[CCCĐ] Hành trình Xuyên Việt 35 ngày bằng Sedan

muadem

Xe cút kít
Chuyến xuyên Việt đã quá vì đi được 1 vòng tròn đất nước, cụ vừa có thời gian, vừa khỏe, gấu xinh, F1 đẹp giai. Nhất cụ roài ;;)

Suvita03

Xe tải
Đi nam thì đi dịp Tết nguyên đán,đi Bắc từ Nam thì mùa Đông.
Cảm ơn cụ, em đang phân vân đi tháng 7 hay tháng 12 vì cũng sợ trong kia nắng quá. Đi mà không muốn ra khỏi xe thì cũng hơi chán ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Suvita03

Xe tải
Day 17 (11/03/2019)
Hành trình từ Tp. Cao bằng - Tp. Lạng Sơn

Điện thoại của em hôm nay hết Pin nên không có lịch sử hành trình các cụ à hình này em chụp từ Google Maps search lại.

Đoạn đường từ Tp. Cao Bằng lên Thác Bản Giốc đường cũng khá dễ đi, em chạy ~1 tiếng 30 phút là đến nơi. Nhìn thấy biển số Sài Gòn các cụ trên này mắt tròn mắt dẹt 8-}

Một số hình ảnh tại Thác Bản Giốc gửi hầu các cụ.

Ba 1 súng, con 1 súng :-bd

Chụp ảnh, uống nước, ăn hạt dẻ, mua quà này kia ~12h nhà em lên đường hướng về Tp.Lạng Sơn.

Phải chú ý với các cụ, đây là cung đường Cực Kỳ Xấu đoạn em bôi đỏ trên Maps.

Cung đường từ Thác Bản Giốc về Tp.Lạng Sơn đoạn từ QL3 đến QL4A phải qua TL208 và đây là con đường đau khổ cho bé Sedan gầm thấp của em.
Vừa chuyển hướng từ QL3 vô Tỉnh Lộ 208 là thấy đường khá xấu, nhưng em cũng cố chạy thêm 3-4km, em chặn 1 cụ chạy xe máy hỏi đường như thế nào, cụ bảo đường đang làm nên rất xấu, SUV thì đi được nhưng xe em thì hên xui.

Em có 2 lựa chọn, một là đi ngược lại về Tp.Cao Bằng mất thêm ~100km nữa.
Hoặc là tiếp tục con đường xấu phía trước ~15km.

Với cái tính làm biếng, thích mạo hiểm nên dù bx có khuyên em quay lại, em cũng chạy mặc kệ, vì trời cũng còn sớm và đoạn đường xấu phía trước không dài. Bởi thế nên suốt đoạn đường này em vừa phải căng mắt lại xe, vừa nghe bx lằm bằm vì sót.

Xe cạ gầm liên tục vì mấy xe Ben chở đất đi làm nổi lên cái Mu Rùa ở giữa 2 bánh.
Chân thấp chân cao, đi được 2 km thì ở hướng ngược lại 1 anh Bán Tải chay ngang qua với thân mình đầy bùn đất như ở chiến trường, chạy chậm chậm ngang qua, nhìn chiếc Sedan trắng Ngọc Trinh của em tiến vô. Nói thiệt với các cụ nhìn cảnh đó, em cũng muốn quay lại nhưng trót cải với vợ rồi nên thôi chơi luôn.

Chạy được 3-4km nữa hên sao gặp 1 cụ SUV đi cùng chiều, em bám theo sau bánh cụ ấy vừa khít, chạy thêm 5Km nữa thì đất sét ở mu rùa cạ gầm, không tài nào tiến được.
Loay hoay 1 lúc, em cho xe lùi lại, 1 bánh khô, 1 bánh ướt chấp nhận cày bùn qua được đoạn khó đó.
Chạy 1 lúc nữa thì ra đến QL4A, cả nhà thở phào nhẹ nhỏm.

Chạy vào Tp. Lạng Sơn thấy xe em ai cũng liếc nhìn, đến khách sạn cậu Bellboy không dám mở cửa luôn .... vì cửa xe dín đấy đất.
Không biết vì là đầu tuần nhiều xe, hay vì xe em bẩn quá mà tới 3-4 chổ rửa xe người ta đều bảo Full. Bấm bụng, tìm 1 cái gara cuối nữa mà không được nữa là kệ luôn, hên sao cuối cùng cũng tìm được chổ.

Hình bên dưới là của 1 anh tên Thế, chủ gara này, ngồi nói chuyện một lúc, ảnh chỉ dẫn 1 số điểm du lịch ăn uống và con người ở đây. Xong AE chụp hình lưu niệm, em về ks nghỉ ngơi rồi mai đi Quảng Ninh.

Hình chụp với anh chủ Gara rửa tốt bụng​
Nhìn cái Maps của cụ chủ chưa cần đọc đoạn sau em đã biết ngay đoạn "Cực kỳ xấu" rồi, em chạy gầm cao mà vẫn phải lộn về Cao Bằng nếu không muốn hành xác. Đoạn ấy xe Cont chở hàng lên Cửa khẩu chạy ngày đêm nên chưa bao giờ đi tạm được chứ không dám nói đẹp.
Cụ mợ đi thế này là cũng được già nửa cung đèo núi Phía Bắc rồi, chúc mừng gia đình cụ. Em đang hóng đoạn ven biển trở về để học hỏi thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Morning80

Xe hơi
DAY 14 (08/03/2019)

Hành Trình từ tt.Sapa đến Tp.Hà Giang

Hình chụp từ Lịch sử di chuyển của Google Maps

Đầu tiên em khuyên các cụ Không Nên Di Chuyên theo lộ trình này. QL279 từ Bảo Hà đến Tp.Hà Giang đoạn vừa qua tỉnh Hà Giang đường rất xấu và kéo dài 35-50 Km.
Cung này dường như là đường Độc Đạo nên khi cụ đi qua, các cụ chỉ có 2 lựa chọn hoặc là quay lại tìm được khác hoặc tiếp tục di chuyển với tốc độ 3-5 Km/h.

~7h: Cả nhà ăn sáng chuẩn bị cho chuyến đi dài. Em từ tt.Sapa hướng xuống Cao Tốc. Chạy cao tốc ngoài này rất sướng, đường vắng nên em cứ tuân thủ bản chỉ dẫn tốc độ mà đi.
Đến Bảo Hà em theo QL 279 lên Tp.Hà Giang, như một mồi nhử hấp dẫn, đoạn thuộc tỉnh Lào Cai, đường cũng khá đẹp, 2 bên đồi núi, hoa dại mọc khắp nơi.
Hôm nay, ngày 8/3 thấy bà vợ ngồi im im không nói gì em cũng chộp dạ, tấp xe vô lề, leo lên đồi, hái ít hoa gọi là có tí quà.

Cụ đi đoạn này là quá giỏi đó, vì QL 279 đi Việt Quang làm 3 năm không xong.
Lần trước em đi từ Hà Giang sang Sapa phải đi đến ngã ba Vĩnh Tuy, sau đó đi qua Lục Yên. Xa hơn 30km nhưng đường đi rất đẹp.
Cụ có chuyến đi tuyệt vời quá

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
vậy Rau Rừng thành Rau Giờ cụ nhể :)) :))
Bà Xã em quê gốc Quảng Ngãi cụ à @-)
Nếu cụ chưa biết thì em thông tin thêm: Kinh hãi những vụ cắt “của quý” của chồng

Tuyệt vời e cũng như cụ chủ thích ngao du xuyen việt mà ko có time đành chờ đợi vậy
Chúc cụ sớm có chuyến đi như ý ạ.

Em cung đi xuyên viêt cách dây 3năm 21 ngày
Đường xá bây giờ chắc tốt hơn 3 năm trước nhiều lắm cụ, sao cụ không làm thêm vài chuyển nữa ạ ?

Chuyến xuyên Việt đã quá vì đi được 1 vòng tròn đất nước, cụ vừa có thời gian, vừa khỏe, gấu xinh, F1 đẹp giai. Nhất cụ roài ;;)
Em cám ơn cụ đã động viên ạ !

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Nhìn cái Maps của cụ chủ chưa cần đọc đoạn sau em đã biết ngay đoạn "Cực kỳ xấu" rồi, em chạy gầm cao mà vẫn phải lộn về Cao Bằng nếu không muốn hành xác. Đoạn ấy xe Cont chở hàng lên Cửa khẩu chạy ngày đêm nên chưa bao giờ đi tạm được chứ không dám nói đẹp.
Cụ mợ đi thế này là cũng được già nửa cung đèo núi Phía Bắc rồi, chúc mừng gia đình cụ. Em đang hóng đoạn ven biển trở về để học hỏi thêm.
Đoạn này, đúng là ám ảnh em cụ à, giờ em thấy đang làm, chắc 1-2 năm nữa là xong.
Em tiếc mãi đoạn từ Sơn La lên Sapa, cung đường qua Đèo Ô Quỳ Hồ, đợt sau có đi nhất định em sẽ ghé hướng này.

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Cụ đi đoạn này là quá giỏi đó, vì QL 279 đi Việt Quang làm 3 năm không xong.
Lần trước em đi từ Hà Giang sang Sapa phải đi đến ngã ba Vĩnh Tuy, sau đó đi qua Lục Yên. Xa hơn 30km nhưng đường đi rất đẹp.
Cụ có chuyến đi tuyệt vời quá
Sau khi đi về, em lên mấy thớt về Hà Giang thấy vài cụ cũng cảnh báo khúc này, đợt đi em vội quá nên không đọc. Cứ đinh ninh trong đầu Quốc Lộ là thể nào cũng đi được.

susu

Xe điện
Cụ viết bài công phu quá. Chúc mừng gia đình cụ có chuyến đi tuyệt vời

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 18 (12/03/2019)

Hành trình từ Tp.Lạng Sơn đi Tp.Hạ Long

Hình chụp từ Lịch sử di chuyển của Google Maps

Lên Lạng Sơn em nhớ câu thơ này mà chắc ai cũng đã từng nghe qua: "Ðồng Ðăng có phố Kỳ Lừa Có nàng Tô Thị, có chùa Tam Thanh".

Thành Cổ Nhà Mạc, Nàng Tô Thị, Chùa Tam Thanh 3 điểm ở gần nhau nên đi cũng dễ các cụ à.
Một số hình ảnh gia đình em chụp tại Nhị Tam Thanh - Tp.Lạng Sơn.

Sau khi đi chơi khu này tới trưa, nhà em đi ăn, xong rồi về khách sạn, chạy về Tp.Hạ Long.

Vừa đến Tuần Châu chưa kịp về KS ông con thấy biển, thấy cát mừng quá 1-2 đòi xuống chơi cát.

Về ks tắm rửa, đến tối cả nhà đi ăn ở Quán Cua Vàng ("5 điểm" cho Không gian, Chất lượng và Giá), ăn xong về nghỉ ngơi chuẩn bị sức khỏe để ngay mai đi ngắm Vịnh Hạ Long

Chỉnh sửa cuối:

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 19 (13/03/2019)

Sáng nay, nhà em dậy cũng muộn vì điểm bán vé tham quan Vịnh Hạ Long sát ks nên cũng tiện. Vé tham quang có 2 loại, 1 loại là các đi các đảo ở gần tầm 3 tiếng, loại khác đi xa hơn tới 6 tiếng, nhà em chọn loại 6 tiếng vì thời gian cũng thõa mái.

Sau khi ăn trưa nhà em ra thuyền tầm 12h30.

Cậu con nhanh chóng bắt chuyện với 2 chú ngồi chung bàn, 2 bạn này khá hiền và yêu con nít, lần quần 6 tiếng trên thuyền nói chuyên rôm rã.

Một số hình ảnh Vịnh Hạ Long

Đây là 2 đảo mà Vịnh Hạ Long lấy làm Logo.

Còn đây là Ben hay Pen và vợ người Canada, rất thân thiện và dễ gần.

Một số hình ảnh trong Hang sửng sốt.

Hình ảnh chụp từ trên núi Hang Sửng sôt đi lên - Vịnh Hạ Long

Trên đường về.

Về đến bến cũng 18h nhà em đói quá, chạy thẳng ra Bãi cháy ăn tối.
Quán tên là Hồng Hạnh 3 đồ ăn ngon, rẻ, không gian sang trọng, phục vụ nhanh (8 điểm) Cụ nào đi Hạ Long nên ghé cho biết ạ.

Xong xui về ks cũng gần 20h cả nhà nghỉ ngơi, chuẩn bị ngày mai leo lên Chùa Đồng Yên Tử rồi về Thanh Hóa.

Chỉnh sửa cuối:

ToanBan

Xe đạp
phục cụ sát đất thật, cụ chạy thế này sao em theo được...

Nam Đế

Xe buýt
Đều bị Tào Tháo rượt chắc kíp trước em với cụ có thể là mấy AE nhà Lưu Bị rồi.:))
Nếu vậy em sẽ đổi câu thề kết nghĩa vườn đào lại là: "Em với Cụ tuy không đi cùng ngày, nhưng nguyện ăn cùng Quán và ... cùng giờ." 8-x
Ông bạn cùng đi cũng chịu chung số phận, thế là mình thành bộ ba Lưu Quan Chương huyền thoại rồi :))

datmobile1983

Xe tải
Ước mơ của em,chúc cụ 1 chuyến đi an toàn vui vẻ...

Day 19 (13/03/2019)

Sáng nay, nhà em dậy cũng muộn vì điểm bán vé tham quan Vịnh Hạ Long sát ks nên cũng tiện. Vé tham quang có 2 loại, 1 loại là các đi các đảo ở gần tầm 3 tiếng, loại khác đi xa hơn tới 6 tiếng, nhà em chọn loại 6 tiếng vì thời gian cũng thõa mái.

Sau khi ăn trưa nhà em ra thuyền tầm 12h30.
Cậu con nhanh chóng bắt chuyện với 2 chú ngồi chung bàn, 2 bạn này khá hiền và yêu con nít, lần quần 6 tiếng trên thuyền nói chuyên rôm rã.

Một số hình ảnh Vịnh Hạ Long

Đây là 2 đảo mà Vịnh Hạ Long lấy làm Logo.

Còn đây là Ben hay Pen và vợ người Canada, rất thân thiện và dễ gần.

Một số hình ảnh trong Hang sửng sốt.

Hình ảnh chụp từ trên núi Hang Sửng sôt đi lên - Vịnh Hạ Long

Trên đường về.

Về đến bến cũng 18h nhà em đói quá, chạy thẳng ra Bãi cháy ăn tối.
Quán tên là Hồng Hạnh 3 đồ ăn ngon, rẻ, không gian sang trọng, phục vụ nhanh (8 điểm) Cụ nào đi Hạ Long nên ghé cho biết ạ.

Xong xui về ks cũng gần 20h cả nhà nghỉ ngơi, chuẩn bị ngày mai leo lên Chùa Đồng Yên Tử rồi về Thanh Hóa.

dungla1976

Xe tải
Cụ khỏe thật 1 mình lái, nhìn cung đường cụ đã qua là em ngưỡng mộ rồi. Tiếp tục hóng chuyến đi của cụ

traixunghe112

Xe tải
Chúc gđ cụ chủ có chuyến đi happy và an toàn.