[Funland] Hè đi Cô Tô hay Quan Lạn?

baba77

Xe buýt
Chả là hè này nhà em định cho trẻ con đi biển. Em đang cân nhắc Cô Tô hay Quan Lạn, vậy xin ý kiến đánh giá của cccm. Xin cảm ơn

step66

Xe hơi
Có cụ gì làm mảng này đấy, mời cụ đấy hiện hình là chuẩn !

IP man

Tháo bánh
Có trẻ con thì nên đi Quan Lạn gần hơn. Cụ nhớ mang theo cái quạt xạc phòng khi điện đóm không ổn.

IP man

Tháo bánh
Cảm ơn cụ, em xin thêm ý kiến về đi lại và ăn ở vui chơi cho bọn trẻ
Tổng quan thì như này cụ ah:
- Quan Lạn thì là đảo ở rìa vịnh Bái Tử Long nên đi tàu ra sóng nó vẫn êm hơn và đi nhanh hơn. Cô Tô là đảo ở hẳn ngoài, đi lâu hơn và nếu hôm nào biển có sóng thì khá là say sóng.
- Đảo Quan Lạn thực chất có 2 xã là Quan Lạn và Minh Châu. Ở Minh Châu có bãi biển cát trắng đẹp lắm. Vui chơi thì em thấy ko có gì, loanh quanh thăm thú là chủ yếu. Cụ đặt phòng thì hỏi xem có hoạt động trải nghiệm gì không. Nếu cụ ko lăn tăn nhiều về kinh phí thì cứ resort, khách sạn đẹp mà đặt. Ở homestay hên xui lắm. Ăn uống ngoài đảo thì xác định là đắt hơn trong bờ. Ở Quan Lạn có món đặc sản sá sùng đáng tiền, nên thử và nên mua. Hồi trước covid năm nào em cũng phải đi Quan Lạn để mua ít sá sùng khô về ăn cả năm.
- Cô Tô thì đảo to hơn, ngày xưa có khu water park bạn em làm khá vui. Sau khi nổi tiếng thì bị chính quyền thu, bây giờ ko biết thế nào.
- Không biết trẻ con nhà cụ bao tuổi, nếu nhỏ quá thì em khuyên không nên đi :(. Ra đảo sẽ hợp lý với những hoạt động trải nghiệm hơn.

baba77

Xe buýt
Tổng quan thì như này cụ ah:
- Quan Lạn thì là đảo ở rìa vịnh Bái Tử Long nên đi tàu ra sóng nó vẫn êm hơn và đi nhanh hơn. Cô Tô là đảo ở hẳn ngoài, đi lâu hơn và nếu hôm nào biển có sóng thì khá là say sóng.
- Đảo Quan Lạn thực chất có 2 xã là Quan Lạn và Minh Châu. Ở Minh Châu có bãi biển cát trắng đẹp lắm. Vui chơi thì em thấy ko có gì, loanh quanh thăm thú là chủ yếu. Cụ đặt phòng thì hỏi xem có hoạt động trải nghiệm gì không. Nếu cụ ko lăn tăn nhiều về kinh phí thì cứ resort, khách sạn đẹp mà đặt. Ở homestay hên xui lắm. Ăn uống ngoài đảo thì xác định là đắt hơn trong bờ. Ở Quan Lạn có món đặc sản sá sùng đáng tiền, nên thử và nên mua. Hồi trước covid năm nào em cũng phải đi Quan Lạn để mua ít sá sùng khô về ăn cả năm.
- Cô Tô thì đảo to hơn, ngày xưa có khu water park bạn em làm khá vui. Sau khi nổi tiếng thì bị chính quyền thu, bây giờ ko biết thế nào.
- Không biết trẻ con nhà cụ bao tuổi, nếu nhỏ quá thì em khuyên không nên đi :(. Ra đảo sẽ hợp lý với những hoạt động trải nghiệm hơn.
Cảm ơn cụ. Nhà em thì chưa đi đảo phía bắc nên chắc đi cho nó tắm biển. Chơi thì tự bày trò. Mấy đứa trẻ nhà em thì bé nhất cũng trên 10t rồi

IP man

Tháo bánh
Cảm ơn cụ. Nhà em thì chưa đi đảo phía bắc nên chắc đi cho nó tắm biển. Chơi thì tự bày trò. Mấy đứa trẻ nhà em thì bé nhất cũng trên 10t rồi
Vậy ok ạ.
Ra Quan Lạn thì cụ nên ở Minh Châu, bãi tắm đẹp hơn. Cụ nhớ theo dõi thời tiết, tránh mùa mưa bão, vì hôm nào có bão, biển động người ta cấm tàu thì mình kẹt trên đảo 1 vài hôm là chuyện thường :D

Mytv

Xe điện
Bé mới 10 tuổi thì Quan Lạn thôi. Đi gần đỡ mệt hơn. Biển lặng hơn. cảnh thì e đánh giá ko bằng Cô Tô.

baba77

Xe buýt
Vậy ok ạ.
Ra Quan Lạn thì cụ nên ở Minh Châu, bãi tắm đẹp hơn. Cụ nhớ theo dõi thời tiết, tránh mùa mưa bão, vì hôm nào có bão, biển động người ta cấm tàu thì mình kẹt trên đảo 1 vài hôm là chuyện thường :D
Em ko voka cụ được nữa. Cảm ơn cụ.

smallcarvn

Xe buýt
Có trẻ con thì nên đi Quan Lạn gần hơn. Cụ nhớ mang theo cái quạt xạc phòng khi điện đóm không ổn.
Đi du lịch lại phải mang quạt thế này thì không vui rồi.

IP man

Tháo bánh
Đi du lịch lại phải mang quạt thế này thì không vui rồi.
Vì có năm em đi Quan Lạn, hồi đó nhà nhà đua nhau làm homestay, lúc cao điểm máy lạnh bật hàng loạt vượt công suất, trạm biến áp xã đó chịu không nổi nên mất điện hehe…
Có chạy máy phát thì cũng ko đủ công suất cho máy lạnh, quạt thì chạy lờ đờ.
May mà em cẩn thận luôn có cái quạt xạc nhỏ trong ba lô, thì nó là thứ quý giá nhất lúc đấy :))

duongqua

Xe container
klq,nhưng hè e thích đi ĐN với miền trong hơn miền Bắc :D

Anycar

Xe tăng
Cô Tô bây giờ mới chuẩn bị đi thì hơi mạo hiểm. Sắp đến mùa mưa bão. Ra không về được.

kenzzz

Xe buýt
Ra cô tô biển nước trong hơn vì đảo xa hơn , nhưng đi tàu say sóng lắm , tốt nhất đi quan lạn cho nó gần

rfs

Xe điện
Đảo Thanh Lân (cũng thuộc Cô Tô) em thấy tắm sướng hơn bên đảo chính Cô Tô

haiyen1012

Xe điện
Cô Tô hơn nhiều