[Funland] Hãy lắp đh inverter ở phòng ngủ CCCM ơi.

tieunhupha

Xe điện
Giờ điều hòa non inverter và inverter chênh nhau thấp lắm cụ. Cùng hãng thì 2 loại chênh nhau có 1-2tr. Nếu để lắp phòng ngủ mà ít tiền thì em thà lắp inverter mấy hãng rẻ như media, lg, funiki, casper vẫn hơn lắp điều hòa non inverter daikin, pana.
Vâng cụ. Em đánh giá ngoài những hãng, mẫu ngon hẳn thì giờ hàng Media, Casper là rất đáng dùng trong phân khúc bình dân. Nên Em cũng chọn như cụ. ;))

ah99x6

Xe điện
E biết lâu rồi, nên pn phải là in, phòng khách cđt lắp con LG cơ chạy chưa hỏng nên vẫn để dùng thôi, 18k đời sâu điện nó bú 2 số/h hnao bật nhìn chart điện nó vút thì hết hồn :))
Cụ cho e hỏi ngu phát làm sao để theo dõi đc cái chart điện này ạ!

Dungha

Xe điện
Máy cơ để thêm quạt và không phả gần người sẽ đỡ sốc nhiệt hơn.

lanhchuachaplin

Xe điện
Nhà e giờ full inverter, e vừa bị khó ngủ, vừa xoang mãn tính, dùng đh cơ khổ lắm

duytrong

Xe lăn
Nhả em tất cả phòng ngủ đều lắp Đaikin eveto, còn 3 cái ở phòng Bán hàng liền phòng khách em lắp máy cơ 18000 được 5 năm rồi thấy hợp lý.

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Phòng ngủ lắp inverter đỡ ồn thôi lại tiết kiệm dc tí

harrynh

Xe điện
Em để 25 độ thấy vừa, cụ nào để 28-29 giời này thì giỏi thật. Mà cơ với invest em ngủ đc tất, mấy hnay ở nhà bật invest thì thấy êm hơn thật, kiểu bật lâu mới thấy chạy êm , ko dừng ngắt nhiều.

cunglatruong

Xe container
E biết lâu rồi, nên pn phải là in, phòng khách cđt lắp con LG cơ chạy chưa hỏng nên vẫn để dùng thôi, 18k đời sâu điện nó bú 2 số/h hnao bật nhìn chart điện nó vút thì hết hồn :))
1h /2kw thế thì khác gì nuôi nghiện lòi :)

moonlife

Xe container
Kính thưa các cụ, từ 20 năm nay thằng Nhật nó bán rác nội địa của nó sang VN đã mặc định tối thiểu là máy inverter 2 chiều rồi. Các cụ nên lắp cái loại mặc định tiêu chuẩn của nó cách đây 20 năm đi ạ.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nào đọc thớt lên đời in thì thanh lí cháu con máy cơ nhé, cháu kiếm con lắp văn phòng

emdeplam

Xe buýt
Inverter hay máy cơ thì gió vẫn lạnh như nhau thôi chứ nhỉ.
Nó có cái cảm biến nhiệt độ, gió vào đạt ngưỡng là ngắt.
Còn gió ra độ lạnh phụ thuộc vào công suất chứ đâu có phụ thuộc vào inverter hay máy cơ.

Go on

Xe điện
Nhả em tất cả phòng ngủ đều lắp Đaikin eveto, còn 3 cái ở phòng Bán hàng liền phòng khách em lắp máy cơ 18000 được 5 năm rồi thấy hợp lý.
Lắp vậy chuẩn quá rồi cụ. Điều hòa cơ mà bật 27 độ trở xuống nó vẫn ổn. Vì chênh lệch nhiệt khi máy chạy và nghỉ nó chênh vài độ lên 29 độ vẫn thấy mát. Nhưng phòng ngủ thường để 29 độ nên khi máy nghỉ có thể lên 31 độ là thấy nóng rồi máy mới chạy tiếp. Inverter thì nó cứ đều đều 29 độ nên không thấy khác biệt rõ ràng

h_mdc

Xe điện
Nhà em dùng invert với không invert chả khác biệt gì.

Go on

Xe điện
Còn gió ra độ lạnh phụ thuộc vào công suất chứ đâu có phụ thuộc vào inverter hay máy cơ.
Máy cơ thì khi cụ set 28 độ, lúc máy chạy nó sinh nhiệt thấp hơn như vậy để nhiệt độ phòng đạt 28 độ thì nó nghỉ. Khi nhiệt độ phòng 30 độ ( em ví dụ vậy) nó lại chạy nên có sự chênh lệch nhiệt.
Inverter thì khi đạt nhiệt độ đã set là 28 thì nó vẫn chạy ở công suất thấp và đều đều để duy trì nhiệt độ đó liên tục nên chênh lệch nhiệt thấp hơn. Em nằm 2 loại thấy khác hẳn nhau khi trời rất nóng. Ngày không nóng lắm thì cũng ít khác biệt

Go on

Xe điện
Chắc cụ quen set nhiệt thấp nên không thấy khác nhiều. Em không chịu được lạnh nên toàn set 30, thỉnh thoảng mới 29 thì thấy 2 loại khác nhau lắm. Ví dụ cụ set 27 độ thì điều hòa cơ sau khi đạt nhiệt 27 lốc máy sẽ dừng chỉ còn gió. Đến lúc 29 độ nó lại chạy. Ở mức 29 thì vẫn mát nên không thấy khác biệt nhiều. Nhưng nếu cụ set nhiệt ở 29, 30 độ thì khi phòng 31 độ nó mới chạy lại. Mà 31 là thấy nóng rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Chắc cụ quen set nhiệt thấp nên không thấy khác nhiều. Em không chịu được lạnh nên toàn set 30, thỉnh thoảng mới 29 thì thấy 2 loại khác nhau lắm. Ví dụ cụ set 27 độ thì điều hòa cơ sau khi đạt nhiệt 27 lốc máy sẽ dừng chỉ còn gió. Đến lúc 29 độ nó lại chạy. Ở mức 29 thì vẫn mát nên không thấy khác biệt nhiều. Nhưng nếu cụ set nhiệt ở 29, 30 độ thì khi phòng 31 độ nó mới chạy lại. Mà 31 là thấy nóng rồi.
Mấy cụ bảo không khác chắc một là ngủ say, hai là để nhiệt độ thấp.
Nhà em chỉ để 28 - 29 độ kèm cái quạt nhỏ, thấy khác hẳn.
Phòng nhỏ lắp con Pana 9.000 cơ, lúc bắt đầu bật nó phả gió rào rào, mát rồi thì êm hơn nhưng vẫn nghe tiếng gió, nhiệt độ ổn định chắc nó ngắt, lúc sau thấy nóng là mình tỉnh ngủ rồi nó lại lạch xạch bật chế độ làm lạnh, lại nghe gió phả ra rào rào. Một đêm mấy lần như thế.
Còn 2 phòng to hơn em lắp Pana inver 12.000 hai chiều, cả đêm chạy êm ru, nhiệt độ ổn định (em để 28,5 độ là vừa) ngủ ngon. Mà cảm giác còn đỡ tiền điện hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Khác biệt giữa cơ với inverter là cơ chạy ngắt quãng.
Điều hòa cơ bật lên là chạy và lốc luôn chạy hết công suất nó được thiết kế, khi nhiệt độ đạt mức đặt lốc ngừng chạy, chỉ còn quạt gió. Nhiệt độ trong phòng tăng dần lên, khi vượt qua ngưỡng thì lốc lại được khởi động lại, cũng vẫn chạy hết sức để giảm nhiệt độ, nhiệt độ giảm qua ngưỡng đặt lốc lại ngừng để chờ nhiệt độ phòng tăng dần lên,...
Còn điều hòa inverter thì thường lúc bật lên phải chờ 1 lúc lốc mới khởi động. Lúc đầu có thể lốc sẽ chạy hết công suất, nhưng công suất của lốc sẽ giảm dần khi nhiệt độ gần đến mức đặt. Khi đạt mức đặt thì lốc chỉ chạy nhẹ nhàng vừa đủ để cân bằng nhiệt thâm nhập vào làm nhiệt độ trong phòng tăng lên. Mà cách khởi động lốc của điều hòa inverter cũng rất khác, nó không bật thẳng lên ngay mức cao nhất như lốc điều hòa cơ, mà khởi động mềm, tăng dần công suất, nên lúc khởi động cũng không ồn ào như lốc điều hòa cơ.
Với mức chạy như vậy và nếu để quạt gió ở chế độ tự động (A) thì mấy cái Daikin nhà em chạy cực êm, phải rất để ý mới nghe được tiếng điều hòa (cả quạt gió hay tiếng lốc).
Nếu chỉ xét về lý thuyết nhiệt thì cả cơ và inverter phải như nhau, nhưng xem xét kỹ khi lốc khởi động lại là lúc nó ăn dòng cao nhất và hiệu suất của nó kém nhất. Lốc điều hòa cơ thường xuyên phải khởi động lại và khi đã khởi động thì luôn hoạt động hết công suất, trong khi lốc điều hòa inverter chỉ khởi động 1 lần khi bật lên và khởi động mềm. Điều này làm hiệu suất và tiếng ồn của điều hòa inverter luôn rất tốt!
Nhà cũ nhà em vẫn còn 3 hay 4 cái general cơ đời rất cổ, mua cách đây hơn 3 chục năm (những năm đầu 90). Chùng đang hoạt động tốt và chạy rất mát, nhưng điện cũng ngốn rất cao!

Chỉnh sửa cuối: