[Funland] Help. Nợ xấu khó đòi và con nợ đã trốn phải làm sao

Xichlo2014

Xe tải
Kiện mà lộ ra cụ cho nó vay lấy lãi lớn hơn lãi ngân hàng thì cụ dễ vỡ mồm với conan lắm đấy. Nhất là bây giờ cụ là người có tiền và nó chẳng có gì để mất.

tratida

Xe container
Em cũng dính quả vay hộ thằng bạn thời cởi tuồng 120M từ 2015 giờ mà không làm gì được, đòi thì khất lần.
vay hộ là lừa ngân hàng đấy :)).
Giờ may ra có cái hợp đồng 3 bên, có điều kiện vay, trả, dải ngân, có điều kiện kết thúc phá hủy hợp đồng mới giải quyết được, có gì pháp luật, bảo hiểm, ngân hàng xử lý. Chứ chơi rủi ro về mình thì cho vay khác gì cho không.

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
15 năm trc vay 10 triệu mà giờ trả đúng 10 triệu thì cụ chửi chết mẹ nó đi, thà nó bùng luôn cho mình nhẹ đầu
Trả đúng 10tr thì nên có cái lời cảm ơn, giãi bày khó khăn (ví dụ nợ 20 ông 10tr), hứa khi nào có điều kiện sẽ bù đắp thêm... chứ im im thế cũng bậy quá

Sent from Other Universe via OTOFUN

moonsun1130

Xe buýt
Dễ nhất là cụ gặp bên THA rồi nói chuyện, lafm việc tỷ lệ 50:50 họ khác giúp cụ các kiểu đơn tù, viết lách và chỗ gửi Đơn và hướng xử lý

red_dragon88

Xe buýt
Em kể cả bạn bè thân thiết cần thì cũng cho vay max 5tr đổ lại, nếu mất thì cũng coi như ko thiệt hại nhiều lắm. Lên đến tiền chục triệu thì kiên quyết say no.

gamexp

Xe hơi
Hỏi khí không phải, cty cụ làm gì mà lắm con nợ thế.
Coin ck bds thời kỳ đỉnh thì ai cũng kiếm. Lệch sóng cái là đi bụi cụ à. Với nhiều người có suy nghĩ liều ăn nhiều sẽ huy động hết nguồn lực để vào

Mzc

Xe điện
Em va vấp ít nên không biết ra công an có phải nhét tiền cho họ không. Và thủ tục tố giác ntn thế cụ
Nhà nó còn tài sản thì cụ nên gây sức ép theo kiểu tập hợp lại, soạn đơn, đến làm việc rõ ngày giờ k trả sẽ nộp đơn tố giác. Nên có ls hay xx đi cùng. K được hãy tố giác. Mà làm nhanh k chủ nợ khác nó thịt mất.

Matizcoi

Xe cút kít
Lạ cái, toàn người thân người quen các cụ nhỉ :D

tieunhilang

Xe điện
Giấy tờ vay cụ lập có hợp pháp không? Có ràng buộc người vay không?
Đầy giấy vay nợ cả chục tỷ, nhưng không có thời hạn trả nợ, kiện ra toà cũng thua, bên bị đơn vẫn khẳng định có vay, có nợ, chỉ là chưa có đủ tiền trả thôi, lúc nào có thì trả. Toà thua

ubisapro

Xe trâu
Gọi là cho mượn tiền thì đúng hơn chứ nhỉ? Vay thì phải có lãi?

E cho bọn bạn e mượn toàn xác định mất thì thôi, coi như biết được mặt thật nhau. Chứ kiện tụng nhọc người :D. Mà e chưa bị ai bùng mới tài. Tất nhiên cũng ko phải ai cũng cho mượn.

dhela

Xe tăng
Em kể cả bạn bè thân thiết cần thì cũng cho vay max 5tr đổ lại, nếu mất thì cũng coi như ko thiệt hại nhiều lắm. Lên đến tiền chục triệu thì kiên quyết say no.
Em nghĩ người đàng hoàng thì vay mượn gì ra bank mà vay. Vay bạn bè người thân toàn người khôn tranh thủ, khôn hết phần thiên hạ :D
Tốt nhất là ko vay mượn cái gì, tiền bạc càng ko. Cho nó thẳng cái thằng người :)

Voi coi HN

Xe tăng
Giờ cái món vay nợ này nhiều, không có dấu hiệu hình sự rõ ràng và không lớn quá xxx cũng chả nhiệt tình xử lý mấy việc này lắm đâu, nhà bao việc.
Kiện tụng cũng mất thời gian, con nợ bết quá chả còn cái gì, kiện cũng chả lấy lại được ngay, làm căng tống con nợ vào tù thì cũng coi như mất. Thôi thì con nợ nào còn thiện chí thì để nó làm trả dần được đồng nào hay đồng đấy, cháo nóng húp quanh công nợ trả dần, có dồn nó mà nó không có thì cũng chịu. Còn bọn chầy bửa, bỏ trốn thì cứ kiện thôi nhưng lấy đc tiền cũng khó.
Tốt nhất là đừng để nó xảy ra, hạn chế tối đa cho vay nợ, đầu tư, làm ăn, mua bán nên suy tính cẩn thận, tránh thả gà ra đuổi, giờ lừa đảo như ranh. Dính vào món nợ nần này nhức đầu lắm.

Laminar

Xe máy
10 tỷ đã là gì, cậu trong ảnh còn vay nợ gấp nhiều lần thế mà có sao đâu?

Em khâm phục cậu này thật, nợ vài trăm tỷ lâu lâu lại lôi ra họp phụ huynh, hứa nhăng hứa cuội xong ai về nhà nấy, vậy mà vẫn sống sót tới giờ :) Hình như kẽ hở pháp luật chỉ cần con nợ không trốn thì cứ thoải mái ăn bò bú vang mà chủ nợ chả dám làm gì luôn.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nó trốn k nghe máy. Đến nhà thì bảo đi 2 -3 tháng rồi cụ ạ. Em tổng hợp ý kiến nhiều cụ thì đại đa số là xác định mất và kiện cũng phải cúng tiền cho CA hoặc tòa án
Nộp đơn tố cáo ra CA trước, xong nếu không khởi tố được hình sự thì các cụ hò nhau nộp đơn khởi kiện dân sự ra Tòa án..
Chuyện tiền cúng này kia tính sau, các cụ đã xác định khả năng cao mất khoản cho vay này rồi thì ngại gì nữa.. Mình không làm gì thì bản thân mình ấm ức chứ thằng cho vay nó có cắn rứt gì đâu vẫn ăn ngon ngủ kỹ.
Cứ khởi động các thủ tục đi đã, sau đó tính tiếp, tỉnh táo tránh bẫy của mấy anh không xử lý được việc nhưng vẫn khoe để dụ mình cúng tiền chạy...

tienaka

Xe điện
vay mượn cá nhân, chịu, giờ chỉ túm cổ oánh cho trận bõ tức hoặc cụ nạt nộ ntn thôi, em cũng mất một khoản đành chịu

Trungpv

Xe tăng
đương sự đã trốn thì khó đòi lắm. nó ko trốn mà cứ nhây ra đấy cũng còn khó đòi nữa là.
em thấy nhiều người vỡ nợ có người lánh đi mấy năm rồi về, có người chả buồn lánh cứ ở nhà cũng chẳng đòi đc. nó bảo chưa có tiền trả thì các cụ làm gì đc nó đâu.