[Funland] Help: trẻ con nói bậy kinh hoàng

Dũng PQ

Xe tăng
Nghe các con nói chuyện trong lớp, chat trong group, trên fb mà thấy kinh khủng cccm ạ. Không thiếu từ bậy bạ nào các con không nói. Bạn nào không nói bậy còn bị cô lập.
Hình như thế hệ người lớn ít nói bậy hơn hẳn. Cái này do đâu ạ. Em thấy các trường hình như không hề chú ý giáo giục học sinh nói chuyện lịch sự, đúng mực.
Em vô cùng ghét nói bậy. Theo cccm giải pháp là gì ạ ? Không lẽ để con cái chúng ta mở miệng ra là đm, vcl...

Mr.Alo

Xe lăn
bọn trẻ giờ thì kinh rồi , ra đường vãi các thể loại

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nghe các con nói chuyện trong lớp, chat trong group, trên fb mà thấy kinh khủng cccm ạ. Không thiếu từ bậy bạ nào các con không nói. Bạn nào không nói bậy còn bị cô lập.
Hình như thế hệ người lớn ít nói bậy hơn hẳn. Cái này do đâu ạ. Em thấy các trường hình như không hề chú ý giáo giục học sinh nói chuyện lịch sự, đúng mực.
Em vô cùng ghét nói bậy. Theo cccm giải pháp là gì ạ ? Không lẽ để con cái chúng ta mở miệng ra là đm, vcl...
Lớp nào trường nào thế cụ?

HTlangtu

Xe điện
K nói đến thì thôi, nói đến thì... K phải mình con cụ đâu ạ? Giờ thành phong trào rồi
Thời mình chỉ có mấy cậu học sinh cá biệt thi thoảng hay chửi đệm thôi, chứ giờ cả con gái nữa. Các thầy cô thì hơi đâu mà nhắc và nhắc cũng không xuể,
Khả năng là xã hội giờ nhiều người lớn nói bậy, cứ văng mạng, nên trẻ con nó cứ nghĩ nói thế mới là trưởng thành cũng nên

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ cứ suy diến bậy bạ thôi, chứ bọn trẻ trong sáng lắm mà!
Đây nhé:
VL = Vâng Lời
Vkl = Vô kỷ luật
Đm = Đừng mà
Đcm = Đánh con mèo
Đkm vl = Đừng khóc mà, vui lên
Đcm vkl = Đừng có mà vô kỷ luật

Đcm vkl! :D=))=))=))

salestumlum

Xe tăng
quanh em đây phụ huynh cũng chửi bậy rất nhiều, chứ không hề ít cụ ah
kiểu như BỐ mẹ mắng con: mày làm được cái đ gì, đm mày bla bla.. Em nghe rất là chướng tai gai mắt
1 câu nói 10 từ thì có tới chắc 8 từ đệm là chửi thề.

Nhà em từ trước giờ, việc xưng mày tao giữa bố mẹ, con cái, anh chị em trong nhà đã không có chứ đừng nói tới việc chửi thề chửi tục.
Từ hồi bé, chị em trong nhà mà xưng mày tao ( tau mi) là mẹ em đã cho ăn đòi rát mông

Dũng PQ

Xe tăng
K nói đến thì thôi, nói đến thì... K phải mình con cụ đâu ạ? Giờ thành phong trào rồi
Thời mình chỉ có mấy cậu học sinh cá biệt thi thoảng hay chửi đệm thôi, chứ giờ cả con gái nữa. Các thầy cô thì hơi đâu mà nhắc và nhắc cũng không xuể,
Khả năng là xã hội giờ nhiều người lớn nói bậy, cứ văng mạng, nên trẻ con nó cứ nghĩ nói thế mới là trưởng thành cũng nên
Ở nhà em cấm tiệt cụ ạ, nói bậy em vặn răng. Thế mà lên lớp lại xoen xoét chửi bậy. Em không hiểu nhà trường dạy gì con cái chúng ta nữa.

phut89

Xe hơi
Hướng cho nó vào trường chuyên và đi học mấy khoá rèn luyện quân đội đi cụ. Em thấy trẻ con thổ đu chửi bậy nói tục nhiều hơn trẻ con ở các tỉnh thành khác.

nhuataiche

Xe container
Cha nào con nấy thôi. Cha mẹ chửi thề nói bậy thì con cái học theo.
Một số cha mẹ ( như ông chú em ) thì ko chửi thề, nhưng ít chú ý dạy dỗ con cái, ném con vào trường ở khu vực toàn con cái dân chợ búa, vài năm là luyện xong lớp chửi thề trình độ cao cấp.

Dũng PQ

Xe tăng
Hướng cho nó vào trường chuyên và đi học mấy khoá rèn luyện quân đội đi cụ. Em thấy trẻ con thổ đu chửi bậy nói tục nhiều hơn trẻ con ở các tỉnh thành khác.
Con em học lớp chuyên đấy cụ ạ. Quân đội chắc cũng chỉ như em rèn con ở nhà là cùng.

Dũng PQ

Xe tăng
Cha nào con nấy thôi. Cha mẹ chửi thề nói bậy thì con cái học theo.
Một số cha mẹ ( như ông chú em ) thì ko chửi thề, nhưng ít chú ý dạy dỗ con cái, ném con vào trường ở khu vực toàn con cái dân chợ búa, vài năm là luyện xong lớp chửi thề trình độ cao cấp.
Nhà em không ai nói bậy nửa từ luôn cụ ạ. Con em học cấp 2, trường top HN luôn đấy ạ.

Nightfox78

Xe tăng
Gia đình các cụ trên văn hóa quá. Ở nhà chúng ko vkl nhưng ra lớp thì sao ??
Em đm suốt nhưng chưa nghe thấy thằng cu con giai 14 tuổi nói đệm bao giờ.
Quan điểm rõ ràng. Ngày trước tao đua đòi hút thuốc và chửi bậy nay thấy ngu rồi
Đến đời mày tao cấm . Tao bắt gặp tao thịt.
Và em toàn cho mấy đứa nhỏ học lớp đầu. Ở lớp đầu bọn học trò cũng ngoan và lễ phép hơn mấy lớp sau

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Cụ cứ đứng ở cổng trường cấp 2 hoặc 3 lúc tan trường mà xem, chợ giời lạy bằng cụ. Em chứng kiến mấy lần phát choáng luôn.

muamua

Xe buýt
Con trai lớp 6 nhà e đc các bạn mệnh danh là ngây thơ trong sáng nhất lớp vì con k nói bậy. Còn các b khác nói bậy kinh hoàng.

Nhưng con lại bảo các b k thích nói chuyện với con vì chê con k nói bậy, nhạt.

Nghe con kể chuyện vậy mà e cũng thấy buồn lòng.

Dũng PQ

Xe tăng
Con trai lớp 6 nhà e đc các bạn mệnh danh là ngây thơ trong sáng nhất lớp vì con k nói bậy. Còn các b khác nói bậy kinh hoàng.

Nhưng con lại bảo các b k thích nói chuyện với con vì chê con k nói bậy, nhạt.

Nghe con kể chuyện vậy mà e cũng thấy buồn lòng.
Có cháu còn Bị cô lập, không đứa nào chơi cùng luôn ấy cụ ạ.

nhungsophie

Xe buýt
cháu em nó chat gr đây, toàn gọi nhau con chó con lợn rồi định mệnh , vờ lờ các thứ

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ cứ suy diến bậy bạ thôi, chứ bọn trẻ trong sáng lắm mà!
Đây nhé:
VL = Vâng Lời
Vkl = Vô kỷ luật
Đm = Đừng mà
Đcm = Đánh con mèo
Đkm vl = Đừng khóc mà, vui lên
Đcm vkl = Đừng có mà vô kỷ luật

Đcm vkl! :D=))=))=))
Thiếu cụ nhé.
SML = sa mạc lời ==> cạn lời.

Con bé con nhà em nó nói đấy. Nó bảo tại người lớn cứ hiểu sai, ý bọn con là cạn lời. Em bảo đây từ này quá nhạy cảm gây hiểu lầm, cấm được nói.

dongnat123

Xe container
Em cũng hay đệm nên em đi ra :D

Rivers

Xe container
Em nói thật, con hư đa phần tại bố mẹ, đừng đổi cho trường lớp.

nhuataiche

Xe container
Nhà em không ai nói bậy nửa từ luôn cụ ạ. Con em học cấp 2, trường top HN luôn đấy ạ.
Ko biết HN như thế nào, SG thì nhiều trường chuyên lớp chọn toàn cha mẹ chạy chọt cửa sau đưa con vào. Nói thật, loại cha mẹ đó nhiều người văn hóa hơi bị kém. Con nít học trường điểm mà mới nứt mắt ra đã ăn chơi đú đởn đua đòi các kiểu thì em thấy nhiều rồi.
Cụ nên bảo con mời bạn bè trong lớp đến nhà chơi, để ý xem bọn nó ăn mặc cư xử như thế nào, con cụ bị các bạn ảnh hưởng hay nó gây ảnh hưởng lên các bạn. Có lẽ con cụ bị các bạn gây ảnh hưởng xấu, cụ nên tìm môi trường học tập khác hoặc nói chuyện nhẹ nhàng khéo léo để nó hiểu.