[Funland] Hệ thống Giáo dục Vinschool hoàn trả 70% - 100% học phí mùa dịch cho phụ huynh học sinh

haizz

Xe tải
Phải đọc kỹ cụ ơi. Học phí thường k có xe cộ, ăn uống. Như trường trong TPHCM thu cả năm nó bảo chuyển sang năm chứ nó k hoàn trả. Phụ huynh thì muốn trả lại.
Em k phản đối giảm. Nhưng phải căn cứ ví dụ Vin vẫn trả lương cho gv thì tiền ấy phải lấy từ học phí. Thấp cũng được.
Chứ k thể giảm học phí rất nhiều, nhưng lấy tiền từ mảng khác trả lương cho giáo viên vì như thế là bán phá giá.
Mời cụ đọc kĩ ạ: Trường QT Việt Úc thu tiền học phần 4 của năm học này, 100% dù chỉ học online với thời lượng rất ít so với học ở trường. Tiền ăn tiền xe nếu ko dùng thì thu làm gì? Kể cả sẽ cấn trừ vào năm học sau cũng rất vớ vẩn.
Vins ko thu tiền mầm non, thu 30% c1-2-3 vì học online, 1 số trường cũng ko thu học phí những tháng nghỉ là hoàn toàn hợp lí ko có gì gọi là phá giá cả bởi họ có quỹ dự phòng rủi ro, chẳng việc gì phải lấy tiền từ mảng khác đập vào như cụ nói đâu. Bao năm kiếm rồi năm nay thất thu 3 tháng ko làm họ chết được.

lum..zzz

Xe điện
Đối với em, một phụ huynh có 1 cháu học ở PTTH Vinschool, đây là tin rất vui dù với em không là số tiền "nhiều"...

https://cafef.vn/he-thong-giao-duc-vinschool-hoan-tra-70-100-hoc-phi-mua-dich-cho-phu-huynh-hoc-sinh-20200423155611297.chn

Nếu đặt cạnh các trường tư, trường quốc tế khác thì em nghĩ là Vinschool nhận được "nhiều" tôn trọng từ hành động này

https://cafef.vn/them-1-truong-quoc-te-co-hoc-phi-gan-700-trieu-dong-nam-yeu-cau-dong-tien-hoc-quy-4-du-dang-nghi-dich-tham-chi-phat-khi-nop-cham-2020041723023208.chn

https://cafef.vn/vu-viec-phu-huynh-phan-doi-tiep-tuc-dong-hoc-phi-ca-tram-trieu-dong-du-tien-truoc-do-chua-dung-den-truong-quoc-te-viet-uc-chinh-thuc-phan-hoi-20200419081248502.chn

Cụ/mợ nào nhận được tin báo hoàn trả từ trường học của con mình thì cùng báo tin vui nhé :D
Mấy nhóc em đi học TH thì lại dc tính kiểu giảm trừ 10% năm sau và học miễn phí tháng 6

Mrphamvn

Xe tăng
100 củ/năm, hoàn 70% mùa dịch từ 3/2 thì tầm 3 tháng, cỡ hơn 20 củ thôi cụ, nhưng vẫn ấm thật :D
Con em cũng học Vin school , tính như mợ ko chính xác đâu. Vì năm nay các cháu sẽ phải học 12 tháng lận. TÍnh ra mợ vẫn phải trả nhiều hơn đấy, ko phải tiết kiệm đc 20tr đâu ạ

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Không còn trò gì bẩn tưởi hơn hay sao mà phải lén lút vang thế. Nếu đủ lập luận thì mời ra ánh sáng lên đài đi, làm thế không hay ho gì đâu. Mời cụ ly vang đáp lễ.
100 củ/năm, hoàn 70% mùa dịch từ 3/2 thì tầm 3 tháng, cỡ hơn 20 củ thôi cụ, nhưng vẫn ấm thật :D

BigC

Xe tăng
Học online em thấy chả hiệu quả mấy, hình như có một khảo sát trên thế giới về học từ xa mùa covid này cũng nói là không hiệu quả :(
Con nhà em lại bảo chả cần đến trường nữa cũng dc vì học online là ok. Em theo dõi thì thấy học online nhưng rất nghiêm túc, đúng giờ, bài vở kiểm tra online đầy đủ chứ kg láo nháo như mình nghĩ ban đầu là chắc bọn này học cho đỡ quên... :)

Không còn trò gì bẩn tưởi hơn hay sao mà phải lén lút vang thế. Nếu đủ lập luận thì mời ra ánh sáng lên đài đi, làm thế không hay ho gì đâu. Mời cụ ly vang đáp lễ.
Bố mày thấy còm hèn hạ ngứa tai bố mày vang, lén cái lol gì????

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mời cụ đọc kĩ ạ: Trường QT Việt Úc thu tiền học phần 4 của năm học này, 100% dù chỉ học online với thời lượng rất ít so với học ở trường. Tiền ăn tiền xe nếu ko dùng thì thu làm gì? Kể cả sẽ cấn trừ vào năm học sau cũng rất vớ vẩn.
Vins ko thu tiền mầm non, thu 30% c1-2-3 vì học online, 1 số trường cũng ko thu học phí những tháng nghỉ là hoàn toàn hợp lí ko có gì gọi là phá giá cả bởi họ có quỹ dự phòng rủi ro, chẳng việc gì phải lấy tiền từ mảng khác đập vào như cụ nói đâu. Bao năm kiếm rồi năm nay thất thu 3 tháng ko làm họ chết được.

Em đã bảo đọc thật kỹ mà. Họ bảo thu để duy trì sau đó sẽ tính cụ thể. Chứ k phải k dùng mà vẫn thu.
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Chứ có phải ai cũng dày vốn như Vin.
1 căn hộ đủ trả lương cho cả trường 1 tháng rồi.
Trích bài cụ gửi:
Về chi phí ăn uống và xe đưa rước, nhà trường sẽ trở lại hoạt động ngay sau khi dịch bệnh được kiểm soát và các cơ quan chức năng cho phép mở cửa. Khi đó, chi phí ăn uống và xe đưa rước của HS sẽ chỉ được tính cho những ngày thực tế HS có sử dụng xe đưa đón và ăn uống tại trường. Vào cuối năm học, tất cả các chi phí ăn uống và xe đưa rước chưa được sử dụng sẽ được chuyển vào chi phí của năm học kế tiếp. Trong trường hợp HS không còn tiếp tục học tập tại VAS vào năm học tiếp theo, nhà trường sẽ hoàn lại chi phí này.

tomania

Xe buýt
Mầm non mà học online cái gì nhỉ? Bắt con em học online em còn tẩn cho chứ ở đấy mà thu tiền. 8-|
Lớp Alvin - 5 tuổi học online 2 buổi 1 ngày - mục đích chình cho các bé giữ nếp thôi, các bài học cũng đơn giản

minhvmu

Xe buýt
Em không có tiền cho con học ở Vin nhưng cũng rất khâm phục Vinschool. Chỉ ao uơc cho F1 học trường này. Cụ nào bán bàn thờ loại tốt bán cho em 1 cái em về thờ Vin cái để tỏ lòng tôn kính được không.
Tưởng cố nặn được câu xách mé, đểu giả mà sang được thằng người à. Theo đúng cái avatar, chạy ra ngoài cửa hàng đồ thờ để tự khuân về 1 cái bàn thờ đi, đừng chỉ nghĩ và gõ phím trên of này nữa.
Cụ ghét hay ưa Vin là việc riêng, tôi không ý kiến. Đây là thớt nói về việc làm của cái trường đang dạy dỗ nhiều học sinh. Đíu phải là cái thớt rủa xả, vì vậy cái giọng đểu giả trù úm người ta chết là điều đáng tởm lợm.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Ô hay quá. Tưởng thế nào chứ lại cũng thế thôi à? Come on. Xem có tý trình nào nữa phô diễn hết ra đê. Tặng cụ ly vang cho nó nhớn người ra nhá.
Tưởng cố nặn được câu xách mé, đểu giả mà sang được thằng người à. Theo đúng cái avatar, chạy ra ngoài cửa hàng đồ thờ để tự khuân về 1 cái bàn thờ đi, đừng chỉ nghĩ và gõ phím trên of này nữa.
Cụ ghét hay ưa Vin là việc riêng, tôi không ý kiến. Đây là thớt nói về việc làm của cái trường đang dạy dỗ nhiều học sinh. Đíu phải là cái thớt rủa xả, vì vậy cái giọng đểu giả trù úm người ta chết là điều đáng tởm lợm.

PTKIEN PHLAB

Xe đạp
các trường tư khác trung bình thu hp 20 triệu/ năm, đú theo nó miên hp trong mua dịch thì đóng của trường luôn cụ nhỉ.
Cụ có tìm hiểu chương trình dạy của mỗi trường không ạ? Để đánh giá học phí đắt hay rẻ thì phụ thuộc quá nhiều yếu tố khác! Học phí 20 tr/ năm thực sự dành cho các trường tư ít tên tuổi, chứ các trường nổi tiếng như Marie Quyri, Lomonoxop, Đoàn Thị Điểm...hay các trường có chương trình Cambridge như Việt Úc, Vin, TH, Olympia,....thì không có mức đó cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

haizz

Xe tải
Em đã bảo đọc thật kỹ mà. Họ bảo thu để duy trì sau đó sẽ tính cụ thể. Chứ k phải k dùng mà vẫn thu.
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Chứ có phải ai cũng dày vốn như Vin.
1 căn hộ đủ trả lương cho cả trường 1 tháng rồi.
Trích bài cụ gửi:
Về chi phí ăn uống và xe đưa rước, nhà trường sẽ trở lại hoạt động ngay sau khi dịch bệnh được kiểm soát và các cơ quan chức năng cho phép mở cửa. Khi đó, chi phí ăn uống và xe đưa rước của HS sẽ chỉ được tính cho những ngày thực tế HS có sử dụng xe đưa đón và ăn uống tại trường. Vào cuối năm học, tất cả các chi phí ăn uống và xe đưa rước chưa được sử dụng sẽ được chuyển vào chi phí của năm học kế tiếp. Trong trường hợp HS không còn tiếp tục học tập tại VAS vào năm học tiếp theo, nhà trường sẽ hoàn lại chi phí này.
Em đã đọc rất kĩ và hiểu ý này, nhưng em thấy việc ép PH nộp tiền rồi trừ sau cũng rất vớ vẩn. Ngoài ra phần quan trọng nhất là họ thu phí học phần 4 100% trong khi học phần 3 đã thu mới học được 1/3, và học phần 4 học online với thời lượng rất ít. Như vậy trường vẫn cầm 2/3 học phí (cả tiền ăn, xe đưa đón lẫn phí học ngoại khoá) của học phần 3, sao ko trừ luôn rồi hãy thu học phần 4. Nói trường khó khăn, phụ huynh cũng khó khăn chứ chẳng lẽ nộp tiền cho con học mà thiên tai dịch bệnh, rủi ro bắt phụ huynh chịu hết?
Em được biết nhiều trường khó khăn, họ có xin phụ huynh trợ giúp qua mùa dịch bằng cách nộp HP trước, nhưng giọng điệu khác hẳn VAS, và kêu gọi sự giúp đỡ tự nguyện chứ ko phải ép PH, không phải tự nhiên phụ huynh VAS bức xúc. Trường này mở được 20 năm, học phí mấy trăm triệu/hs/1 năm mà mới có 3 tháng nghỉ dịch đã không trụ nổi thì nghe quá vô lí.
Còn Vins, mỗi nghạch kinh doanh đều có 1 quỹ vốn riêng chứ chẳng bao giờ có chuyện giật gấu vá vai, lấy tiền bán cc đi trả lương giáo viên đâu cụ ạ.

haizz

Xe tải
Cụ có tìm hiểu chương trình dạy của mỗi trường không ạ? Để đánh giá học phí đắt hay rẻ thì phụ thuộc quá nhiều yếu tố khác! Học phí 20 tr/ năm thực sự dành cho các trường tư ít tên tuổi, chứ các trường nổi tiếng như Marie Quyri, Lomonoxop, Đoàn Thị Điểm...hay các trường có chương trình Cambridge như Việt Úc, Vin, TH, Olympia,....thì không có mức đó cụ nhé!
Chắc cụ ấy nhầm 20tr/ tháng cụ ạ. Chứ 20tr/ năm thì trường công + học thêm còn chưa đủ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các trg bậc THPT thì đa phần để học phí 20 tr năm thôi, nhưng còn nhiều các khoản khác nên số thực tế phải nộp khác số công bố.
nhưng ghét cái dậy ol một số trg dậy cho qua chuyện. Trg con em mấy thầy cô live tream như bán hàng ol. Đợt rồi bóp băng thông học sinh vào out ra kiên tục

noibai_linking

Xe tải
Trường công ko ko thu gì thì phải

longdelta

Xe tăng
Con em học online trường làng công lập :D chả thấy thu đóng học phí gì cả :D