[Funland] Hệ thống phòng thủ "Vòm sắt" của Israel

boyboy1990

Xe điện
Giấu pháo vào núi là bài cơ bản mà tất cả các nước đều làm, đặc biệt là những nước không mạnh về không quân. Đây là nhận thức cơ bản rồi cụ. Đến mạnh như TQ thì pháo cũng hầu hết nhét núi thôi. Nếu không giấu đi thì pháo sẽ bị không quân đối phương thịt sạch sau vài loạt đạn đầu.
Còn pháo Triều Tiên nhét núi thì đã quá nhiều tài liệu nói rồi em cũng không cần dẫn lại làm gì.

Để đánh sập 1 tòa nhà 30 tầng thì cần vài chục quả Scud đấy cụ, không ít đâu. Lượng thuốc nổ mà tên lửa hay pháo phản lực mang theo là rất nhỏ nếu so với 1 máy bay ném bom.
Vâng, vài chục quả của cụ đây, tên lửa không đối đất phóng từ máy bay đấy nhé:
Các tòa nhà cao tầng không cần thiết phải bị đánh sập hoàn toàn thì mới là phá hủy, chỉ cần bị hư hại nặng kết cấu là đã không ai dám ở trong đó nữa rồi. Chưa kể khi trúng đạn mà không may bùng phát đám cháy thì chỉ có đứt.

Kiến thức pháo để trong núi của cụ chỉ áp dụng với loại này:

Còn với phảo phản lực cơ động trên hệ thống khung gầm bánh lốp, chả thằng điên nào để ở trong núi cả, trừ khi niêm cất:

Chỉnh sửa cuối:

boyboy1990

Xe điện
Quả đạn pháo rơi trên sân thượng tòa nhà thì chắc tầng cao nhất bị hư hỏng, cháy nổ chứ các tầng dưới chỉ bị ê mông tí thôi, cho nên nói sau loạt đạn đầu thì Seoul thành bình địa nó hài hài thế nào ấy!
Nếu nó ko rơi trên sân thượng mà rơi vào khúc giữa hoặc vào phần móng thì sao cụ? Nếu nó gây cháy cả tòa nhà thì lúc đó có ai đi dập lửa ko? Hay tất cả đều chạy de hết cả kèn ra?
Mà nghe cụ nói quả đạn pháo nó cứ như đang nói về quả pháo cối ấy nhỉ :D? Quả "đạn pháo" trong hình ở còm phía trên của em nó dùng đầu nổ nặng sơ sơ có 240kg thôi cụ ạ, chắc cụ ko tưởng tượng ra được 240kg thuốc nổ nó công phá đến mức nào đâu nhỉ?

2209

Xe tải
Vâng, vài chục quả của cụ đây, tên lửa không đối đất phóng từ máy bay đấy nhé:
Các tòa nhà cao tầng không cần thiết phải bị đánh sập hoàn toàn thì mới là phá hủy, chỉ cần bị hư hại nặng kết cấu là đã không ai dám ở trong đó nữa rồi.
Kiến thức pháo để trong núi của cụ chỉ áp dụng với loại này:

Còn với phảo phản lực cơ động trên hệ thống khung gầm bánh lốp, chả thằng điên nào để ở trong núi cả, trừ khi niêm cất:

Cụ đọc xem Israel dùng bao nhiêu quả tên lửa để đánh sập tòa nhà đó. Mà tòa nhà đó cũng chỉ có 14 tầng nhé.
Trước giờ pháo phản lực chỉ dùng để đánh bộ binh. Còn để phá hủy thành phố thì pháo phản lực quá đắt và quá ít để có thể làm được. Toàn bộ hệ thống pháo phản lực của Triều Tiên đem ra dùng hết còn không bằng 1 ngày ném bom của Mỹ, em nhắc lại.
Đến Mỹ bắn hơn 1000 quả Tomahawk vào Syria còn chưa hủy diệt được cái gì, vẫn phải mang máy bay ném bom vào ném ròng rã mấy năm.

2209

Xe tải
Nếu nó ko rơi trên sân thượng mà rơi vào khúc giữa hoặc vào phần móng thì sao cụ? Nếu nó gây cháy cả tòa nhà thì lúc đó có ai đi dập lửa ko? Hay tất cả đều chạy de hết cả kèn ra?
Mà nghe cụ nói quả đạn pháo nó cứ như đang nói về quả pháo cối ấy nhỉ :D? Quả "đạn pháo" trong hình ở còm phía trên của em nó dùng đầu nổ nặng sơ sơ có 240kg thôi cụ ạ, chắc cụ ko tưởng tượng ra được 240kg thuốc nổ nó công phá đến mức nào đâu nhỉ?
Cụ lại nói "quả đạn pháo 240kg thuốc nổ" thì em chịu cụ rồi. Em xin rút khỏi tranh luận với cụ ạ. Hiểu biết của cụ ngoài tầm với của em.

nvht

Xe điện
nếu dễ ăn TT thì Mỹ và HQ nó đã thịt từ lâu rồi.
TT nó còn có cả hải quân mạnh nữa, nó nã vũ khí từ biển vào các hải cảng của HQ cũng đủ chết

Tổng thống Covid

[Tịch thu bằng lái]
Để đẩy được quả đạn nặng 240kg đi xa 60km và hệ thống phóng đặt trong hầm thì chắc cả cái hầm đó phải là rất rộng chứ không mọi người trong hầm thành cua nướng hết!

Chỉnh sửa cuối:

lotomo2015

Xe buýt
Đầu nổ nặng đến 240 kg? Thế là nó ngang quả bom 500 pound rồi.

boyboy1990

Xe điện
Để đẩy được quả đạn nặng 240kg đi xa 60km và hệ thống phóng đặt trong hầm thì chắc cả cái hầm đó phải là rất rộng chứ không mọi người trong hầm thành cua nướng hết!
Đầu nổ nặng đến 240 kg? Thế là nó ngang quả bom 500 pound rồi.
Đấy là đầu nổ của quả pháo phản lực đường kính 300mm mà các cụ, KN-09 Triều Tiên phát triển từ BM-30 của Nga Ngố. Cả quả pháo nặng 800kg thôi chứ mấy.
Thấy bảo TT nó có đạn đầu nổ giảm xuống còn 190kg nhưng tầm xa tăng lên đến gần 200km so với tầm bắn 70km của đạn Nga Ngố.

Chỉnh sửa cuối:

Sky-walker

Xe hơi
Số lượng bắn vào nhiều thì chắc quá tải, chặn sao hết

MiTa

Xe lăn
Nó cho mấy vòm về dùng chả mừng húm lên ấy chứ.

caodienducnhuan

[Tịch thu bằng lái]
Dọa non thế thôi, ai đời thằng nghèo, yếu đi dọa thằng giàu hơn, có sức sx kinh khủng hơn ? TT nếu bất ngờ, có thể chiếm lợi thế, nhưng sau đó thua ngay.
Nghèo, dốt,...đi liền với tình trạng quân đội. Không có nước nào mà có qui luật ngược đời ấy cả. Quân đội, vũ khí, chiến thuật từ năm 50s tới giờ, kém đi nhiều rồi.

Quân đội TT bây giờ được cái mác, bên ngoài, còn bên trong mục ruỗng cả rồi, lân tinh thần lẫn sức mạnh vật lý. Có TQ chống lưng, chứ không mấy mà tan, chẳng đe dọa ai được gì cả.

Em thật.

MiTa

Xe lăn

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ba vạn chín nghìn năm thù nhau rồi cụ ạ.
Gọi là tranh nhau mảnh đất tổ để thờ cúng.
Tụi Islam đông những không tinh bằng tui Jews nên tứ bề thọ địch mà tụi Ích-xà vẫn nhởn nhơ không sợ.
Năm 1945 mà Mẽo k chơi đểu cắt đất cho Ít xà thì giờ k có đất nữa. Ít xà là cái dằm trong tim của cả Trung Đông

Tổng thống Covid

[Tịch thu bằng lái]
Thả ra cho chơi 1-1 thì Iran nó bóp tái cụ ạ.
Chẳng qua là có Mẽo. Iran nó bị cấm vận bao năm mà vẫn phát triển.
Iran thì khủng rồi nhưng rất tiếc là không thể bảo vệ nổi nhà khoa học hạt nhân của mình thôi!

Tổng thống Covid

[Tịch thu bằng lái]
Năm 1945 mà Mẽo k chơi đểu cắt đất cho Ít xà thì giờ k có đất nữa. Ít xà là cái dằm trong tim của cả Trung Đông
Chính xác là Liên Xô với Anh đóng vai trò chủ đạo trong vụ cắt đất, còn Mỹ thì sau này mới hỗ trợ mạnh!

fanmu12345

Xe điện
Vũ khí Israel mà gặp du kích Việt Nam vẫn thua.

Em copy vài ý tưởng xem Iron Dome đối phó kiểu gì nhé:
- Không bắn 130 quả cấp tập như vừa rồi, mà thỉnh thoảng rót 1 quả. Bắn xong di chuyển vị trí ngay, như hồi S75 đánh B52. Không bắn vào các mục tiêu trọng yếu, mà cứ 5 cửa ô thành phố mà bắn. Mục đích là để xã hội bất an, lâu dài sẽ kém phát triển dẫn tới suy sụp.
- Không bắn 130 quả, mà chỉ bắn 10 quả rocket kèm với 120 quả pháo chỉ thiên Made in Bình Đà. Mục đích là khiến cho Israel hao tổn vũ khí phòng không.
- V.v...

Em nghĩ ăn nhau ko phải là vũ khí, hay tinh thần cảm tử, mà ăn thua là trí tuệ, là tư duy chiến thuật chiến lược.
Ngon hơn thì Hams áp sát, dùng giàn thun tương vài quả cối, hoặc lựu đạn từ khoảng cách 100-200m, giống như du kích VN làm với Mỹ, vòm sắt cũng bó tay

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Ngon hơn thì Hams áp sát, dùng giàn thun tương vài quả cối, hoặc lựu đạn từ khoảng cách 100-200m, giống như du kích VN làm với Mỹ, vòm sắt cũng bó tay
Bọn Hamas này cũng nghĩ ra đủ trò rồi. Chẳng qua không làm được phải chịu.