[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Raul7

Xe tải
Cái gì cũng có tính chu kỳ chứ cụ
Đất tăng nhanh rồi sẽ giảm nhanh như giai đoạn 2011-2013
Cả xã hội lao vào đất do lòng tham thôi, ai tham quá sẽ phải trả giá

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Chả giấu các bác. Tôi làm sx. Sốt đất tôi vẫn làm sx nhưng giá vật liệu lên mà tôi ko tăng giá bán. Nhưng quyết giữ vững chất lượng sp.
Tôi cũng tranh thủ mua vài lô. Lãi đầu năm tới giờ cũng ăn ra đôi tỉ. Lấy nó nuôi sản xuất và bù lỗ trường mầm non.
Tôi nhận thấy đất hạ và sẽ giảm nhiệt đó với cơ chế này. Đất ko ở mà chỉ đầu cơ ko sinh ra gtri cho xã hội!

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Vk em mấy tháng nay cũng làm thêm bđs, tiền chưa thấy đâu mà đi suốt ngày
Ko ăn thua đâu nghỉ đi cụ tập trung cv ấy. Muốn giầu phải đi đtu. Nhưng hiện tại dao rơi tay to bán ra rồi. Giờ thu tiền về ko ai ngu mua vào cả

Diep1979

Xe điện
Ko ăn thua đâu nghỉ đi cụ tập trung cv ấy. Muốn giầu phải đi đtu. Nhưng hiện tại dao rơi tay to bán ra rồi. Giờ thu tiền về ko ai ngu mua vào cả
Khuyên mãi mà ả bảo anh cho em trải nghiệm 😂
Em thấy bán chắc được vài đồng hoa hồng, nhưng cái mất là bỏ bê việc gia đình. Đó là cái hại lớn nhất vì sale là có khách lại phải đi xem trước, dẫn họ đi mà chắc gì đã mua

Airbus A350

Xe điện
Khuyên mãi mà ả bảo anh cho em trải nghiệm 😂
Em thấy bán chắc được vài đồng hoa hồng, nhưng cái mất là bỏ bê việc gia đình. Đó là cái hại lớn nhất vì sale là có khách lại phải đi xem trước, dẫn họ đi mà chắc gì đã mua
Cụ lôi vợ về đi, quanh em có nhiều đôi bỏ nhau vì vợ đi làm cò đất rồi đấy.

Raul7

Xe tải
Mấy ofer kiêm.báo ol nên nhanh ra truyện :)).

Sốt đất cũng như sốt của người, nếu vài năm ko có mới nguy hiểm vì tiềm ẩn rủi ro của bệnh khác, mà của con ng có thể là ung thư, còn nền kinh tế có thể đang giảm phát và sức mua ngày 1 đi xuống.

Ở mặt tích cực, sốt đất thúc đẩy nhanh quá trình đô thị hóa. Các dn tích cực phát triển các dự án bđs đáp ứng cầu do lãi cao. Các cá nhân có đất bán đi sẽ xây nhà cửa luôn là ưu tiên hàng đầu nên bộ mặt đô thị cũng tốt lên với nhiều nhà đẹp, kiên cố. Bằng mắt thường sẽ thấy nhiều nơi nhờ sốt đất mà nhà c4 đc biệt thự hóa nhanh chóng.
Sốt đất kéo theo ngành sx, buôn bán vật liệu xd phát triển. Là đầu vào của các công trình xd nên ngành này hưởng lợi lớn nhất.

Sốt đất thúc đẩy nhanh quá trình xáy dựng hạ tầng của nhà nc và cả tư nhân. Nhờ số thuế lớn thu đc từ tt bđs, nhà nc cũng đầu tư vào hạ tầng để kết nối các đô th, nâmg cấp đường xá, xây thêm trường học.
Sốt đất là cách hữu hiệu nhất lôi số vàng + usd tiết kiệm trong dân vào lưu thông. Tất nhiên rồi, chả ai bán 2 thứ đó để ăn cả, mua nhà đất thì ok thôi.

Còn mặt tiêu cực....báo viết rồi :D

Giờ là cân nhắc xem chu kì sốt nên là bao lâu và đỉnh đáy nên cách nhau bao %. Mời nhà nc và nhân dân cùng bàn kế hoạch tạo sóng nào :))
E bổ sung là tạo công ăn việc làm cho xã hội như các công nhân nhà máy sx vật liệu xd, đội thi công, ngay cả đội tư vấn, cò đất...

Diep1979

Xe điện

aitymo

Xe tăng
Ai cũng kêu đắt mà không ai kêu tiền ở đâu ra?
Thừavtieenf ắt mua đất cho đến khi hết tiền thế thôi

BinhWalker

Xe điện
Không cụ ạ, những người nắm giữ nhiều đất đai nhà cửa đều ở lại hết.
1975 bỏ lại đi nhiều cụ ạ. Nhiều biệt thự, nhà mặt tiền đắc địa của người chế độ cũ để lại sau đó trưng dụng. Về sau cũng kiện cáo khá nhiều, cũng có vụ thắng người ở bển đòi lại được. Vấn đề này hiện nay vẫn còn phổ biến, phức tạp, nhất giá đất miền Nam bây giờ cao hơn Hà Nội.

BinhWalker

Xe điện
Ngành giáo dục thật sự kém cập nhật. Đúng ra họ phải mở 3-5 trường đại học, 10-15 trường cao đẳng chuyên về kinh doanh bđs....
Bây giờ nhiều trường có khoa BĐS rồi cụ. Một mảng dịch vụ đào tạo lớn nữa là chứng chỉ môi giới BĐS, đến lúc sẽ bắt buộc qua môi giới chuyên nghiệp.

"Nghề bđs" là nghề đòi hỏi chuyên môn cao chứ hiện nay đa phần tay nganh.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chả giấu các bác. Tôi làm sx. Sốt đất tôi vẫn làm sx nhưng giá vật liệu lên mà tôi ko tăng giá bán. Nhưng quyết giữ vững chất lượng sp.
Tôi cũng tranh thủ mua vài lô. Lãi đầu năm tới giờ cũng ăn ra đôi tỉ. Lấy nó nuôi sản xuất và bù lỗ trường mầm non.
Tôi nhận thấy đất hạ và sẽ giảm nhiệt đó với cơ chế này. Đất ko ở mà chỉ đầu cơ ko sinh ra gtri cho xã hội!
Em quan tâm cái bồn của cụ, cụ bảo ko tăng giá bán, vậy giá loại 1.000l giờ giá nào hả cụ?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
1975 bỏ lại đi nhiều cụ ạ. Nhiều biệt thự, nhà mặt tiền đắc địa của người chế độ cũ để lại sau đó trưng dụng. Về sau cũng kiện cáo khá nhiều, cũng có vụ thắng người ở bển đòi lại được. Vấn đề này hiện nay vẫn còn phổ biến, phức tạp, nhất giá đất miền Nam bây giờ cao hơn Hà Nội.

Thời đó những người nhiều đất cát gọi là địa chủ, số lượng lớn ở miền Bắc cụ ạ.
Năm 1975 có mỗi cái máy bay, Mỹ đón trí thức-chức sắc chứ không rảnh mà đón mấy ông địa chủ chân đất mắt toét sang làm gì cụ nhé.

BinhWalker

Xe điện
Thời đó những người nhiều đất cát gọi là địa chủ, số lượng lớn ở miền Bắc cụ ạ.
Năm 1975 có mỗi cái máy bay, Mỹ đón trí thức-chức sắc chứ không rảnh mà đón mấy ông địa chủ chân đất mắt toét sang làm gì cụ nhé.
Cụ có chắc là cụ nói thời 1975 ko, hay cụ nhầm niên đại 1954? :D sau 1975 còn vượt biên để lại nhà đất nữa.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có chắc là cụ nói thời 1975 ko, hay cụ nhầm niên đại 1954? :D sau 1975 còn vượt biên để lại nhà đất nữa.
Không cụ ạ, cụ có thể tìm hiểu thêm về khái niệm địa chủ, những người nắm giữ nhiều đất đai nhất.

BinhWalker

Xe điện
Không cụ ạ, cụ có thể tìm hiểu thêm về khái niệm địa chủ, những người nắm giữ nhiều đất đai nhất.
Cụ yên tâm em còn nghiên cứu cả cải cách ruộng đất ở miền Bắc và miền Nam qua các thời kỳ. Các địa chủ miền Nam thẳng cánh cò bay như công tử Bạc Liêu, cụ xem Hắc Bạch công tử khoe đất :D hay đất chú Hỏa ở Saigon bây giờ nhiều công trình lịch sử ở Quận 1 là trên đất chú Hỏa.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ yên tâm em còn nghiên cứu cả cải cách ruộng đất ở miền Bắc và miền Nam qua các thời kỳ. Các địa chủ miền Nam thẳng cánh cò bay như công tử Bạc Liêu, cụ xem Hắc Bạch công tử khoe đất :D hay đất chú Hỏa ở Saigon bây giờ nhiều công trình lịch sử ở Quận 1 là trên đất chú Hỏa.

Em thấy cụ toàn lấy ví dụ ba lăng nhăng, không liên quan gì.
Xin thưa con cháu công tử Bạc Liêu giờ đang đi chạy xe ôm ở VN nhé, không hiểu lý do gì mà kêu người ta theo máy bay sang Mỹ???

tieudaovnt

Xe tăng
VN đô thị hoá thấp có 35%, gần như 100% hộ gia đình đều có đất, ít nhất là ở quê, ít thì vài trăm m2, nhiều hàng mẫu đất. Sốt đất là lợi chả có gì hại. Nhà nước lợi, doanh nghiệp lợi, người dân lợi. Còn bảo đất cao giá thuê cao đẩy chi phí sx cao là hoàn toàn sai, giá thuê VN có liên thông với giá đất đâu.
Còn bảo nó ảnh hưởng đến khoa học công nghệ gì đó, thì lại càng không liên quan.
Nó sẽ là vấn đề khi đô thị hoá VN lên tới 60-70 %, một cơ số giới trẻ đến tuổi lập gia đình có con nhỏ , tầm 30-35 tuổi không thể mua được nhà dù nhà hạng C, mà tương lai ấy như TQ hiện tại, thì VN còn phải mất ít nhất 30 năm nữa. Lúc đó mới là vấn đề, chứ giờ sốt đất cũng tốt chứ có gì xấu đâu nhỉ. Đến lúc đó giá cao gấp 3-4 lần hiện tại thì ta chuyên sang học tập Mỹ đánh thuế bđs chưa muộn, lại thu được cơ số tiền hàng năm.