[Funland] Hành xác du lịch dịp lễ 10/3.

just for fun

Xe lăn
Cụ nghỉ phép thì con vẫn đi học vợ phải đi làm, ghép vào cũng đầy khó khăn. Long weekend thì có mỗi cái thôi. Em thì cứ thấy có đủ xèng thì dịch vụ luôn ổn, kẹt xe thì lễ về với thầy u vẫn kẹt chứ chả cứ đi chơi mới bị.
Thứ nhất: ngày lễ thường sẽ đông đúc, ngột ngạt và dịch vụ sẽ không được chu đáo
Thứ 2: kinh nghiệm tránh kẹt xe của nhà cháu nhiều năm nay là thường sẽ đi thoát khỏi cửa ngõ Thủ đô trước khi trời sáng. Thường thì nhà cháu sẽ xuất phát lúc 3 giờ sáng chạy về đến Vinh thì đổ xăng, đánh răng rửa mặt ăn sáng cà phê, lái có thể chơpi mắt nếu muốn. Đến tầm trưa là được ăn cơm trưa với thầy u rồi.
chiều về thì thường sẽ chạy đến Thanh Hoá nghỉ ngơi, sau đó căn giờ tính làm sao về đến cửa ngõ thủ đô tầm 11 giờ đêm là sẽ hạn chế tắc đường.Về đến nhà tắm rửa nghỉ ngơi sáng mai đi làm bình thường. (Nhà cháu 2 tài thay nhau chạy)!

sakai_yo

Xe lăn
Thôi cc dừng tranh luận chủ đề này đi, năm nào cũng cãi nhau ỏm tỏi cả. Ai về quê cứ về, ai nằm nhà cứ nằm, đi du lịch cứ đi, mỗi người 1 hoàn cảnh mà. Người đi du lịch người ta cũng biết là đông mà, có phải mỗi cc nằm nhà khôn đâu.

bo kent

Xe tăng
Thứ nhất: ngày lễ thường sẽ đông đúc, ngột ngạt và dịch vụ sẽ không được chu đáo
Thứ 2: kinh nghiệm tránh kẹt xe của nhà cháu nhiều năm nay là thường sẽ đi thoát khỏi cửa ngõ Thủ đô trước khi trời sáng. Thường thì nhà cháu sẽ xuất phát lúc 3 giờ sáng chạy về đến Vinh thì đổ xăng, đánh răng rửa mặt ăn sáng cà phê, lái có thể chơpi mắt nếu muốn. Đến tầm trưa là được ăn cơm trưa với thầy u rồi.
chiều về thì thường sẽ chạy đến Thanh Hoá nghỉ ngơi, sau đó căn giờ tính làm sao về đến cửa ngõ thủ đô tầm 11 giờ đêm là sẽ hạn chế tắc đường.Về đến nhà tắm rửa nghỉ ngơi sáng mai đi làm bình thường. (Nhà cháu 2 tài thay nhau chạy)!
Tết mấy năm trước Covid nhà em đi từ trong Vinh ra đến Pháp Vân cách 28km mà tắc dài. Đặc biệt nếu có xe húc đít nhau thì bò tầm 3-4h mới thoát được.
Trước đây nhà em cũng áp dụng chiêu đi trước ngày cao điểm mấy hôm hoặc đi từ rất sớm, tầm 4-5h sáng. Lúc ra sẽ đi tầm 4-5h chiều và đến HN tầm 11-12h đêm. Mấy năm gần đây thì 3 ngày trước và sau lễ đều tắc cả.
Từ giờ trở đi em nghĩ sẽ có rất nhiều vụ tắc đường đi vào lịch sử và lập kỉ lục khu vực Đông Nam Á luôn ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Em về quê mà lúc ra cũng mất 3 giờ trên cao tốc (mà nếu bình thường không tắc thì chỉ khoảng 1h30 là em về đến nhà). Công nhận các cụ đi chơi ác thật

uchihafuurin

Xe buýt
Công việc của mợ chắc an toàn và an nhàn nên mới dễ lựa ngày thường rồi cắt phép. Bọn em và rất nhiều người như em rất khó khăn nghỉ vào ngày thường, ốm cũng phải cố. Chỉ có ngày lễ và Chủ nhật thì mình mới được nghỉ cho đúng nghĩa, không bị khách hàng rồi cơ quan chức năng hỏi han (vì họ cũng nghỉ). Cụ mợ nào làm kinh doanh như em hoặc làm một công việc có tính độc lập và chuyên nghiệp (kiểu bác sỹ giống vợ em, hay kiểm toán viên, luật sư,...bệnh nhân và khách hàng ngày thường cứ liên tục có yêu cầu này rồi khiếu nại kia) chắc đồng cảm với em. Lắm khi biết ngày lễ hay cuối tuần nó đông nhưng vẫn phải đi để F1 và gia đình đổi gió. Lái xe tắc mấy tiếng mình thì oải, nhưng bọn F1 ngồi trên xe có điều hòa cơ bản là OK.
Dạ em làm văn phòng nhưng hệ backup. Chồng em làm bác sĩ. Ngày nghỉ vướng việc là chuyện bình thường. Nhưng có bận hay k bận thì em vẫn ưu tiên đi vào ngày thường hơn cụ ạ. Vì ngày nghỉ dịch vụ quá đông và cả 2 vợ chồng đều theo hệ ko thích chen lấn. Em thấy nghề nghiệp k phải lí do cho chuyện này

wildcat74

Xe điện
Bận đến đâu thì bận kiểu gì chả thu xếp được đôi ngày nghỉ để đi du lịch, đến tổng thống Mỹ còn đi nghỉ được nữa là dân lao động Việt Nam!. Né mấy ngày lễ ra, chứ nhìn sân bay bến tàu hơi khiếp!

Tuananh13102022

Xe máy
Bận đến đâu thì bận kiểu gì chả thu xếp được đôi ngày nghỉ để đi du lịch, đến tổng thống Mỹ còn đi nghỉ được nữa là dân lao động Việt Nam!. Né mấy ngày lễ ra, chứ nhìn sân bay bến tàu hơi khiếp!
E nghĩ giống cụ,đặc biệt với nước mình dân số đông

sắt con

Xe điện
ngày nghỉ lễ, nằm nhà uống bia ngắm hoa cho lành

Ong xi xeo

Xe đạp
Công việc của mợ chắc an toàn và an nhàn nên mới dễ lựa ngày thường rồi cắt phép. Bọn em và rất nhiều người như em rất khó khăn nghỉ vào ngày thường, ốm cũng phải cố. Chỉ có ngày lễ và Chủ nhật thì mình mới được nghỉ cho đúng nghĩa, không bị khách hàng rồi cơ quan chức năng hỏi han (vì họ cũng nghỉ). Cụ mợ nào làm kinh doanh như em hoặc làm một công việc có tính độc lập và chuyên nghiệp (kiểu bác sỹ giống vợ em, hay kiểm toán viên, luật sư,...bệnh nhân và khách hàng ngày thường cứ liên tục có yêu cầu này rồi khiếu nại kia) chắc đồng cảm với em. Lắm khi biết ngày lễ hay cuối tuần nó đông nhưng vẫn phải đi để F1 và gia đình đổi gió. Lái xe tắc mấy tiếng mình thì oải, nhưng bọn F1 ngồi trên xe có điều hòa cơ bản là OK.
Tôi nghĩ Chủ tịch nước nghỉ còn có người thay. TGĐ cũng nghỉ phép cả tuần k ảnh hưởng, thì mình có ngày phép mình nghỉ thôi, vợ con mình cũng nghỉ ngày đó. Trẻ con học cả đời, trừ mấy lớp cuối cấp phải thi, còn lại nghỉ vài ngày đâu có ảnh hưởng bác. Quan trọng là mình lựa chọn thôi. Tôi thì chịu, đi đông chen chúc thời gian để chơi thì lại hít bụi khói trên đường, ăn uống đắt đỏ mà dịch vụ kém nên tôi k có đi đâu dịp lễ á.

Dulongkts

Xe hơi
Cá nhân em không hiểu sao mọi người cứ phải chen chúc nhau đi chùa Hương, đền Hùng,... những dịp lễ thế này nhỉ? Vừa mệt mỏi, chen chúc khổ sở (nhiều khi có sự cố còn mang bực vào người chứ vui vẻ gì). Em là em cứ ở nhà nghỉ ngơi, hoặc về quê chơi, hoặc hẹn ae bạn bè tụ tập là vui nhất :D

tuthang

Xe buýt
Em đi Tam Chúc vắng nên rảnh rang lắm

Lacet_ti

Xe container
Nét văn hóa đẹp vs thời xưa nay thành ko đẹp vì thời xưa dân số chỉ vài triệu, đi lại khó khăn nên người ta tập trung vào vài ngày lễ hội cho đông vui kiểu như họp chợ phiên.
Giờ thì dân số gấp cả trăm lần, phương tiện lại dễ dàng, ko rải ra mà đi trong năm lại cứ nhè vào mấy ngày tập trung thì làm gì chả đông đúc hành xác khổ sở. Nhìn cảnh chen lấn xô đẩy bẹp ruột mà ngán ngẩm, chưa kể dịch bệnh vẫn còn đó.
Cá nhân em không hiểu sao mọi người cứ phải chen chúc nhau đi chùa Hương, đền Hùng,... những dịp lễ thế này nhỉ? Vừa mệt mỏi, chen chúc khổ sở (nhiều khi có sự cố còn mang bực vào người chứ vui vẻ gì). Em là em cứ ở nhà nghỉ ngơi, hoặc về quê chơi, hoặc hẹn ae bạn bè tụ tập là vui nhất :D
Các cụ ở tp thấy đông thì sợ
Chớ tụi em ở quê, đi về kể nơi đi thăm quan mà ko đông thì anh em ló cười cho :))
Nhớ có câu : Chỗ đấy ko đông thì mày đi làm quách gì ;)

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Ka..ka... sau một hồi tranh luận, em thấy rằng cụ nào thích đông vui, viện dẫn lý do nghỉ lễ cả năm có lần gia đình nghỉ cùng nhau nên phải đi chỗ thật đông thật vui thì đó là quyền cá nhân thôi. Bản thân em thì nhất quyết không, và chọn nơi vắng, thoáng để đi nghỉ.
Vậy mới thấy làm kinh doanh sướng, thích đi lúc nào thì đi, chả phụ thuộc ai
Độ rồi vợ em bắn nhân viên mỗi người 2 củ dịp lễ, chứ không tổ chức du lịch gì cả

ung_sung_tu_tai

Xe container
Rất nhiều cơ quan, công ty, doanh nghiệp to lẫn nhỏ đều có hiện tượng đa số nhân viên không sử dụng hết số ngày nghỉ phép năm theo quy định (12 ngày+++)

Anh làm chủ anh mới chơi thế đc.
Chứ làm công - chơi ngày thường thì chủ nó phạng chết
Nghỉ phép và long weekend thui cụ ơi. Ngày lễ thường đông đúc và phục vụ kém, ngoài ra những dịp lễ Tết thầy u cũng ngóng con cháu về nên cháu ưu tiên những dịp này về với các cụ.
Dạ em làm văn phòng nhưng hệ backup. Chồng em làm bác sĩ. Ngày nghỉ vướng việc là chuyện bình thường. Nhưng có bận hay k bận thì em vẫn ưu tiên đi vào ngày thường hơn cụ ạ. Vì ngày nghỉ dịch vụ quá đông và cả 2 vợ chồng đều theo hệ ko thích chen lấn. Em thấy nghề nghiệp k phải lí do cho chuyện này

just for fun

Xe lăn
Tết mấy năm trước Covid nhà em đi từ trong Vinh ra đến Pháp Vân cách 28km mà tắc dài. Đặc biệt nếu có xe húc đít nhau thì bò tầm 3-4h mới thoát được.
Trước đây nhà em cũng áp dụng chiêu đi trước ngày cao điểm mấy hôm hoặc đi từ rất sớm, tầm 4-5h sáng. Lúc ra sẽ đi tầm 4-5h chiều và đến HN tầm 11-12h đêm. Mấy năm gần đây thì 3 ngày trước và sau lễ đều tắc cả.
Từ giờ trở đi em nghĩ sẽ có rất nhiều vụ tắc đường đi vào lịch sử và lập kỉ lục khu vực Đông Nam Á luôn ạ.
Đi sớm về khuya bao giờ cũng đỡ tắc hơn ạ, rất ít người có thể thu xếp để đi giờ đó.

f1_hn

Xe container
Rất nhiều cơ quan, công ty, doanh nghiệp to lẫn nhỏ đều có hiện tượng đa số nhân viên không sử dụng hết số ngày nghỉ phép năm theo quy định (12 ngày+++)
Bên e trc ko nghỉ hết dc qui ra xèng, nhưng năm nay ra luật ko nghỉ ko dc gi nên pải tranh thủ nghỉ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn ảnh và đọc tin Cát Bà tắc phà kéo dài cả chục km toàn ô tô mà hãi quá. Đảo đẹp, gần, muốn đi mà cứ như này thì chắc chỉ ngồi nhà thôi các cụ nhể. 30/4 em huỷ lịch thôi.
30/4 em vẫn về quê như thông lệ, biết tắc đường, biết mệt nhưng mà em vẫn vui vẫn thích, vì là dịp cả nhà em, con cháu tụ tập đông vui... Ngày thường em có về thì chỉ tụ tập ba chớp ba nhoáng thôi.

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Dân mình quá thiếu chỗ vui chơi với lại những ngày lễ tết mới đc nghỉ cả gia đình và do tâm lý đám đông nên biết đi là hành xác nhưng vẫn cứ lao vào
Do ngày nghỉ thôi và do dân ta thích đi chơi
Chứ VN về điểm du lịch đứng thứ hai thì không ai đứng số 1