Help em: canon 400D bị lỗi Error 99

sapnavan

Xe hơi
Các chuyên gia máy ảnh và chụp ảnh giúp em với! Chuyện là: em có cái máy canon 400D, mấy hôm trước nó bị bệnh, em mò mẫm mãi mà chưa chữa đươc. Em mô tả lại bệnh như sau, mong các bác bốc thuốc cho em.

Tự nhiên (tự nhiên nhé, trước đó vẫn chụp bình thường) em thay len, bật máy lên, chụp thì thấy màn hình đen xì, em tưởng chưa bật công tắc...nhưng không phải, máy đã bật và cái ảnh vừa chụp đen xì (giữa trưa hè nắng trang trang). Em thử lại mấy phát đều có kết quả ảnh chụp đen xì (tối om chả thấy gì). Loay hoay thử đi thử lại, chả được em chán nên tắt máy đi chơi. Hôm sau em lại lôi máy ra, bật lên chụp thì thấy màn hình thông báo "Error 99: Shooting is not possible. Turn the power switch to <OFF> and <ON> again or re-insstall the battery" huhu :'( :'( :'( Em làm như nó bảo (tắt máy, tháo pin) nhưng không được, vẫn có dòng thông báo lỗi trên (sau khi bật máy và chụp thử).

Em có mò mẫn trên NET và hỏi thăm bác BlackLack thì được chỉ giáo là "tắt máy, tháo pin, tháo thẻ nhớ, tháo len -> lắp lại". Kết quả là: chụp được 4 kiểu thì như bình thường đến kiểu thứ 5 thì lại lỗi (Error 99). Em làm đi làm lại nhiều lần, vẫn chỉ đến cái thứ 5 là tạch.

Mấy hôm bận quá nên chưa lên đây thăm hỏi các bác được, tối nay về nhà nhớ ra nó vội vào xin ý kiến các chuyện gia.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các bác:
- Bệnh của em có ai gặp chưa? Cách chữa tạm thời và dứt điểm như thế nào?
- Nếu phải đi sửa, đi thay (cái gì đó) thì cho em địa chỉ (nhậy cảm thì PM cho em)

Thank&Regards

Sapnavan

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hôm trước bác nào cũng lên kêu là em 350D (hay là 400D) bị lỗi 99 khi lắp lens (hay đèn gì đó) đời cũ nhỉ? Em nhớ là nhà Vũ Nhật trả lời là do đời cũ đời mới không tương thích.

Công nhận Ca hay lỗi 99 nhỉ, mà sao có nhiều lỗi đến thế, những 99 lỗi:^) Chả bù cho con D50 rơi vỡ cả màn hình xe rác chạy đè lên mà vẫn đem đi chụp spanning được:))

sapnavan

Xe hơi
Các bác đừng sát muối vào em thế chứ. Ca với Ni có đánh nhau thì để em bốc thuốc xong con máy của em đã, sau đó các bác chiến nhau cho vui

Em dùng 2 cái len còi: EF 5-300 1:4-5.6III và EF 18-55 (theo máy). Cả 2 con lắp vô đều tèo như nhau :'( :'( :'(

Canon có 99 lỗi chả sao, miễn là 99% không có lỗi, em xin chịu nằm trong 1% còn lại :'( :'( Còn hơn N....ỗi 99%

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Hỏi thằng VanHN, lỗi i hệt, nó vừa chuyển sang D200 rồi :D

Các chuyên gia máy ảnh và chụp ảnh giúp em với! Chuyện là: em có cái máy canon 400D, mấy hôm trước nó bị bệnh, em mò mẫm mãi mà chưa chữa đươc. Em mô tả lại bệnh như sau, mong các bác bốc thuốc cho em.

Tự nhiên (tự nhiên nhé, trước đó vẫn chụp bình thường) em thay len, bật máy lên, chụp thì thấy màn hình đen xì, em tưởng chưa bật công tắc...nhưng không phải, máy đã bật và cái ảnh vừa chụp đen xì (giữa trưa hè nắng trang trang). Em thử lại mấy phát đều có kết quả ảnh chụp đen xì (tối om chả thấy gì). Loay hoay thử đi thử lại, chả được em chán nên tắt máy đi chơi. Hôm sau em lại lôi máy ra, bật lên chụp thì thấy màn hình thông báo "Error 99: Shooting is not possible. Turn the power switch to <OFF> and <ON> again or re-insstall the battery" huhu :'( :'( :'( Em làm như nó bảo (tắt máy, tháo pin) nhưng không được, vẫn có dòng thông báo lỗi trên (sau khi bật máy và chụp thử).

Em có mò mẫn trên NET và hỏi thăm bác BlackLack thì được chỉ giáo là "tắt máy, tháo pin, tháo thẻ nhớ, tháo len -> lắp lại". Kết quả là: chụp được 4 kiểu thì như bình thường đến kiểu thứ 5 thì lại lỗi (Error 99). Em làm đi làm lại nhiều lần, vẫn chỉ đến cái thứ 5 là tạch.

Mấy hôm bận quá nên chưa lên đây thăm hỏi các bác được, tối nay về nhà nhớ ra nó vội vào xin ý kiến các chuyện gia.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các bác:
- Bệnh của em có ai gặp chưa? Cách chữa tạm thời và dứt điểm như thế nào?
- Nếu phải đi sửa, đi thay (cái gì đó) thì cho em địa chỉ (nhậy cảm thì PM cho em)

Thank&Regards

Sapnavan

quangdzung

Xe điện
Chuyển sang D200 đê bác sapnavan ơi. Giống như UAZ chăng báo lỗi bao giờ bác ạ:)) :)) :))

sapnavan

Xe hơi
Chuyển sang D200 đê bác sapnavan ơi. Giống như UAZ chăng báo lỗi bao giờ bác ạ:)) :)) :))
Ấy ấy chuyện chuyển sang D200 hay không em sẽ quyết định sau khi....em còn nước còn tát. Nó thì mời bị, em đang tự mầy mò bốc thuốc và nhờ các bác bốc....chứ đã đến hồi kết đâu mà phải chuyển.

Các bác Ca đi đâu hết nhỉ? :^) :^) :^)

ktsNghia

Xe buýt
Lần trước em cũng hỏi với cái 400D bị lỗi 99 nhưng mà là do em lắp ống kính cũ từ đời EOS50 film vào 400D chứ không phải đang dùng lại bị lỗi như bác. Em nghĩ nó không hỏng dễ thế đâu, Ca mà:D

kar

Xe điện
Thay thẻ thay ống kính là ok bác ợ. Trc em ko biết lắp ống kính lung tung vào bị đúng bệnh như của bác, bác mượn ống kính Canon và dắt đít 2 3 cái thẻ chụp thử phát là xong.

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Lỗi ERR 99 có nhiều nguyên nhân
VD: lắp những OK đời nhà Tống
màn chập riđô gãy ,cong
Gương phản chiếu trên thân máy có sự cố
Cáp trong OK đứt (do zom nhiều quá)
tháo lắp OK ko tắt nguồn
vv........
mới biết từng ấy, mời các bác tiếp tục

Chờ Vuốt lâu éo chịu được:D

Chỉnh sửa cuối:

xdhungviet

Xe hơi
Ừh, máy tôi cũng bị như bác một lần, sau đó phải tắt, tháo pin, và chụp lại bình thường, hôm rồi đi Hội An bấm cả hơn 700 tấm vẫn ngon lành, lỗi vặt ý mà

sapnavan

Xe hơi
Lỗi ERR 99 có nhiều nguyên nhân
VD: lắp những OK đời nhà Tống
màn chập riđô gãy ,cong
Gương phản chiếu trên thân máy có sự cố
Cáp trong OK đứt (do zom nhiều quá)
tháo lắp OK ko tắt nguồn
vv........
mới biết từng ấy, mời các bác tiếp tục

Chờ Vuốt lâu éo chịu được:D
Những gì thử được em đã thử. Bây giờ em đang đợi thằng cu em đi công tác về để em thử thay thẻ nhớ khác, pin khác....xem có khá khẩm hơn không.

Bác vunhat nói em mới nhớ, đúng là mấy hôm trước em hay thay ống kính, thay ra thay vào, có khi lỗi vì vụ thay thiếc. Có lần em thay len mà không tắt nguồn ,.....nói chung vài lỗi linh tinh. Mong là bác vunhat nói sai vụ gương phản chiếu trên thân máy có sự cố, cáp trong đứt....:'( :'( :'( nó mà thế thì....buồn mất 1 lúc (h)

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Cái Err 99 này thg gặp với ống kính sigma ( bệnh 0 tg thích ), thẻ nhớ thì em chưa gặp bao h.
Còn vụ đang bật máy mà tháo ống kính ra mà lỗi thì em chửa nghe thấy bao h , em toàn tháo nóng mà có tắt máy bao h đâu :P

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Cái Err 99 này thg gặp với ống kính sigma ( bệnh 0 tg thích ), thẻ nhớ thì em chưa gặp bao h.
Còn vụ đang bật máy mà tháo ống kính ra mà lỗi thì em chửa nghe thấy bao h , em toàn tháo nóng mà có tắt máy bao h đâu :P

Em chưa nghe thấy bao giờ vì em chưa toi cái máy or lens bao giờ cả:|