[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Giờ đi đâu ngồi cafe hay ăn nhậu với lũ bạn e cũng thấy chủ đề đất cát, mua bán BDS nó lên hàng đầu, mà e chẳng biết mô tê gì lĩnh vực ấy , ngồi như vịt nghe sấm ấy. Chủ đề này giờ hot thế hả các cụ :(
Chắc mợ đùa chứ, ngành kinh doanh quốc dân/công nghệ lõi, nhà nào chả tham gia ít nhiều khà khà. Mấy anh người Mông tận núi cao cũng đang ra nương nhà mình để phân lô ra bán kìa.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Đu đỉnh bđs còn thốn hơn cả đu đỉnh chứng khoán. FOMO đu đỉnh còn cắt lỗ dễ vì qua đỉnh chứ đu đỉnh bđs thì phải cả năm trời mới biết đc là mình vừa đu đỉnh trong khi è cổ nộp lãi vay ngân hàng và không thấy là giá đã xuống. Hỏi cò thì vẫn cứ nghĩ giá trên cao lại tự tin nắm giữ. Sau vài năm chịu không nổi nhiệt mới quyết định bán thì mới phát hiện ra là giá đã giảm rất sâu rồi. Nếu không vay nợ thì cơ bản vẫn gồng được đợi tới hồi bùng tiếp theo chứ vay nợ thì nhục không kể xiết.
Còm cụ phản ánh đúng ko khác 1 tí nào về e giai đoạn 2008-2012.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ơi bạn em bẩu ở bên tây trái phiếu 3 không :
- Không đánh giá tín nhiệm
- Không bảo lãnh thanh toán
- Không bảo lãnh phát phát hành
Thường mấy cái quỹ mạo hiểm nó mới mua còn các nhà đầu tư cá nhân họ tránh xa lắm. Ấy thế mà dân mình đổ xô vào mua vì ham lãi suất cao . Như trái chủ của THM giờ tìm đến BCA mà lấy tiền nhé
Cụ cho em hỏi là những doanh nghiệp nào đươc phát hành trái phiếu huy động vốn vậy ?. Em tưởng chỉ Nhà nước mới phát hành được trái phiếu chứ ?. Hay các công ty lên sàn chứng khoán thì được phát hành trái phiếu ạ !?

badman1

Xe tải
Ông bạn em học hành bao năm xong đi làm cho thằng tây. Cuối năm ngoái được cử về VN để mua cổ phần cho tập đoàn của nó. Cu cậu kể chuyện đấu gia cổ phần. Các Cty nước ngoài chỉ dám tăng đến 30% để mua thì Cty VN tăng 1 phát 100% làm mấy thằng tây chạy mất dép. Bọn tây cay cú lắm đi điều tra xem đối thủ tiền đâu ra mà hào phóng thế. Sau mới phát hiện đối thủ Cty nó vừa phát hành mấy ngàn tỉ trái phiếu. Thằng bẹn bảo éo hiểu dân tộc mình ăn gì mà đổi tiền lấy giấy 1 cách dễ dàng thế. Trái phiếu 3 không tây nó coi là rác thế mà ở VN bán ầm ầm. Nó bẩu chỉ vài năm nữa thị trường sẽ vỡ nợ hàng loạt. Thủ phạm chính là sự quản lý quá dễ dãi của chú phỉnh khiến doanh nghiệp huy động vốn quá dễ và vô trách nhiệm. Điều này sẽ tàn phá thị trường khủng khiếp ....
NÓ đã tăng X2,X3, thậm chí X4 vì cò lái thì việc nó trở lại giá trị thật là lẽ thường cụ a

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Đu đỉnh bđs còn thốn hơn cả đu đỉnh chứng khoán. FOMO đu đỉnh còn cắt lỗ dễ vì qua đỉnh chứ đu đỉnh bđs thì phải cả năm trời mới biết đc là mình vừa đu đỉnh trong khi è cổ nộp lãi vay ngân hàng và không thấy là giá đã xuống. Hỏi cò thì vẫn cứ nghĩ giá trên cao lại tự tin nắm giữ. Sau vài năm chịu không nổi nhiệt mới quyết định bán thì mới phát hiện ra là giá đã giảm rất sâu rồi. Nếu không vay nợ thì cơ bản vẫn gồng được đợi tới hồi bùng tiếp theo chứ vay nợ thì nhục không kể xiết.
Trải nghiệm thú vị mà nhiều người đã trải qua những năm 2010-2019

anhkhoihn

Xe tăng
Cụ cho em hỏi là những doanh nghiệp nào đươc phát hành trái phiếu huy động vốn vậy ?. Em tưởng chỉ Nhà nước mới phát hành được trái phiếu chứ ?. Hay các công ty lên sàn chứng khoán thì được phát hành trái phiếu ạ !?
Theo luật thì phải là công ty đại chúng phát hành trái phiếu dưới sự cho phép của UBCKNN. Như vụ THM thì mấy công ty này chưa phải là công ty đại chúng nhưng nó vẫn phát hành và đã có sự cho phép của UBCKNN. Do vậy nên UBCKNN mới thông báo thu hồi .....

boy_xedap

Xe điện

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thường mấy cái quỹ mạo hiểm nó mới mua còn các nhà đầu tư cá nhân họ tránh xa lắm. Ấy thế mà dân mình đổ xô vào mua vì ham lãi suất cao . Như trái chủ của THM giờ tìm đến BCA mà lấy tiền nhé
Vầng, đây bán đầy các bank :)

up_and_down

Xe tải
BXD: có doanh nghiệp BDS phát hành trái hơn 40 lần vốn. Ví dụ, vốn chủ sở hữu 100 tỷ, phát hành hơn 4 nghìn tỷ. Kinh hoàng.
Bộ Xây dựng: Có doanh nghiệp bất động sản phát hành trái phiếu lớn gấp 40 lần vốn (cafef.vn)

hoviethung

Xe lăn
Theo luật thì phải là công ty đại chúng phát hành trái phiếu dưới sự cho phép của UBCKNN. Như vụ THM thì mấy công ty này chưa phải là công ty đại chúng nhưng nó vẫn phát hành và đã có sự cho phép của UBCKNN. Do vậy nên UBCKNN mới thông báo thu hồi .....
Nó qua mặt bằng cách hợp tác đầu tư qua công ty mẹ là công ty đại chúng đó cụ? Công ty CK không thể vô can qua vụ này được. Mọi người hãy chờ xem.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Hệ luỵ là mấy ngày nghỉ lễ về quê thấy tủi vl , quê nhà nào cũng con ô tô mới cóng đậu cửa, đất thì bảo còn 7-8 sào nữa bán nhanh cũng chục tỷ mà thôi ko bán nữa, ở thủ đô vật lộn hơn 3 chục năm vẫn trên răng dưới ***.mà cái giống đất đã lên rồi thì chỉ có đứng yên ko có gd hoặc tăng tiếp chứ đeo bao h xuống.

tkmoi

Xe tải
Chán quá. Đất cứ lên hoài