[Funland] Help em, laptop HP mới mua cắm tai nghe ko nhận

ocean1

Xe tăng
Có cái thuật nghữ reset NVRAM hoặc PRAM ở Macbook
Còn máy khác một số máy bị nhiễm điện, dạng nhiễm tĩnh điện ở các phím.. hay phần cứng.
Thường em sẽ tháo pin ra, chờ 10p gắn lại là chạy bình thường cụ à.
Em có đọc cách tháo pin ra, nhưng laptop của em hiệu Lenovo, nên pin gắn thẳng vào bên trong và em không tháo ra được , trừ phi mở toang hết laptop ra.

Cụ nào rành cho em hỏi luôn nhé . Em có cái laptop khác (HP Spectre x360) . Em disable function rotation. Vậy mà khi em nằm xuống đọc bài trên mạng, thì nó vẫn automatic rotate . Em chẳng biết làm sao để chỉnh cho ngừng luôn việc auto rotation.

thinhtd

Xe container
Em có đọc cách tháo pin ra, nhưng laptop của em hiệu Lenovo, nên pin gắn thẳng vào bên trong và em không tháo ra được , trừ phi mở toang hết laptop ra.

Cụ nào rành cho em hỏi luôn nhé . Em có cái laptop khác (HP Spectre x360) . Em disable function rotation. Vậy mà khi em nằm xuống đọc bài trên mạng, thì nó vẫn automatic rotate . Em chẳng biết làm sao để chỉnh cho ngừng luôn việc auto rotation.
Máy em thinkpad t460, có 1 pin rời và 1 pin trong. Pin trong vào bios tắt. Lần sau bật máy lên thì nó sẽ tự động bật lại.
Bàn phím em cũng bị như cụ và em thay mới luôn.

ocean1

Xe tăng
Máy em thinkpad t460, có 1 pin rời và 1 pin trong. Pin trong vào bios tắt. Lần sau bật máy lên thì nó sẽ tự động bật lại.
Bàn phím em cũng bị như cụ và em thay mới luôn.
Lần sau mà em mua laptop khác, chắc em chọn loại có thể tháo keyboard rời ra và gắn lại dễ dàng . Và tìm laptop nào khoảng 1 kg thôi. Hơn nữa, mang đi xa, đeo trên vai nặng quá . Cái laptop HP Spectre 360 em đang có , khoảng 2kg mà em đeo trên vai còn thấy nặng nề .

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Lỗi phần mềm. Cài lại cho soundcard cụ ạ. Con asus của em cũng thế. Cắm một nửa thì cả tai nghe cả loa kêu nhưng xọc kịch thì óe lên rồi lịm.Mà cụ dùng win 10 à?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Lần sau mà em mua laptop khác, chắc em chọn loại có thể tháo keyboard rời ra và gắn lại dễ dàng . Và tìm laptop nào khoảng 1 kg thôi. Hơn nữa, mang đi xa, đeo trên vai nặng quá . Cái laptop HP Spectre 360 em đang có , khoảng 2kg mà em đeo trên vai còn thấy nặng nề .
Nếu cụ mợ sử dụng văn phòng, em chân thành dùng macbook nhé.
Em sử dụng rất ổn, cài thêm cái office 365 cũng ổn luôn ạ.
Ngoài ra mac free các phần mềm làm film, làm nhạc .... theo máy luôn đó cụ/
Ảnh chụp Màn hình 2020-05-20 lúc 07.30.24.png
mợ.

bachlamhqhg

Xe buýt
Keyboard trên laptop tháo ra thay cũng dễ mà cụ, nhanh chỉ mất 5p, cụ mở youtube xem hướng dẫn. Keyboard laptop cũng rẻ mà. E có con laptop cổ, keyboard mua shopee có hơn 100k.

ocean1

Xe tăng
mợ.
cám ơn cụ góp ý, em cũng nghe nhiều người khen sản phẩm hảng Apple. Do em quen xử dụng window bao nhiêu năm nên em thấy Apple bán laptop mà chưa nghiên cứu kỹ .

mongcam

Xe hơi
Gọi bảo hành hãng nó tới tận nhà

kienvinh

Tháo bánh
Văn phòng làm việc một mình thì chắc dùng máy Mac cũng được, làm việc nhóm thì không ổn.

Trước văn phòng tôi có thằng cu tây lông dùng máy Mac mà nó:

- Không thể share/nhận share file của các máy chạy Windows.
- Không thể in vào máy in được share bởi các máy chạy Windows
- Không thể truy cập được ổ đĩa mạng dùng chung (NAS), cái này là linux.

291212 nói:
mợ.

ocean1

Xe tăng
Keyboard trên laptop tháo ra thay cũng dễ mà cụ, nhanh chỉ mất 5p, cụ mở youtube xem hướng dẫn. Keyboard laptop cũng rẻ mà. E có con laptop cổ, keyboard mua shopee có hơn 100k.
Cụ rành lại khéo tay nên thay dễ dàng. Còn em thì không được như thế . Mỗi lần laptop bị gì là em cứ phải xem clip trên youtube rồi tự mò mẫm cả ngày để sửa được mấy lỗi đơn giản thôi .

Em còn một cái laptop DELL rất cũ rồi, em nhờ thợ thay cái màn hình bị hư . Sau đó, do nó chạy chậm quá nên em phải mua cái laptop khác, chứ không xử dụng đến cái laptop cũ nầy nữa .

code8444337

Xe hơi
Mới mua thì cụ mang lại ra cửa hàng nhờ họ hỗ trợ cho nhanh cụ ơi. Mình không biết mò lâu lắm

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Văn phòng làm việc một mình thì chắc dùng máy Mac cũng được, làm việc nhóm thì không ổn.

Chào cụ
Tất cả các cái cụ nêu đều làm được hết ạ :)
- Không thể share/nhận share file của các máy chạy Windows: Nếu không biết cài đặt mạng LAN cho nhóm, có thể dùng Cloud Driver (Google, Dropbox)
- Không thể in vào máy in được share bởi các máy chạy Windows: Trong mạng LAN có máy in, bấm thêm máy in thì Macbook tự cài đặt cụ nhé, k cần download driver như một số máy windows 7 hay phiên bản cũ.
- Không thể truy cập được ổ đĩa mạng dùng chung (NAS), cái này là linux.: Truy cập được, nếu có IT cài cho cụ :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
cám ơn cụ góp ý, em cũng nghe nhiều người khen sản phẩm hảng Apple. Do em quen xử dụng window bao nhiêu năm nên em thấy Apple bán laptop mà chưa nghiên cứu kỹ .
Iphone hay Ipad sử dụng ntn, thì mac dùng như thế mợ nhé :D, chỉ 1 tuần là quen

hoanganhhn83

Xe tải
vấn đề em cũng bị, phải cắm từ lúc khởi động máy nó mới nhận tai nghe. hình như là lỗi của win 10 trên laptop. không phải lỗi của máy đâu ợ

kienvinh

Tháo bánh
Không đúng.

291212 nói:
Chào cụ
Tất cả các cái cụ nêu đều làm được hết ạ :)
- Không thể share/nhận share file của các máy chạy Windows: Nếu không biết cài đặt mạng LAN cho nhóm, có thể dùng Cloud Driver (Google, Dropbox)
- Không thể in vào máy in được share bởi các máy chạy Windows: Trong mạng LAN có máy in, bấm thêm máy in thì Macbook tự cài đặt cụ nhé, k cần download driver như một số máy windows 7 hay phiên bản cũ.
- Không thể truy cập được ổ đĩa mạng dùng chung (NAS), cái này là linux.: Truy cập được, nếu có IT cài cho cụ :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em ví dụ 1 cái đầu tiên ạ :)
Solution
There are mulitple ways to accomplish this task. The first option detailed in this article involves sending files over a network; once the machines are connected, you can use either the Mac or the PC as the host. Other options include using a USB storage device (USB flash drive or hard drive), and using Microsoft OneDrive. Most affiliations at the University are aligible for 1 TB of storage space at this service hosted by Microsoft.

Via network using Windows as the host

1. File sharing first needs to be enabled on the Windows machine. This process is different depending on the version of Windows.
    • Windows 7:
      • Go to Control Panel
      • Choose Network and Sharing Center
      • Choose Homegroup and Sharing options
      • Change Advanced Sharing Settings
      • Under the File and Printer Sharing section click "Turn on File and Printer Sharing"
      • Save Changes
    • Windows 8:
      • Go to Control Panel
      • Choose Network and Internet
      • Choose Network and Sharing Center
      • Change Advanced Sharing Settings
      • Under the File and Printer Sharing section click "Turn on File and Printer Sharing"
      • Save Changes
    • Windows 10:
      • Go to Settings
      • Choose Network and Internet
      • Choose Sharing Options
      • Save Changes
  2. Next, we need to connect to the Windows machine from the Mac. You can do this in one of two ways:
    • Option 1:
      • Open up a finder window, and on the left pane you will see shared machines under the "Shared" heading
      • Find the name of the windows machine you wish to share with
      • Click on the machine to bring up a folder view where you can drag and drop files to/from the shared folder
    • Option 2 (more advanced):
      • Select finder
      • Click Go > Connect to Server (Shortcut for this is Command+K)
      • Type in the prefix smb:// followed by the ip address or hostname of the windows machine. For example: smb://192.168.1.102 or smb://MyPC
        • If you need to connect via IP address, (on the PC) simply click the wifi connection icon in the lower-left of the screen and click "Properties" next to the network you're connected to
Via network using macOS as the host

1. File sharing first needs to be enabled on the Mac machine.
    • Go to System Preferences
    • Click on the Sharing category
    • Click the check box next to "File Sharing"
    • Click the options button
    • Check the box next to "Share files and folders using SMB (Windows)"
  2. Important: Make a note of the address (IP or Hostname) of the Mac. It will be listed at the top of the sharing window
  3. Next, we need to connect to the Mac machine from Windows.
    • Go to Start
    • Use the Quick Search bar to type in \\ followed by the address of the Mac. For example: \\192.168.1.102 or \\MyMac
Using an external hard drive or USB flash drive

1. When sharing files across different operating systems, it is important to make sure the media (transfer device) is of a file format supported by both platforms.
    • Common filesystem formats are NTFS, HFS, APFS, exFAT, and FAT32
      • NTFS has universal support on Windows. Macs are able to read this format, but cannot write files
      • HFS and APFS have universal support on newer Mac operating systems, but Windows cannot access this format at any capacity
      • exFAT and FAT32 are supported by both platforms, so this is recommended. FAT32 cannot support file sizes above 2 GB, so exFAT is preferred
    • To format a device to a different filesystem, you must have all existing data backed-up to one of your computers, as it will be lost when the filesystem is changed
      • For Windows:
      • Search for My PC from your start menu
      • Right-click the device of which you'd like to change the filesystem format
      • Click format on the context menu
      • Use the filesystem drop-down menu to pick your preferred format (exFAT)
      • Proceed with the format by clicking Format on the bottom of the screen and confirming you're aware existing USB device data will be lost
      • For Mac:
      • Click the magnifying glass in the upper-right corner of the screen
      • Search for and open DiskUtility.app
      • In the left column, look for your USB drive beneath "External" and click it once to highlight it
        • You may see a "partition" under the drive, but you can ignore this
      • Click "Erase" in Disk Utility and select the preferred filesystem format (exFAT)
        • The other settings shouldn't be important
      • After confirming that the data on the USB will be deleted, you may exit disk utility
  2. Once you've verified that you have a filesystem format that is suitable for the transfer, simply transfer the files via the USB drive.
    • Please be sure to safely eject/safely remove the drive before unplugging it
      • For Windows:
      • Right-click the icon of a USB drive in the system tray (lower-right corner)
        • You may need to click the up-arrow to see it
      • Click "Eject <your USB's name>"
      • For Mac:
      • Drag the USB's icon to the Trash
        • The Trash icon will change to the ejection symbol
Using Microsoft OneDrive

1. On the computer initializing the transfer, simply navigate to office.uoregon.edu
    • log in with your full UO email address and password
  2. Find the blue cloud logo near the top of the page labelled "OneDrive"
  3. Click "Upload" near the top of the page and choose the File or Folder option depending on which you plan to upload
    • In the small selection window that appears, you can select multiple files by holding the shift key (for a range), and the command key or control key for Mac and Windows, respectively
  4. In the upper-right corner of OneDrive, you will see "Uploading x item" while your files are being updated
    • When this goes away, your files should be uploaded, but be sure to check your OneDrive's contents to be sure
  5. To download the files on your recipient device, repeat steps 1 and 2 above, then use the checkmarks to the left of the files you want to download to select them
  6. On the top of the page, simply choose "Download" and save them to the appropriate location on your device

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ rành lại khéo tay nên thay dễ dàng. Còn em thì không được như thế . Mỗi lần laptop bị gì là em cứ phải xem clip trên youtube rồi tự mò mẫm cả ngày để sửa được mấy lỗi đơn giản thôi .

Em còn một cái laptop DELL rất cũ rồi, em nhờ thợ thay cái màn hình bị hư . Sau đó, do nó chạy chậm quá nên em phải mua cái laptop khác, chứ không xử dụng đến cái laptop cũ nầy nữa .
Vâng, ko phải thợ nhưng cũng có tí nghề nên cái laptop cổ gần 10 năm tuổi e tháo tung ra vệ sinh, thay chip mới, cắm thêm Ram, thay ổ ssd, máychạy rào rào, thậm chí nhanh hơn cả máy mới mà để ổ HDD. Thay bàn phím thì chỉ có cạy 1 dải nhựa, vặn 2 con ốc là xong cụ ạ, cực đơn giản luôn. Tự mua đồ về thay nó có cái thú của nó.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Trước đây thôi cụ,bây h giải quyết được hết ạ,win và mac tương thích khá tốt với nhau,trừ khi cụ muốn chạy file thực thi của nền tảng X86 (.exe) trên mac os hay chạy file cài đặt (.dmg) trên window.Những cái khó đã có phần mềm của hãng thứ 2 giải quyết.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
mợ.
Mac thì cả phần cứng và mềm đều rất ok,điều ko ok lắm có lẽ là khó khăn cho người đang dùng win vì không quen với một số thao tác,và vấn đề nữa là....tốn tiền !