[Funland] HDMI hay Optical?

xedieu

Xe cút kít
Em thấy TV nhà em có cả HDMI in với HDMI out, sao thợ kt lại dùng dây optical mà ko dùng HDMI cụ nhỉ? :-??
Nhà em cũng vậy mà, nên em mới lên đây hỏi, thấy thay là sáng suốt (nếu loa có hỗ trợ mấy cái định dạng âm thanh cao cao tý). Lý do thì em đã hỏi chuyên gia bên hãng TV, nó bảo: Mặc định là bọn tao bán loa có tặng kèm dây optical mục đích là để cho khách nghe âm thanh của tivi (kênh truyền hình kiểu VTV) chứ có phải là để cho khách nghe phim 2K 4K đâu, nên không bg tặng kèm dây HDMI vào loa cho TV cả!

(Nếu phải mua dây optical của thợ lắp TV thì còn đắt hơn dây HDMI đấy)

phanthanh200

Xe tăng
Nhà em dùng gần giống cụ chủ thớt box Mibox 4K, TV LG 4k, soudbar LG SK5R. Em nối Mibox -- HDMI ---- TV ---- optical ---- soudbar. Em xem phim, bóng đá bằng kodi trên box (online với tk fshare), còn Tv thì xem thời sự, lúc đầu cũng thử đảo dây lung tung nhưng có lã dàn cùi hoặc tai trâu nên không thấy khác biệt nhiều.
Cách em dùng thì có mấy cái tiện trong sử dụng:
- ON/OFF bằng remote TV thì TV & soudbar đồng bộ on/off theo.
- Off bằng remote mibox thì box, TV, soudbar off theo.
Nên không dùng đến remote của soudbar, chỉnh volume cũng bằng remote TV luôn, khi đã on box lên rồi thì có thể dùng remote tv để đk cả box cũng được.

Gcar

Xe container
Cụ cho em hỏi cái: Do con loa Samsung nhà em nó chỉ passthrough 1080 chứ không được 4k nên em muốn đấu Box ---> TV 4K ---> Loa nhưng TV LG nó như nào đấy nên không kêu. Cụ có kinh nghiệm gì vụ LG HDMI ARC này chỉ em với?

Em mới tìm được spec của cái loa Samsung (đúng là đồ khuyến mại tặng kèm có khác):
Thì đã nói rồi, tivi LG không dùng được HDMI ARC out, phải chuyển sang dùng optical out!

xedieu

Xe cút kít
Nhà em dùng gần giống cụ chủ thớt box Mibox 4K, TV LG 4k, soudbar LG SK5R. Em nối Mibox -- HDMI ---- TV ---- optical ---- soudbar. Em xem phim, bóng đá bằng kodi trên box (online với tk fshare), còn Tv thì xem thời sự, lúc đầu cũng thử đảo dây lung tung nhưng có lã dàn cùi hoặc tai trâu nên không thấy khác biệt nhiều.
Cách em dùng thì có mấy cái tiện trong sử dụng:
- ON/OFF bằng remote TV thì TV & soudbar đồng bộ on/off theo.
- Off bằng remote mibox thì box, TV, soudbar off theo.
Nên không dùng đến remote của soudbar, chỉnh volume cũng bằng remote TV luôn, khi đã on box lên rồi thì có thể dùng remote tv để đk cả box cũng được.
Cả Mibox và TV đều hỗ trợ HDMI CEC mà cụ, đấu như em cũng chỉ 1 nhấn là bật hoặc tắt cả 3 thứ loa, tv, box cùng lúc luôn mà!

xedieu

Xe cút kít
Thì đã nói rồi, tivi LG không dùng được HDMI ARC out, phải chuyển sang dùng optical out!
Quả này em phải thay loa rồi. Giá LG SJ8 giờ đang quá phủ lý nhưng muốn SJ9 chó nó có sự đa dạng.

Mợ Liễn

Xe container
Em thấy trong bộ loa có sẵn dây optical mà. Thế có khi em thay bằng HDMI vợi :|
Nhà em cũng vậy mà, nên em mới lên đây hỏi, thấy thay là sáng suốt (nếu loa có hỗ trợ mấy cái định dạng âm thanh cao cao tý). Lý do thì em đã hỏi chuyên gia bên hãng TV, nó bảo: Mặc định là bọn tao bán loa có tặng kèm dây optical mục đích là để cho khách nghe âm thanh của tivi (kênh truyền hình kiểu VTV) chứ có phải là để cho khách nghe phim 2K 4K đâu, nên không bg tặng kèm dây HDMI vào loa cho TV cả!

(Nếu phải mua dây optical của thợ lắp TV thì còn đắt hơn dây HDMI đấy)

Gcar

Xe container
Quả này em phải thay loa rồi. Giá LG SJ8 giờ đang quá phủ lý nhưng muốn SJ9 chó nó có sự đa dạng.
ủa, loa đó không dùng optical in được hả? Không thỉ thử cáp âm thanh 3.5 thường cũng được? Hay bluetooth?

phanthanh200

Xe tăng
Cả Mibox và TV đều hỗ trợ HDMI CEC mà cụ, đấu như em cũng chỉ 1 nhấn là bật hoặc tắt cả 3 thứ loa, tv, box cùng lúc luôn mà!
Em cũng chả rành, chỉ nhớ lúc đầu lắp rồi chỉnh thử trong ngày đầu các kiểu, xong dùng thấy ổn là thôi . Giờ thấy thớt này của cụ, có phần giống mình nên nhào vào hóng hớt xem thử có gì mới không?

xedieu

Xe cút kít
ủa, loa đó không dùng optical in được hả? Không thỉ thử cáp âm thanh 3.5 thường cũng được? Hay bluetooth?
À không cụ, optical vẫn ok nhưng em nghe thử cùng 1 phim thì thấy loa đó kém hẳn SJ8 qua HDMI. Cũng có thể do phòng rộng hơn nên âm thanh loãng hơn. Cơ bản là giờ cụ xui nên em thích kiểu Box ra thẳng Loa!

xedieu

Xe cút kít
Em cũng chả rành, chỉ nhớ lúc đầu lắp rồi chỉnh thử trong ngày đầu các kiểu, xong dùng thấy ổn là thôi . Giờ thấy thớt này của cụ, có phần giống mình nên nhào vào hóng hớt xem thử có gì mới không?
Nếu nguồn phim chất lượng cao, cụ cứ thử thay HDMI và cho Box đấu vào Loa trước xem sao. Em thấy khác lắm.

Walking Tall

Xe buýt
Website
www.sand.com.vn
À không cụ, optical vẫn ok nhưng em nghe thử cùng 1 phim thì thấy loa đó kém hẳn SJ8 qua HDMI. Cũng có thể do phòng rộng hơn nên âm thanh loãng hơn. Cơ bản là giờ cụ xui nên em thích kiểu Box ra thẳng Loa!
Lời giải cho bài toán tổng thể của cụ là mua thêm 1 cái Receiver!!!

Gcar

Xe container
Receiver có lẽ chỉ dùng cho loa rời thôi. Soundbar có hết rồi.

tranxuan

Xe buýt
Xem phim em thích dùng HDMI, nghe nhạc thì coaxial, thường thì hệ thống mình sẽ set đc theo từng loại, cứ xem phim thì dùng HDMI, nghe nhạc lại chuyển qua coaxial (dây tốt 1 chút).

xedieu

Xe cút kít
Xem phim em thích dùng HDMI, nghe nhạc thì coaxial, thường thì hệ thống mình sẽ set đc theo từng loại, cứ xem phim thì dùng HDMI, nghe nhạc lại chuyển qua coaxial (dây tốt 1 chút).
Cụ công phu quá. Em tách riêng 2 hệ thống cho đỡ phải cắm rút.

Walking Tall

Xe buýt
Website
www.sand.com.vn
Tức là cái Receiver lúc này tạo thành thế 3 chạc: Box --> RCV --> 1 đầu ra TV & 1 đầu ra Loa phải không cụ?
Cụ thích cầu kỳ chứ nếu nghe bằng sound bar thì Optical hay HDMI ra ko phân biệt được đâu. Con Receiver thì nó như cái Hub cho cụ kết nối đủ thứ vào, khi cần chỉnh tiếng lấy từ bộ phát (box) hay lấy từ tivi chỉ cần chỉnh trên Receiver. Sau này muốn lắp thêm loa hay bộ phát (đầu đĩa...) cũng chỉ cần cắm vào Receiver thôi là xong.