cơ khí oto, điện lạnh thì cụ đánh giá như thế nào ạ

sskkb

Xe tăng
Theo cụ nếu giờ định cư châu âu ở nước nào an toàn và ít pbct ạ?
Đức cũng an toàn mà cụ. Cụ ko thích pbct thì đến Bắc Âu, hoặc xuống miền Nam như TBN, BĐN. Nếu là em thì em chọn TBN/BDN , chứ bọn Bắc Âu quanh năm lạnh lẽo u ám phát rồ.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Ồ, vậy là khó quá nhỉ. Còn ngành điện cơ khí oto, điện lạnh thì cụ đánh giá như thế nào ạ
Mấy ngành này thì ok nhưng đê4 hành nghề cụ cần có ausbildung của đức hoặc nếu là kỹ sư các ngành tưo2ng u2ngs ở VN thì làm quy trình công nhận trình độ và umbildung sau đó. Tất cả thuộc diêni skskillworkerddeeuf đc welcome

autobahn-hanoi

Xe tăng
Đến Mesut Ozil còn bị kì thị thì người khác họ coi như loại hạ đẳng thôi cụ. Nhưng họ rất khéo léo :)
Đức hay UK hay Pháp đều pbct hết, bọn tây lông luôn khéo léo, k nói ra mồm, nhưng về cơ bản nó k đến gần mình,

NgocDaCungTan

Xe đạp
Mấy ngành này thì ok nhưng đê4 hành nghề cụ cần có ausbildung của đức hoặc nếu là kỹ sư các ngành tưo2ng u2ngs ở VN thì làm quy trình công nhận trình độ và umbildung sau đó. Tất cả thuộc diêni skskillworkerddeeuf đc welcome
Dạ, ausbildung như cụ nói thì cháu sang đó vừa học vừa làm rồi học, thi lên có được k ạ? Vì cv cháu ở vn làm về kinh doanh, truyền thông quảng cáo, sale là chủ yếu, chứ ko có công việc chuyên môn cơ khí thuần như vậy ạ. Cháu như tờ giấy trắng đối với ngành này

Chỉnh sửa cuối:

autobahn-hanoi

Xe tăng
Dạ, ausbildung như cụ nói thì cháu sang đó vừa học vừa làm rồi học, thi lên có được k ạ? Vì cv cháu ở vn làm về kinh doanh, truyền thông quảng cáo, sale là chủ yếu, chứ ko có công việc chuyên môn cơ khí thuần như vậy ạ. Cháu như tờ giấy trắng đối với ngành này
Bạn phải có ausbildungszertifikate ở lĩnh vực m muốn làm việc,đcquy định cụ thể ở mỗibang.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Cám ơn cụ, nghề nào cũng khoai. Ko có cách nào hết ta, cháu sẽ suy nghĩ kĩ thêm
về cơ bản thì những nghề liên quan đến toán, tính và kỹ thuật cũng như khéo tay thì đều có cơ hội, còn những nghề liên quan đến mồm như sale marketing HR, quản trị kinh doanh... thì ta k có cơ hội, trừ khi chúng ta sinh ra ở đức và nói tieng đức như tiếng bản địa.

NgocDaCungTan

Xe đạp
về cơ bản thì những nghề liên quan đến toán, tính và kỹ thuật cũng như khéo tay thì đều có cơ hội, còn những nghề liên quan đến mồm như sale marketing HR, quản trị kinh doanh... thì ta k có cơ hội, trừ khi chúng ta sinh ra ở đức và nói tieng đức như tiếng bản địa.
Cám ơn chia sẻ của cụ ạ

NgocDaCungTan

Xe đạp
Các cụ cho cháu hỏi, cháu học B2 ở trung tâm mình tự chọn trước rồi tìm môi giới để tìm đường đi, không thông qua bên mối giới bao gồm các gói gồm học có ổn không ạ? Có rủi ro hay có hạn chế gì không ạ

HuyenTranCute

[Tịch thu bằng lái]
Ơi xời. Đến lúc mua xe cụ đừng khoe nhé, kẻo chúng em lại thèm.
Hichichic. Giá xe cũ của Âu, Mỹ sao nó rẻ vậy cụ nhỉ?
bán trà đá với bán onl như cụ thì bên đó nó không mua được nhà đất với mẹc, cho con khám viện tư đâu. lí do đấy

YarisVerso

Xe tải
Em tìm hiểu bằng B2 có thể đáp ứng các công việc , nhiều nghề như nghề bên khối văn phòng , tư vấn thuế, kỹ thuật điện cơ khí… cho em hỏi về tư vấn thuế thì công việc ntn ạ? Thu nhập tốt ko? Có khả năng phát triển cao nữa không ạ
Muốn làm tư vấn thuế ở Đức thì bạn phải có trình độ tiếng Đức tốt, học kha khá các khoá đào tạo thì mới được. Người Việt làm cố vấn thuế bên Đức tôi biết thì phần lớn là tốt nghiệp đại học hoặc lớn lên ở đây.
Muốn làm công việc văn phòng thì phải cố gắng nhiều và tốt nhất nên đi theo con đường du học đại học/cao học.

Thành Thị 1

Xe điện
Theo cụ nếu giờ định cư châu âu ở nước nào an toàn và ít pbct ạ?
bắc âu, nhưng cụ hỏi câu hỏi buồn cười phết, Châu Âu là lục địa già, nơi mà các tộc nó có nguồn cội lâu rồi, có đâu như hợp chủng đâu, nên pbct là 1 phần nét văn hóa của nó rồi.

quy la tien

Xe điện
Chào cụ1
Xin hỏi cụ cháu ruột em đang định học tiếng rồi sang Đức học chuyển đổi bằng ( cháu sắp tốt nghiệp cử nhân ngành Điện ), hợp đồng là học A2 rồi sang bên dó học lên B1, họ bảo sang đó vừa học vừa làm vẫn có thu nhập 2000-2500EURO chưa thuế, cái này do trường của nó học kết hợp với một doanh nghiệp ở Việt Nam cho các SV của trường đi chứ không phải ai cũng đi,vậy sang đó các cháu học và có thể lao động bên đấy OK chứ cụ?

autobahn-hanoi

Xe tăng
Chào cụ1
Xin hỏi cụ cháu ruột em đang định học tiếng rồi sang Đức học chuyển đổi bằng ( cháu sắp tốt nghiệp cử nhân ngành Điện ), hợp đồng là học A2 rồi sang bên dó học lên B1, họ bảo sang đó vừa học vừa làm vẫn có thu nhập 2000-2500EURO chưa thuế, cái này do trường của nó học kết hợp với một doanh nghiệp ở Việt Nam cho các SV của trường đi chứ không phải ai cũng đi,vậy sang đó các cháu học và có thể lao động bên đấy OK chứ cụ?
nếu cháu học bách khoa hoặc 1 vài trường khác trong khuôn khổ chương trình thẻ xanh của GIZ hoặc Bộ Lao động liên bang thì có thể, special những ngành đức đang có deficit về nhân lực thì có thể. "họ bảo sang đó vừa học vừa làm vẫn có thu nhập 2000-2500EURO chưa thuế" có vẻ hơi cao vì ausbildung thì k cao đến thế, umbildung thì m k nắm rõ về ngành nghề cháu bạn sắp tốt nghiệp. Lương netto mà 2500 thì brutto phải 4k, tức là xấp xỉ 50k/ năm trước thuế. Cụ bảo cháu cụ checl lại kỹ, nếu nhà trường làm thì cần xem tất cả các terms and conditions, địa điểm học chuyển đổi, thời gian và các chi phí khác: nhà ở, bảo hiểm...