[CCCĐ] Hành trình Xuyên Việt 35 ngày bằng Sedan

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 28 (22/03/2019) Phú Yên

Hành trình từ Tp.Quy Nhơn -> Tp.Tuy Hòa

Cung đường từ đây vô tới Vũng Tàu, nhà em bám biển rất ít đi Quốc Lộ.

Từ Quy Nhơn ăn sáng xong cả nhà chạy đi Gành Đá Đĩa đây là một trong những địa điểm du lịch nổi tiếng ở Phú Yên.

Đổ xe, mua vé rồi đi vô cổng, từ cổng đến điểm tham quang khoảng 300m các cụ có thể đi bộ hoặc đi xe điện 5k/lượt.

Một số hình ảnh nhà em chụp ở đây.

Video

Mua đồ lưu niệm, tham quang, chụp ảnh... xong cả nhà lên đường mà không ăn uống vì chạy 1 đoạn nữa đến Đầm Ô Loan, nhà em ghé vô Quán Tuấn ăn hải sản vì đọc Review thấy cũng hấp dẫn.

Điểm này đói quá nên quán dọn ra, là nhà em bay vào chiến luôn nên không có ảnh b-(

Ăn uống xong nhà em chạy đi Bãi Xép một địa điểm lý tưởng để tắm biển, nghỉ ngơi. Vừa đến nơi nhà em chạy ra trải thảm trên cát nằm chơi, ông con chơi cát.

Đang tự sướng thì có một Mợ Tây chạy tới bảo là đưa Mợ chụp giúp cho, Hình dưới là tác phẩm của Mợ Ấy.

Théng kiều, Queo com tu Việt Nam.

Video

Đợi trời mát mát, nhà em mới ra tắm biển sóng ở đây nhẹ nhàng hơn Kỳ Co nên tắm rất sướng lần quần đến 4h chiều mới vô.

Trên đường về khách sạn em ghé vô Tháp Nhạn là một di tích kiến trúc cổ của người Chăm.

Mặt trời lặng trên Tháp Nhạn

Từ trên Tháp Nhạn nhìn xuống thành phố Tuy Hòa, trên này gió mát lồng lộn.

Về ks tắm rửa cả nhà đi ăn tối ở quán Bún Cá Đất Phú (9 điểm cho chất lượng, 8 điểm phụ vụ, 8 điểm cho cái giá).
Mặc dù rất no nhưng bà xã lại thèm ăn ốc, vậy là cả nhà về ks đổ xe, cuốc bộ kiếm quán ốc ăn tiếp :-&

Xong xuôi về 22h mới về ks đi ngủ, mai còn một hành trình dài nữa.

Chỉnh sửa cuối:

HaMyPhan

Xe đạp
Chuyến đi nhà cụ chất lượng quá

rinvtcom

Xe đạp
Đến đoạn này cảm thấy cụ chủ quen dậy ta Day 27 (21/03/2019) Bình Định

9h30 nhà em xuất phát, điểm đến là Chùa Linh Phong ở Phù Cát ở đó có tượng phật được xem là Lớn Nhất Đông Nam Á.
~12h nhà em đến được chùa, để lên được tới tượng phật các cụ phải leo lên 500 bậc thang, 1 thử thách không nhỏ với cái nắng của miền trung vào giữa trưa.
Leo lên được 300 bậc ông con mệt quá khóc, làm đủ mọi cách mà không thuyết phục được, em đành cõng ổng đi, lên được 100 bậc em đuối quá bảo ổng "Lên tới trển chắc ba ngủm củ tỏi quá con!".
Vậy là xuống tự đi...b-)

Một số hình ảnh trên Chùa Linh Phong

Từ trên tượng phật nhìn xuống bãi biển.

Lúc xuống em mua cho ổng cây kem, ổng phi như ngựa. :D

Xuống núi cả nhà tới Eo Gió ăn cơm ở Quán Hoàng Thao, hải sản tươi sống, giá cũng tương đối không rẻ (6 điểm).

Một số hình ảnh em chụp ở Eo Gió

Đến Kỳ Co.
Em mua vé xong rồi, chạy 4 bánh tới Kỳ Co luôn chứ không đi đường thủy, leo lên đỉnh núi nhìn xuống biển cũng khá đẹp đấy. Nhớ tới trạm gửi xe, rồi đi xe Trung Chuyển xuống nhé các cụ, vì dốc khá cao và nguy hiểm.​

Chơi cát, tắm biển xong cũng tới 17h30 cả nhà lên đường về Tp.Quy Nhơn.
Buổi tối, cả nhà đi ăn Bánh Xèo Gia Vỹ 2 (Ngon - Rẻ, 8 điểm).
Xong rồi đi ăn Chè Nhớ cũng rất ngon, no căng bụng luôn:">.​

~20h đang chạy về tưởng sắp được đi ngủ, ai zè tới gần Công viên trước Đại Học Quy Nhơn, ông con thấy đèn sáng 1-2 đòi vô :T Ổng chơi xong hết tất cả các món rồi mới chịu về ^:)^
~22h em mới về ks nghỉ ngơi lấy sức mai lên đường đi Phú Yên tiếp :D[/QUOTE]

Snake master

Xe tăng
thú vị quá cụ ạ. em thích dân dã như này ạ.
Day 23 (17/03/2015) Đà Nẵng - Quảng Ngãi

Hình chụp từ Lịch sử di chuyển của Google Maps
Sau khi ăn sáng em chạy qua nhà đón ông bạn, đi chợ mua hải sản, rau rác các thể loại xong chạy ra Bãi Đá Bãi Đa chuẩn bị chiến.
Em nhiệm vụ nhóm lửa, ông bạn rửa cua tôm, mấy bà vợ lo rau củ.
Như thế này lại ngon các cụ ạ.​

Gần tới chiều bọn em chạy lên đỉnh núi Bán Đảo Sơn Trà ngắm cảnh.

Hình chụp từ trên đỉnh

Từ Bán Đảo Sơn Trà nhìn xuống thành Phố Đà Nẵng.

Đưa gia đình thằng bạn về tầm 16h chiều, em chạy ra Cao tốc đóng thẳng về Quảng Ngãi.
Cao Tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi đi cũng rất sướng các cụ à, lúc trước em chạy 3 - 4 tiếng, giờ em chỉ 2 tiếng là đến nơi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đến đoạn này cảm thấy cụ chủ quen dậy ta Day 27 (21/03/2019) Bình Định

9h30 nhà em xuất phát, điểm đến là Chùa Linh Phong ở Phù Cát ở đó có tượng phật được xem là Lớn Nhất Đông Nam Á.
~12h nhà em đến được chùa, để lên được tới tượng phật các cụ phải leo lên 500 bậc thang, 1 thử thách không nhỏ với cái nắng của miền trung vào giữa trưa.
Leo lên được 300 bậc ông con mệt quá khóc, làm đủ mọi cách mà không thuyết phục được, em đành cõng ổng đi, lên được 100 bậc em đuối quá bảo ổng "Lên tới trển chắc ba ngủm củ tỏi quá con!".
Vậy là xuống tự đi...b-)

Một số hình ảnh trên Chùa Linh Phong

Từ trên tượng phật nhìn xuống bãi biển.

Lúc xuống em mua cho ổng cây kem, ổng phi như ngựa. :D

Xuống núi cả nhà tới Eo Gió ăn cơm ở Quán Hoàng Thao, hải sản tươi sống, giá cũng tương đối không rẻ (6 điểm).

Một số hình ảnh em chụp ở Eo Gió

Đến Kỳ Co.
Em mua vé xong rồi, chạy 4 bánh tới Kỳ Co luôn chứ không đi đường thủy, leo lên đỉnh núi nhìn xuống biển cũng khá đẹp đấy. Nhớ tới trạm gửi xe, rồi đi xe Trung Chuyển xuống nhé các cụ, vì dốc khá cao và nguy hiểm.​

Chơi cát, tắm biển xong cũng tới 17h30 cả nhà lên đường về Tp.Quy Nhơn.
Buổi tối, cả nhà đi ăn Bánh Xèo Gia Vỹ 2 (Ngon - Rẻ, 8 điểm).
Xong rồi đi ăn Chè Nhớ cũng rất ngon, no căng bụng luôn:">.​

~20h đang chạy về tưởng sắp được đi ngủ, ai zè tới gần Công viên trước Đại Học Quy Nhơn, ông con thấy đèn sáng 1-2 đòi vô :T Ổng chơi xong hết tất cả các món rồi mới chịu về ^:)^
~22h em mới về ks nghỉ ngơi lấy sức mai lên đường đi Phú Yên tiếp :D
Eo gió đã thay đổi quá nhiều. Quá nhiều bê tông & sự can thiệp của con ng...haizX_X

dung_29188

Xe hơi
Chuyến đi tuyệt vời. Ước 1 lần dc đi như cụ

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
thú vị quá cụ ạ. em thích dân dã như này ạ.
Hehe, Đàn ông chứ mấy vụ nấu nướng này tụi em làm nhanh gọn lắm.
Có mấy đứa bạn thân thân mà đi kiểu du lịch bụi này thì sướng cụ nhỉ ?

Eo gió đã thay đổi quá nhiều. Quá nhiều bê tông & sự can thiệp của con ng...haizX_X
Chắc do hình em chụp không được đẹp, nhưng cá nhân em thấy ổn mà cụ.
Có điều trời nắng thì không có nhiều chổ tránh nắng.

Chuyến đi tuyệt vời. Ước 1 lần dc đi như cụ
Nếu cụ sinh 29/01/88 thì cơ hội còn nhiều lắm cụ.
Chúc cụ sớm có 1 chuyến đi như ý nhé.

nvduc81

Xe buýt
Nguyên việc lập kế hoạch cho hành trình đã nể cụ rồi.

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 29 (23/03/2019) Phú Yên - Nha Trang

Sáng cả nhà dậy sớm, tính ghé qua Quán Bà Tám nhưng qua đến nơi mới biết là chưa tới giờ mở cửa nên đành đạn ăn quán khác. Hẹn bà 8 dịp khác vậy.

Xong xuôi tiếp tục lên đường đến Mũi Điện tới nơi gửi xe, nhà em leo thẳng lên núi luôn, trên đường lên em thấy một số cụ tầm 5-6x bỏ cuộc vì đường khá dốc, mà trời thì nắng nóng.

Hình trên đường lên Mũi Điện chụp xuống bên dưới là Bãi Môn, Trời nắng quá nên nhà em không xuống dưới tắm, nhưng nhìn bải biển thì không chê vào đâu được.

Video

Lên trên ngọn Hải Đăng nhìn xuống, ra Miền Trung đoạn này trời trong xanh chụp hình thấy sướng.

Video

Tới tầm 13h em mới chạy xuống Vịnh Vũng Rô ăn trưa, rồi leo lên Đèo Cả chạy về Nha Trang tầm 16h.
Tắm rửa rồi tiếp tục cuốc bộ dạo bãi biển nha trang, ăn vặt ... tới 22h mới chạy về ks nghỉ ngơi chuẩn bị ngày mai dẫn ông con đi Vinpearl.

Chỉnh sửa cuối:

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Nguyên việc lập kế hoạch cho hành trình đã nể cụ rồi.
Em cũng mò vô Box này miết đó cụ :D
Lên Group thấy có thớt nào về Xiên Vịt là em bay vô hỏi liền.
Một mẹo nhỏ cho cụ là Google Maps nó có cái nút "Lưu", cụ thích điểm nào thì lưu vào, đi đến đâu thì nhìn những điểm đã lưu đó rồi tới.

longhai

Xe tăng
Chúc mừng gia đình cụ có chuyến đi an toàn thú vị

Gap373

Xe điện
Ước mơ đc 1 lần như gđ cụ

kmc1085

Xe tải
Bài viết hay quá.

Em đang lên kế hoạch kỳ nghỉ 30/4 này sẽ cho gia đình bay vào Nha trang rồi thuê xe tự lái đi Ninh Thuận, Bình Thuận. Quỹ thời gian khoảng 4 ngày nên hóng review cung này của cụ

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Em đang lên kế hoạch kỳ nghỉ 30/4 này sẽ cho gia đình bay vào Nha trang rồi thuê xe tự lái đi Ninh Thuận, Bình Thuận. Quỹ thời gian khoảng 4 ngày nên hóng review cung này của cụ
Cám ơn cụ chã đã quan tâm, em ở SG nên cung này e đi miết, đợt này nhà em chỉ đi lướt qua à.
Miền Trung cụ cứ bám biển mà đi, rất đáng giá đó cụ.

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 30 (24/03/2019) Nha Trang

Hôm nay, em dẫn cu con đi Vinpearl Land nên không có chụp chẹo gì nhiều.
Sau khi ăn sáng ở ks cả nhà chạy ra mua vé cáp treo (Người lớn 800k, em bé >1m 700k), rồi chạy ra bên đó cho ông con chơi cả ngày. Đây là thiên đường của tụi nhỏ, cái gì cũng mới lạ, cũng làm cho ổng thích thú.

Bánh xe bầu trời, Xiết cá heo, Công viên nước, Tàu trượt, Thủy cung...nói chung là ổng chơi 90% các trò chơi mà ổng được phép ở bên này.

Chiều về đừ quá, nên mới có 18h em ăn uống xong rồi làm 1 giấc tới sáng luôn @-)

Chỉnh sửa cuối:

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 31 (25/03/2019) Nha Trang - Phan Rang

Đây là cung đường biển khá đẹp, nhiều điểm dừng chân ngắm biển và ăn hải sản nên các cụ nào đi Miền Trung nên đi thử nhé.

Từ Nha Trang em chạy theo đường DT657l đến Cam Ranh

Hình chụp trên đoạn đường DT675l

Video

Theo đường DT702 để ngắm biển đoạn này cực đẹp, Khu này có Bình Ba, Bình Hưng, Vĩnh Hy...Các cụ chọn 1 điểm để ăn uống và ngắm các điểm còn lại.

Em ghé vào thử Khu Du Lịch Bình Tiên trên đường đi, nhưng hình như chưa được quan tâm phát triển cho lắm.

Video

Đến Bình Hưng em mua vé vào cổng.
Vừa đổ xe xong, thì khoản hơn chục mợ vây quanh gia đình em, để mời lên bè ăn Hải Sản ở ngoài đảo. Theo em điểm này BQL làm chưa chuyên nghiệp và gây khó xử cho khách du lịch.

Em không biết chọn bè của mợ nào nên em lấy hết tất cả Card Visit, rồi cho ông con tự chọn. Ông con chọn Bè Hồng Nhàn bên dưới là một số hình ảnh ở Bình Hưng.

Điểm này chọn thuyền đi ra bè ăn hải sản.

Ở đây có rất nhiều hải sản còn đang sống, ăn con nào chỉ tay họ bắt lên làm cho mình ăn luôn.

Nhà em gọi 1 con tôm hùm, 2 con nhím biển nướng với 1 cái lẩu cá da bò.

Ăn uống no nê cả nhà đi vào bờ, tiếp tục lên đường...
14h30 cả nhà ghé vào 1 vườn nho.

Bác gái chủ Vườn mời nhà em uống mật nho, cách nói chuyện chân chất đậm chất miền trung.

Hai vợ chồng tự sướng :D

Xong cả nhà lên đương đi Tháp chàm (Pô Klông Garai) không biết sao nhưng em rất mê kiến trúc của người Chăm Cổ. Xây dựng hơn 7-8 thế kỷ rồi mà vẫn bền vững và bí hiểm.
Lên này ngồi hóng mát, nói chuyện với 1 cô hướng dẫn viên du lịch người chăm cũng khá lâu.

Em nghe nói Chữ Chăm Cổ trên 2 tảng đá này vẫn chưa ai đọc được và Chất liệu xây dựng cũng là 1 dấu hỏi lớn.

Đến khi mặt trời sắp lặn cả nhà em ghé qua Quảng Trường Tp.Phan Rang.

Về khách sạn cũng tầm 18h cả nhà xuống bơi, xong ghé Quán Chốn Quê ăn tối, kết thúc 1 ngày tuyệt vời.

Chỉnh sửa cuối: