[Funland] [Help] Cần tìm ngôi chùa Phật giáo nguyên thủy cách HN loanh quanh 100km đổ lại

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Phật Di-lặc Tàu là cái ông bụng to cười toe toét.. còn trong hệ thống Nam truyền từ Srilanka cũng có khái niệm về Di-lặc..
Như đã nói, Phật giáo nguyên thuỷ từ ông Phật thì không có khái niệm đó.
Còn Phật Di lặc phổ biến nhất ở mình đúng như cụ nói, bụng to cười toe toét. Ông này theo 1 số sách vở thì nhập khẩu made in China sang mình.
Tôi đọc thấy vậy nên coi là Phật Tàu ạ.

Cuối tuần này t6 bạn em ra HN chơi. Bạn làm ăn và giúp đỡ em khá nhiều. Thay vì nọ kia em định đưa bạn em đi thăm một ngôi chùa thuần PG nguyên thuỷ ở gần HN ko pha tạp.

Chùa to nhỏ không thành vấn đề. Nếu có trụ trì và chỗ ngồi thiền thì càng tốt ạ. Càng vắng cũng càng tốt ạ :)

Em không biết nên mong cccm chỉ giáo. Đừng cười chê em vì em bt tuy ko nghiêm túc nhưng việc này là nghiêm túc ạ :)
Cụ tới Chùa Giám huyện Cẩm Giàng tỉnh Hải Dương, cách HN khoảng 50km nhé, một ngôi chùa cố xưa chưa bị sự xô bồ của XH hiện tại làm khác đi
Trong bán kính 10km, cụ có thể đưa khách đến Đền Bia, Văn Miếu Mao Điền cũng thuộc huyện Cẩm Giàng.

skuadi

Xe điện

skuadi

Xe điện
Cụ tới Chùa Giám huyện Cẩm Giàng tỉnh Hải Dương, cách HN khoảng 50km nhé, một ngôi chùa cố xưa chưa bị sự xô bồ của XH hiện tại làm khác đi
Trong bán kính 10km, cụ có thể đưa khách đến Đền Bia, Văn Miếu Mao Điền cũng thuộc huyện Cẩm Giàng.
Chùa này phải không Chã :)

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ là thời mạt pháp. Những tư tưởng của Đức Phật bị mai một, hiểu sai rất nhiều.

Khi thời ký mạt pháp đến thì sẽ có Đức Phật Di Lặc hạ giới để giáo hoá chúng sinh.
Hồi nhỏ em thích Tượng Phật Di lặc lắm , thích như thích đồ chơi vì nhìn Phật di lặc đáng yêu, bụng tròn cười toe toét. Em còn để bàn học để ngắm rồi cười :D. Nghĩ lại cái ngày đó buồn cười mãi vì Mẹ em suốt ngày mắng cho là ai mà suốt ngày đi sờ bụng , xoa đầu tượng Phật.

Nói thật là em thích mỗi Chùa Trấn Quốc - Hà Nội.
Em vẫn thấy không gian quan cảnh ở đó đẹp nhất cho dù bất kể mùa nào, thậm chí ngày mưa u ám cũng rất đẹp.
Cụ chủ đi đâu thì đi vẫn phải nên đưa bạn đến đó

oto.giacmoxa

Xe điện
Hồi nhỏ em thích Tượng Phật Di lặc lắm , thích như thích đồ chơi vì nhìn Phật di lặc đáng yêu, bụng tròn cười toe toét. Em còn để bàn học để ngắm rồi cười :D. Nghĩ lại cái ngày đó buồn cười mãi vì Mẹ em suốt ngày mắng cho là ai mà suốt ngày đi sờ bụng , xoa đầu tượng Phật.

Nói thật là em thích mỗi Chùa Trấn Quốc - Hà Nội.
Em vẫn thấy không gian quan cảnh ở đó đẹp nhất cho dù bất kể mùa nào, thậm chí ngày mưa u ám cũng rất đẹp.
Cụ chủ đi đâu thì đi vẫn phải nên đưa bạn đến đó

Đối với Phật tử Việt Nam, Bồ Tát Di Lặc được tạo tác trong hình tướng của bậc thoát trần luôn luôn hoan hỷ tươi cười.

Về mặt ngoại tướng, Ngài có thân hình thấp mập, bụng bự như chứa cả thế gian, và một tư thế ngồi vô tư thoải mái, là biểu tượng cho sự an nhiên an lạc, tự tại, hoan hỷ.

cuonglhvt

Xe tăng
Như đã nói, Phật giáo nguyên thuỷ từ ông Phật thì không có khái niệm đó.
Còn Phật Di lặc phổ biến nhất ở mình đúng như cụ nói, bụng to cười toe toét. Ông này theo 1 số sách vở thì nhập khẩu made in China sang mình.
Tôi đọc thấy vậy nên coi là Phật Tàu ạ.
Hai phần rõ ràng là mâu thuẫn nhau ầm ầm mà cũng nói được.
Nghe cho rõ này: Bất cứ Phật giáo dù theo dòng phái nào cũng đều có khái niệm Di-lặc cả.
Để cho bạn rõ hơn cái sai của mình tôi muốn hỏi bạn khái niệm "Phật giáo nguyên thuỷ" bạn nói là cái gì vậy. Thử dẫn chứng cho tôi đến một trang nào đó có tuyên bố rằng họ là "nguyên thuỷ".

Chỉnh sửa cuối:

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Từ "Đạo" hay "Giáo" trong tiếng Việt khiến bản chất truyền bá văn hoá của Phật bị sai hẳn.

Đạo hay Giáo đều chỉ đến 1 hình thức hoạt động văn hoá riêng biệt, có những đặc trưng riêng được nhiều người chấp nhận hoặc không chấp nhận.

Tư tưởng nguyên gốc của Phật là triết học về sự tồn tại, vận động, phát triển & diệt vong. Đấy là những tư tưởng khoa học, dựa trên hệ thống luận logic. Không có gì khác biệt hay dị biệt để phản đối với sự phát triển tâm lý, vật chất của con người.

Căn cứ theo sách vở thì điều đáng tiếc cho Việt Nam là Phật giáo vào khá sớm, sớm hơn hẳn so với Tàu. Nhưng chúng ta đã không phát triển được Phật giáo nguyên gốc, mà ngược lại bị ảnh hưởng quá nhiều từ văn hoá Tàu trong tín ngưỡng Phật giáo: Thắp hương, đốt vàng mã, khấn bái, cầu tài, cầu vong, thần địa, thần ma quỷ...

Điều chúng ta làm được là phát triển đạo Mẫu thành văn hoá, rất tiếc là quá tâm linh, không thuyết phục tầng lớp tri thức.
Em đính chính lại cho cụ: "thắp hương, đốt vàng mã, khấn bái, cầu tài, cầu vong, thần địa, thần ma quỷ..." là Đạo Giáo chứ ko phải Phật Giáo :)
Dù bây giờ ko còn bóng đạo sĩ nhưng Việt Nam mình ảnh hưởng bởi Đạo giáo nhiều hơn Phật Giáo.

Chú thích thêm 1 sự kiện: Năm 1981, Giáo hội Phật giáo Việt Nam được thành lập và trở thành tổ chức Phật giáo duy nhất đại diện cho Phật giáo Việt Nam sau năm 1975. Điều này có nghĩa là Phật giáo Việt Nam được đặt dưới sự quản lý sát sao của nhà nước CNXHCN Việt Nam và bắt đầu mang màu sắc chính trị rõ ràng :))

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Hai phần rõ ràng là mâu thuẫn nhau ầm ầm mà cũng nói được.
Nghe cho rõ này: Bất cứ Phật giáo dù theo dòng phái nào cũng đều có khái niệm Di-lặc cả.
Để cho bạn rõ hơn cái sai của mình tôi muốn hỏi bạn khái niệm "Phật giáo nguyên thuỷ" bạn nói là cái gì vậy. Thử dẫn chứng cho tôi đến một trang nào đó có tuyên bố rằng họ là "nguyên thuỷ".
ừ, bác bảo ông Phật nói có Di lặc thì tôi cũng ko ý kiến gì đâu. Thế nhé.

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Em đính chính lại cho cụ: "thắp hương, đốt vàng mã, khấn bái, cầu tài, cầu vong, thần địa, thần ma quỷ..." là Đạo Giáo chứ ko phải Phật Giáo :)
Dù bây giờ ko còn bóng đạo sĩ nhưng Việt Nam mình ảnh hưởng bởi Đạo giáo nhiều hơn Phật Giáo.
Chính là ý tôi đã nói là Phật giáo phải đi qua niềm tin tôn giáo nên ở chùa mới hội tụ đủ yếu tố trên (tất nhiên không phải tất cả)

Chú thích thêm 1 sự kiện: Năm 1981, Giáo hội Phật giáo Việt Nam được thành lập và trở thành tổ chức Phật giáo duy nhất đại diện cho Phật giáo Việt Nam sau năm 1975. Điều này có nghĩa là Phật giáo Việt Nam được đặt dưới sự quản lý sát sao của nhà nước CNXHCN Việt Nam và bắt đầu mang màu sắc chính trị rõ ràng :)) >>> Có thời gian bị đàn áp, bài trừ mạnh là khác. Từ bé, tôi đã nghe thấy khái niệm sư ăn lương vì nhà ngay cạnh cơ quan CA.

skuadi

Xe điện