[HELP]Các bác cho em hỏi chút về thuật ngữ Brake

cloudriver

Xe tải
Em đang phụ đứa bạn 1 tay dich tài liệu về 1 thiết bị kiểm định phanh phương tiện cơ giới gặp phải khái niệm này mà em tư duy mãi không ra. Các bác có chuyên môn giúp em phát!

parasitic braking devices such as retarders
An emergency test is similar to a pendulum type brake test
cả cụm thì nó dư lày ạ:
"Entering “E” bypasses the pedal sensor and no brake pedal pressure will be recorded or printed. “E” is also used when testing parasitic braking devices such as retarders. Note: An emergency test is similar to a pendulum type brake test"
bày sẵn rượu mời các bác ạ!>:D<

anhtho

Xe ngựa
Em đang phụ đứa bạn 1 tay dich tài liệu về 1 thiết bị kiểm định phanh phương tiện cơ giới gặp phải khái niệm này mà em tư duy mãi không ra. Các bác có chuyên môn giúp em phát!

parasitic braking devices such as retarders
An emergency test is similar to a pendulum type brake test
cả cụm thì nó dư lày ạ:
"Entering “E” bypasses the pedal sensor and no brake pedal pressure will be recorded or printed. “E” is also used when testing parasitic braking devices such as retarders. Note: An emergency test is similar to a pendulum type brake test"
bày sẵn rượu mời các bác ạ!>:D<
Parasitic braking device là các thiết bị phanh không dùng ma sát (kiểu truyền thống) mà dùng sức cản của chất lỏng, khí. Ví dụ phanh máy bay bằng dù cũng là loại parasistic. (có thể vì thế nên cái dù trong tiếng Anh là parachute).
Retarder là loại phanh bổ trợ cho các loại xe tải hoặc xe khách lớn để bổ trợ cho phanh truyền thống. Em thấy tiếng Việc cứ gọi là phanh retarder. Nó chỉ có tác dụng khi ở tốc độ cao. Còn khi đi chậm hoặc gần đỗ thì chỉ cần phanh thường.
Pendulum type brake test là một loại test phanh dùng cơ chế con lắc. Cụ tra cứu thêm.

camry2030

Xe buýt
Bác Anh thơ hay quá, vodka tặng bác