[CCCĐ] Hành trình xuyên Việt 21 ngày với i20 thần thánh

zoro1970

Xe điện
Noi

Nói thật thì em lái một mình nhưng k thấy mệt. Nhà em nghỉ rất điều độ, cứ đi 2,3 tiếng là dừng lại 20,30p. Các cụ nhà em cũng k kêu gì. Mẹ em đi còn kêu không thấy đau bụng, ăn uống thoải mái hơn ở nhà :))
Ra vậy, nhà cụ ko có F1 đi cùng nên chạy ác liệt quá !

hieppq

Xe máy
Cửa khẩu Bờ Y đây các cụ:

Nhìn thấy nhà rông, đã thực sự lên Tây Nguyên rồi

Đây là thị trấn cuối cùng trước khi vào tp Kon Tum, em cũng không nhớ rõ tên, lúc này tầm 5.30, trời vừa mới mưa xong, may mà nhà em đi hết đường đèo rồi, may thế.

Đường vào tp Kon Tum

Đi cả một ngày chỉ mong nhìn thấy cái biển này

hieppq

Xe máy
Vào đến thành phố là tối mịt, nhà em đi tìm đồ ăn trước rồi về khách sạn nghỉ luôn.
Đã đến Kon tum là phải ăn gỏi lá, chưa ăn chưa gọi là đến Kon Tum :)).

Nhà em ăn ở quán này, thấy cũng được giới thiệu nhiều trên mạng

Nghe bảo nếu đúng mùa thì phải có đến 50 loại lá để cuốn. Chỗ này là 120k cho 4 người ăn, khá rẻ và rất là ngon.

Ăn xong tráng miệng thêm một đĩa thịt nướng muối ớt nữa

Chỉnh sửa cuối:

hieppq

Xe máy
Buổi sáng ở Kon Tum, bắt đầu bằng mỳ hai trứng ;))

Tòa giám mục Kontum

Bảo tàng bên trong nhà giám mục, em thấy cái bảo tàng này thú vị hơn, chứ toà giám mục thì bị giới hạn đi lại, mặc dù khung cảnh cũng thoáng mát dễ chịu

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Đợt Tết em lượn 14 ngày đã thấy lâu, giờ cụ phang hơn hẳn 1 tuần. Em lại muốn lên đường đây ;))

Mán LC

Xe hơi
E đánh dấu phát để khi có cơ hội còn dùng đến Chúc mừng cụ đã thỏa ước mơ đi dọc đất nước VN. E thì đêm nào cũng vẫn mơ, mong có ngày đc xách dép lên và đi...

hieppq

Xe máy
Nhà thờ gỗ ở Kon tum, em đánh giá đây là công trình đẹp và ấn tượng nhất ở tp Kon Tum

Trên đường đi còn qua cầu treo Kon Klor, Cạnh cầu treo là nhà rông Kon Klor (phía bên tay phải biển), nhưng mà khu này đóng cửa im ỉm, hình như phải có lễ hội gì thì mới mở. Năm ngoái nhà bạn em đi qua đây cũng không vào đc, phải nhìn từ xa.

Em cũng phóng xe qua thử cho biết. Có hai đường từ trung tâm thành phố để đi ra Pleiku, em chọn đường đi qua cầu Kon Klor này, xa và khó đi hơn nhưng đều ra được đường chính. Gọi là đi cho biết cuộc sống người dân nó thế nào các cụ ạ

Đường nhưa bé và bị phủ đầy đất như thế này

Nhà em chỉ dành buổi sáng để thăm thú Kon tum nên chỉ đi được thế, cụ nào có điều kiện thì nên đến cả khủ du lịch Mằng Đen, nghe bảo cũng đẹp lắm:

http://dulich.vnexpress.net/photo/anh-video/ve-dep-kon-tum-qua-cac-dia-danh-noi-tieng-3143860.html

hieppq

Xe máy
Rời Kon tum, nhà em đi Pleiku, cũng gần, chỉ khoảng 70km. Đường từ Kon tum đi Pleiku với Buôn Mà Thuột thì toàn như thế này thôi, đường mới làm, trải nhựa đẹp lắm các cụ ạ, đi rất là phê

Em lúc đầu định lên lịch đi Ialy, nhưng sau lười lười lại thôi, từ đây mà đi Ialy chỉ khoảng 20 km nữa thôi

Trên đường vào Pleiku, nhà em ghé qua biển Hồ

Đi vào sâu bên trong thì nó có xây cái nhà để ngắm, cơ bản đứng ngắm, chụp ảnh 10p là chán lắm rồi :)), được mỗi cái không khí mát mẻ. Em thấy bảo nếu đi đường vòng quanh biển hồ sẽ gặp một khu toàn bán cafe, dừng ở đấy nhâm nhi ly cafe, ngắm cảnh thì cũng đẹp. Em thì k uống được cafe nên không máu. Các cụ sau có ai đi kiểm chứng hộ em :D

hieppq

Xe máy
Pleiku đây rồi

Pleiku là phố núi, rất nhiều dốc. Em ấn tượng nhất là cảnh dốc thì dài, đèn đỏ, ngã tư ở ngay dưới dốc, xuống dốc mà gặp đèn đỏ, rà phanh rất là ngại. Tiếc là không chụp cái ảnh dốc nào ở Pleiku.

Đến Pleiku là trưa rồi, phải nạp năng lượng ngay thôi. Nhà em ngại tìm quán ăn, tấp ngay vào một quán cơm tấm ven đường. Rẻ vô địch, 20k/ suất, 4 người ăn hết 80k.

Chiều nhà em có đi thăm một số điểm ở Pleiku nhưng em đánh giá là không thành công lắm. Đây là chùa Minh Thành, em đi tầm chiều, chùa không mở cửa. Chùa này được xây theo phong cách Đài Loan, ngoài chính điện còn khá nhiều công trình khác vẫn đang hoàn thiện. Các cụ có đến thăm quan thì nhớ đi sớm, em nghĩ chỉ 1,2 năm sau, chùa này sẽ là điểm thăm quan chính của Pleiku

Đi từ thành phố Pleiku về hướng Buôn Ma Thuột 7km là núi Hàm Rồng. Đọc review trên mạng thì các thanh niên đi phượt hay lên đây buổi sáng để ngắm bình minh và nhìn toàn cảnh thành phố Pleiku. Đường lên đinh núi cũng tương đối hẹp và dốc

Đi từ chân núi lên khoảng 1km là tới đỉnh. Lên đỉnh xong phải năn nỉ ỷ ôi mấy đồng chí biên phòng mới được ra sân sau để ngắm cảnh, nhưng em thấy cũng chả có gì đặc sắc cả, hơi mất công leo núi :-<

Nhận xét chung: Pleiku không có gì đặc sắc, nhà em chỉ có đến, thăm hú họa một vài điểm, nghỉ ngơi lấy sức mai đi Buôn Mê Thuột. Cụ mợ nào có kinh nghiệm đi Pleiku thì chỉ giáo em với, biết đâu sau có cơ hội quay lại.

PS: có một điểm em nhận thấy là các KS ở Kontum, Pleiku, Buôn Mê Thuột đều trang bị đệm cao su cả các cụ ạ, nằm rất là sướng, đúng vùng trồng cây cao su có khác :D

Chỉnh sửa cuối:

hieppq

Xe máy
Sáng hôm sau, trên đường đi Buôn Mê Thuột, nhà em ghé thác Phú Cường. Nó chỉ có thế này thôi, em làm chuột bạch rồi, các cụ khác sau đừng có ghé qua làm gì cho mất công :D. Chưa kể dịch vụ không có gì cả, mà vẫn thu 10k tiền vé vào cửa

Cũng có thể do em đi vào mùa khô nên nó thế :-<

Ảnh ảo trên Google :v https://www.google.com/search?q=thác+phú+cường&client=safari&rls=en&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwjy0NS-2ozOAhUGk5QKHX47BKsQ_AUICSgC&biw=1280&bih=739#imgrc=aDvLLDuukF8J5M:

hieppq

Xe máy
Up mấy cái ảnh đường đi Buôn Mê Thuột cho các cụ thèm :))

chung1012

Xe tải
Nhìn ảnh chuyến đi của cụ mà thích quá. Cụ up nhieu anh len thêm nhé

tmci5z6

Xe tải
xe đi ổn ko cụ...

xe nhỏ nhiều ng` ngại đi xa, mà cụ nói các cụ ngồi sau vẫn thấy ổn thì wa' ok rồi

cabin

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ có chuyến đi tuyệt vời. Em cũng vừa có chuyến xuyên Việt đầu đời đúng nghĩa tới tận đất Cà Mau. Nói chung là mọi thứ đều tuyệt chỉ trừ có phí đường hơi nhiều: gần 2 triệu tiền qua các trạm gồm cả đường mòn lẫn QL1 và đau nhất là bọn cướp đường có bảo kê, em mất 3,5 củ cho bọn này. Em nghĩ các cụ sau này đi chỉ cần cẩn thận bọn cướp đường này thôi chứ còn đường xá, ăn uống, ngủ nghỉ thì đến tận đất Mũi đều không phải lo

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Tầm chiều, nhà em còn đua nhau ra phá Tam Giang. Em biết phá Tam Giang qua bài Chiều trên phá Tam Giang của Nhật Trường. Cụ nào nghe nhạc vàng chắc biết.

Phá Tam Giang cách Huế khoảng hơn 20km, đường cũng khá dễ đi. Nói thật thì ra đấy cũng k có gì ngoài ngắm cảnh. Em thấy bảo có chỗ ăn nhưng tìm hoài không thấy quán nào. Có thể đi nhầm đường nên tối lại lủi thủi về ăn cơm hến.

Đường đi phá Tam Giang

Ảnh chụp từ trên cầu Tam Giang

Em không có ảnh chụp toàn cảnh cầu. Ảnh hoàng hôn thì toàn bị ngược sáng nên không hầu các cụ đc
Đồ con vịt này, từ phá Tam Giang không vòng về Cồn Tè hay Thuận An mà bem, còn hỏi anh quán ăn ở Huế chỉ người Huế biết thì quá muỗi nhá :))

Mà xem 5 pages, chưa thấy ảnh toàn cảnh nào của Chim cánh cụt nhể ;)

hieppq

Xe máy
Chúc mừng cụ chủ có chuyến đi tuyệt vời. Em cũng vừa có chuyến xuyên Việt đầu đời đúng nghĩa tới tận đất Cà Mau. Nói chung là mọi thứ đều tuyệt chỉ trừ có phí đường hơi nhiều: gần 2 triệu tiền qua các trạm gồm cả đường mòn lẫn QL1 và đau nhất là bọn cướp đường có bảo kê, em mất 3,5 củ cho bọn này. Em nghĩ các cụ sau này đi chỉ cần cẩn thận bọn cướp đường này thôi chứ còn đường xá, ăn uống, ngủ nghỉ thì đến tận đất Mũi đều không phải lo
Cụ đi thế nào mà nhiều vậy, em đi cả chặng chỉ mất khoảng 1.5M tiền phí thôi. Em cũng mất 500 tiền cho pikachu nữa

hieppq

Xe máy
Đồ con vịt này, từ phá Tam Giang không vòng về Cồn Tè hay Thuận An mà bem, còn hỏi anh quán ăn ở Huế chỉ người Huế biết thì quá muỗi nhá :))
Em có biết đâu, đến mới thấy nó xơ xác, chả có gì cả. Mà lúc đấy muộn, trời tối om rồi, về thành phố ăn cho lành

vuongha

Xe tăng
Em vào hóng chuyến đi của cụ !