Hành trình xuyên 0,5 Việt - 9 đêm 10 ngày của Cún và Chít

lekhoa78

Xe tải
Ở đây e chụp nhiều ảnh nhưng ko post vì là ảnh mộ bác không muốn public lên đây. Sauk hi thăm bác xong cả nhà e quay về Hội An nghỉ ngơi. Cả e và Gấu đều rất yêu Hội An, có gì đó cực kỳ văn minh, cực kỳ tinh tế và sâu sắc. Từ âm nhạc đường phố đến những biển hiệu các cửa hàng. Từ người chèo thuyền trên sông Hoài đến những cô may đo trong các tiệm may dọc đường Trần Phú. Tất cả rất nhẹ nhàng, thân thiện và không bị cảm giác cũ kỹ xa rời hiện tại. E thì đã đến Hội An mấy lần, Gấu nhà thì mới được e đưa đi 1 lần vào năm 2009 khi kỷ niệm 5 năm ngày cưới. Khi đấy 2 đứa trốn 2 F1 đi 3 ngày và Hội An là nơi e chọn vì e biết thể nào Gấu cũng thích. Y như rằng khi đến Hội An Gấu e mê mệt luôn “tomber amoureux”, cảm giác rất giống khi bọn e trước đây đặt chân đến Venice ( trước 2 vc e có may mắn được đến Venice trong thời gian đi học và cũng rất thích nơi này). Không phải vì cảnh quan giống nhau, không phải vì con người hay ẩm thực giống nhau mà là không gian cho ta 1 cảm xúc giống nhau, một không gian của sự điềm đạm, của sự tinh tế từ những điều nhỏ nhất, không gian của ý thức gìn giữ của chính những người dân nơi đây. Hộ hiểu giá trị nơi họ sống và họ biết cách sống để tôn trọng quá khứ. Sau lần này 2 vc bảo nhau nếu về già mà Hội An vẫn giữ được không khí thế này thì sẽ về đây ở :D.
Cả nhà đã book phòng tại Vĩnh Hưng resort, khu nghĩ này 2 vc e đã ở năm 2009 và rất hài lòng. Khu này năm bên bờ mới của sông Hoài – đường Ngô Quyền.Từ đây chỉ mất 5phuts đi bộ thong dong qua cầu là sang đến khu phố cổ đi bộ. Không gian rộng rãi, năm sát nhánh sông to của sông Thu Bồn. Phòng ốc sach sẽ và giá cả phải chăng. Khu nghỉ được chăm chút cảnh quan rất tôt nên luôn xanh tươi và sạch sẽ. Khu nghỉ có WIFI cho cụ nao hay online, hàng ngày từ 4h30 chiều có chợ quê ẩm thực Free cho các khách nghỉ. Tại chợ quê sẽ có các món ăn từ xưa của Hội An mà nay hầu như không có bán ngoài đường. E sẽ có nhiều ảnh khu này cho các cụ tham khảo.

Sau khi check in xong cả nhà bắt đầu lang thang phố cổ ( được cái khu resort này không cần phải check in đúng 12h, cứ có phòng trống là có thể check in ngay được nhất là khi có F1 đi cùng)
Phố cổ nhìn từ bờ mới – quen thuộc – cởi mở

Sông Hoài mùa này thật yên bình. Nhìn thế này đâu ngờ rằng mùa lũ thì mênh mông. Gập tầng 1 các nhà phố Nguyễn Thái Học là bình thường. Chắc có lẽ do nối tiếc quá khứ hào hung của mình – trước đây là thương cảng lớn của người Nhật và Trung Quốc nhưng sau do dòng Thu Bồn chuyển dòng nên thương cảng ngày 1 lụi bại và dòng Hoài Giang sinh ra từ 1 nhánh của sông Thu Bồn - nên sông Hoài hàng năm vẫn dâng nước cho Hội An gập 1 lần. ( cái này tương đối giống Venice vì hàng năm vào tháng 11 Venice cũng bị thủy triều lên cao làm ngập mênh mông quảng trường St Macro tạo nên một khung cảnh cực kỳ lãng mạng. CHính vì thế khách du lịch rất thích đến Venice vào tháng 11 để xem hiện tượng này) Với Hội An chắc mọi người chỉ thích đến vào Trung Thu thôi. Nhà e suýt được đón Trung Thu ở Hội An nhưng do lịch không thể được nên đành hẹn dịp khác

Sang đến phố cổ

Có một Hội An – Hoa giấy

Quán café này thông từ đường Trần Phú ra đường Nguyễn Thái Học

Cả nhà đói bụng và quán cao lầu Vạn Lộc lại ngay trước mặt

Hai F1 đói rồi – hôm nay các con sẽ được thử cơm gà Hội An nhé – chờ tý đã

Một góc café đối diện rất dễ thương

Món ăn đã lên, nhà e gọi tất: 2 bố mẹ thì cao lầu xong gọi bánh bao bánh vạc và giò. 2 F1 thì cơm gà sau đó ăn thêm cùng bố mẹ

2 chị em tự súc chung 1 đĩa

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Nghĩa trang xã Bình Trị huyện Thăng Bình rất tiêu điều. E chạnh lòng khi nghĩ đến NTTS hay ngã ba Đồng Lộc. CÒn rất nhiều NT liệt sỹ như thế này mà tại sao họ lại định bỏ ra 410 tỷ để xây dựng tượng đài bà mẹ VN anh hung để được to nhất Đông Nam Á. Liệu các bà mẹ VNAH có mãn nguyện với tượng đài của mình khi chính những người con của họ đang nằm trong những NT thế này.
E cũng nghĩ như cụ, đây là 1 sự lãng phí quá lớn, rồi lại lôi nhau đi tù như là vụ tượng đài Điện biên thôi

lekhoa78

Xe tải
Sau bữa trưa cả nhà thong thả về KS nghỉ trưa, chiều còn cho 2 bạn F1 bơi nữa. Ảnh chụp trên đường về KS

Đây là sông ngay cạnh khu nghỉ

Hoa súng trong khu nghỉ - màu rất đẹp

Sauk hi cả nhà nghỉ trưa và chiều cho trẻ con bơi nhà e lại lang thang phố cổ. Đi để 2 vợ chồng may mấy bộ quần áo, đi để mua cho 2 F1 mấy bộ xinh xinh, để 2 đứa chọn quà cho bạn thân ở lớp mẫu giáo và đi để đón hoàng hôn trên sông Hoài, đón Hội An lên đèn.

Cơn mưa bất chợt cang làm cho đường phố lung linh

Trong khi chờ bố mẹ đo quần áo thì 2 bạn này đùa nghich nhau nhí nha nhí nhố

Sông Hoài lung linh

Tối nhà e ăn tại một nhà hàng bên bờ mới sông Hoài. Năm 2009 đã ăn ở đây và có món cá bọc lá chuối rất ngon. Cả nhà có một bữa tối thật êm đềm.

Hội An về đêm

Cả nhà chơi phố đến 9h thì băt đầu mưa, thế là về KS luôn mặc dù 2 F1 còn cứ đòi lang thang nữa. 2 đứa cũng có vẻ rất thích ở đây. Hẹn các cụ ngày thứ 6 nhé.

lekhoa78

Xe tải
Cái vụ bơm không chạy là do cháy cầu chì ổ châm thuốc rồi, xe em cũng bị 1 lần, cách bơm đúng là cắm bơm, bật bơm rồi mới cắm vòi bơm khi bơm đang chạy. Cắm vòi bơm rồi mới bật sẽ làm cháy cầu chì.
Thôi đúng rồi, chắc tại e chưa có kỹ thuật bơm nên mới làm cháy cầu chì rồi. Cảm ơn cụ đã cho e kinh nghiệm.

Civic TN

Xe lăn
Thôi đúng rồi, chắc tại e chưa có kỹ thuật bơm nên mới làm cháy cầu chì rồi. Cảm ơn cụ đã cho e kinh nghiệm.
Cụ cho e hỏi mua cái đệm đó ở đâu vậy? Giá cả thế nào và để cho Civic có đc không cụ nhỉ?

lekhoa78

Xe tải
Cụ cho e hỏi mua cái đệm đó ở đâu vậy? Giá cả thế nào và để cho Civic có đc không cụ nhỉ?
Cái này e mua trong Sài Gòn và họ gửi ra cho e. Cụ vào enbac chon muc oto - các phụ kiện tìm là sẽ thấy. Giá thì e nhớ là 1000K cả ship. Civic của cụ dùng tốt cụ ạ

Civic TN

Xe lăn
Cái này e mua trong Sài Gòn và họ gửi ra cho e. Cụ vào enbac chon muc oto - các phụ kiện tìm là sẽ thấy. Giá thì e nhớ là 1000K cả ship. Civic của cụ dùng tốt cụ ạ
Thanks cụ, e cũng phải mua một cái, thỉnh thoảng đi đâu xa cho 2F nằm cho tiện

Vietkid

Xe điện
Cái hộp cầu chì ngay phía dưới ấy, gần chỗ lẫy mở nắp capo, cụ lật ra thấy ngay, cầu chì 5A thì phải, trên xe em để sẵn 1 mớ. Hy vọng hôm nào anh em giao lưu nhá.

Em tìm mãi trên én bạc mà không thấy cái giường bơm hơi, cụ có link không cho em với.

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Cái hộp cầu chì ngay phía dưới ấy, gần chỗ lẫy mở nắp capo, cụ lật ra thấy ngay, cầu chì 5A thì phải, trên xe em để sẵn 1 mớ. Hy vọng hôm nào anh em giao lưu nhá.

Em tìm mãi trên én bạc mà không thấy cái giường bơm hơi, cụ có link không cho em với.
E cũng thế, cụ nào biết địa chỉ mua giá tốt hàng tốt cho e biết với

fuxe

Xe container
cụ khoa có chuyến đi ý nghĩa quá, cảnh quan rất đẹp :D ,mái tóc của cụ cũng ấn tượng :D

bugatti_hn

Xe tải
Chuyến đi của cụ ý nghĩa và nhiều cảm xúc!
Nhà cụ và nhà em giống nhau ở điểm là cùng thích Hội An. 2 vợ chồng em đã đi Hội An mấy lần, không nghỉ ở Đà Nẵng mà vào Hội An, đều nghỉ ở Vĩnh Hưng resort, và sẽ còn quay lại nơi này. Vùng đất này cho ta cảm nhận không nơi nào khác có được. 2 vợ chồng thong thả khám phá cuộc sống nơi đây, âu cũng là điều thú vị.

tung lavi

Xe tăng
Chuyến đi của cụ đẹp và ý nghĩa quá.
Chị nhà và hai F1 nhà cụ thật dễ thương.
Sau này co gđ va F em cũng phải cố gắng phấn đấu để có nhưng chuyến đi như cụ mới đươc, em tềm lắm rồi...
Chúc gia đình cụ hạnh phúc, mạnh khỏe và có nhưng chuyến đi như thế này đê anh em chưa có điêì kiện có thể biết.

supersanhdieu

Xe buýt
Vậy sao bác, vì quá vội nên e chưa hỏi được nhiều e chỉ nghe bác Phong nói là làm DN trong lĩnh vực xây dựng. Ngày hôm sau e có mời bác Phong giao lưu tý nhưng bác ấy bận nên đành hẹn dịp khác. Hy vọng có nhiều cơ hội để giao lưu với các Bác.

the sun

Xe buýt
Chúc mừng cụ có chuyến đi an toàn. Cụ tham Gia hội Bàn Là đi, cụ 3gai làm chủ tịt đới, sang năm anh em làm chuyến cả Việt cho hoành
Chuyến đi của cụ chủ thớt thật tuyệt=D>. Bao giờ các cụ họp hội bàn là thì cụ Mic71 ới em nhé

diqucu

Xe máy
Đồ ăn ngon quá. Sau chuyến đi này của em là bác Bình Xuân lại có thêm một...con nghiện ngoài Hà nội. :P

thecungduoc

Xe hơi
hay ạ, nghe cụ kể về chuyến đi mà cháu thèm quá, tự hứa là sẽ thiết kế 1 chuyến đi thật ý nghĩa như thế. tuy điều kiện thì không được như nhà cụ rưng mà mình có nhiều cách phải không cụ.
kính cụ 1 ni.!

lekhoa78

Xe tải
Đồ ăn ngon quá. Sau chuyến đi này của em là bác Bình Xuân lại có thêm một...con nghiện ngoài Hà nội. :P
Bác Bình đang hẹn đầu hè vào dẫn đi câu biển kia kìa. Chuẩn bị đê không lại bảo không nói trước. :D