[Funland] Hết thuốc !

8k Mẽo/ lọ, ko rõ quy chuẩn bảo quản thế nào, thời hạn dự trữ được bao lâu, có hay dùng đến hay ko? vv nên việc các viện nó có thuốc này dự phòng không thì khó nói lắm, tốt nhất là cố mà tự bảo vệ bản thân, ăn tầm bậy tầm bạ mắc họa vào thân giờ đổ lỗi cho ngành y cũng éo phải cho lắm.
mịe, mới gần đây đến thuốc gây mê cho mổ ở BV tuyến cuối như Việt Đức còn cạn sạch, nữa là thuốc hiếm khi dùng....
Có lý. Tự bv thôi. Chả lụa mua của visan cầu tre. Mắm tôm thì ... đun sôi .
Iq cao ko rảnh lo cho dân giai đoạn này đâu :))

Tý phệ

Xe điện
chả nhà nước nào đi quản mồm, mồm ai nây quản chứ cụ =))
Cụ dạy chí phải. Lên tiếng không phải chỉ để cho mình mà nhỡ sau này người thân, quen bị còn có cơ hội thôi.

Anita Emi

Xe điện
Bộ Y tế nên có kinh phí mua và giao nhiệm vụ bảo quản, cấp phát các thuốc hiếm này cho một đơn vị nào đó. Chứ bệnh viên giờ hạch toán, tự chủ nên họ không thể mua thuốc rồi vứt đi (nếu không có bệnh nhân) đâu.

Ngoài ngộ độc botulium thì còn các loại huyết thanh kháng nọc rắn... cũng là thuốc hiếm, ít có dự trữ.

Tý phệ

Xe điện
đến độ đọc báo mà thớt rớt nước mắt rồi lập top chửi chắc tưởng nhiều ca lắm
mà tưởng lại bên tàu, chết lâu lắm rồi
:)) Đặt nó là người thân của mình sẽ ko bao giờ nói được những câu ấy đâu. Trước hàng xóm em bị chó dại cắn chủ quan không đi tiêm, mấy tháng sau đi, dân làng chỉ chẹp miệng sao lại để chó nó cắn. Hết chiện

Tý phệ

Xe điện
Bộ Y tế nên có kinh phí mua và giao nhiệm vụ bảo quản, cấp phát các thuốc hiếm này cho một đơn vị nào đó. Chứ bệnh viên giờ hạch toán, tự chủ nên họ không thể mua thuốc rồi vứt đi (nếu không có bệnh nhân) đâu.

Ngoài ngộ độc botulium thì còn các loại huyết thanh kháng nọc rắn... cũng là thuốc hiếm, ít có dự trữ.
Date có 2 năm, giá lại cao nên chắc chả bv tư nào dám. Nên đương nhiên trách nhiệm thuộc bộ phận y tế công, vậy mới nảy ra cơ con bà chế.

trungthu2020

Xe tăng
:)) Đặt nó là người thân của mình sẽ ko bao giờ nói được những câu ấy đâu. Trước hàng xóm em bị chó dại cắn chủ quan không đi tiêm, mấy tháng sau đi, dân làng chỉ chẹp miệng sao lại để chó nó cắn. Hết chiện
vậy sao cụ không đặt cụ vào quản lý nhà nước, năm có vài ca mà cũng bày đặt dữ trữ thuốc, và có đảm bảo không hiệu quả còn bị cụ chửi nữa không?

Tý phệ

Xe điện
vậy sao cụ không đặt cụ vào quản lý nhà nước, năm có vài ca mà cũng bày đặt dữ trữ thuốc, và có đảm bảo không hiệu quả còn bị cụ chửi nữa không?
:)) Ngộ độc pate Minh chay không thiếu thuốc. Nhưng năm nay vụ 3 em học sinh bị thiếu là kết quả trên báo. Nhường cụ cả

Rivers

Xe container

Em cũng nghĩ mấy trường hợp hiếm này nhà nước nên thống kê số lượng trung bình dính hàng năm rồi mua dự trữ lấy ít liều, nhỡ có người cần thì mang ra dùng, thuốc đắt bhyt gánh một phần, còn người bệnh chịu một phần, liên quan tới tính mạng thì phải chấp nhận xì tiền túi ra thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
1 năm vài ca thì nhà nước trữ dăm lọ chắc cũng không quá lãng phí @@

trungthu2020

Xe tăng
:)) Ngộ độc pate Minh chay không thiếu thuốc. Nhưng năm nay vụ 3 em học sinh bị thiếu là kết quả trên báo. Nhường cụ cả
Cụ nên tìm hiểu kỹ rồi hãy post, post toàn sai
Vụ pate Minh chay Việt Nam cũng không trữ thuốc giải, cũng giống như trường hợp 3 em học sinh này đang phải nhờ WHO (Vụ pate WHO hỗ trợ 10 lọ thuốc Botulism Antitoxin Heptavalent (A,B,C,D,E,F,G) – (Equine))

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em cũng nghĩ mấy trường hợp hiếm này nhà nước nên thống kê số lượng trung bình dính hàng năm rồi mua dự trữ lấy ít liều, nhỡ có người cần thì mang ra dùng, thuốc đắt bhyt gánh một phần, còn người bệnh chịu một phần, liên quan tới tính mạng thì phải chấp nhận xì tiền túi ra thôi.
Quá date thì bv đi mà giải trình và chịu phí các lọ thuốc hết date đó cụ ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Dạo này ít thấy bê tha. Trên các cụ bẩu đeng phải chịu, hơi đâu.
Thì em thấy là nó sẽ có xảy ra (gần như chắc chắn) 1 năm vài ca, thì mình trữ 2-3 lọ (bằng ngân sách) cũng chả có vấn đề gì với nhà nước lắm.
Nó cũng như tỉ lệ rắn cắn là bao nhiêu % trong 1 triệu dân bị, trong đó bao nhiêu % là rắn độc, nhưng huyết thanh giải độc cũng thường sẵn. Cũng không thể nói nghịch ngu nên rắn cắn đươci, ai chả có lần trêu rắn, ai chả có lần ăn vặt ngoài đường.

Tý phệ

Xe điện
Cụ nên tìm hiểu kỹ rồi hãy post, post toàn sai
Vụ pate Minh chay Việt Nam cũng không trữ thuốc giải, cũng giống như trường hợp 3 em học sinh này đang phải nhờ WHO (Vụ pate WHO hỗ trợ 10 lọ thuốc Botulism Antitoxin Heptavalent (A,B,C,D,E,F,G) – (Equine))
Vâng. Có thể em sai, nhưng bản chất vụ việc thì không ah. Nằm liệt vì không có thuốc trong 72 là sự việc thật ah

Rivers

Xe container
Quá date thì bv đi mà giải trình và chịu phí các lọ thuốc hết date đó cụ ạ
Nhà nước trữ và quản lý mà cụ, viện nào cần thì phân phối, bệnh hiếm chắc không cần nhiều, ví dụ thống kê 5 năm liên tiếp trung bình mỗi năm bao nhiêu ca thì trữ từng ấy, hết date có hủy cũng ko quá tốn kém.

NNS

Xe ngựa
thế cụ ko đọc báo à? vụ pate thuốc đc WHO nó điều cho từ Swiss chứ ko thì cũng cả quốc gia nhón có 2 lọ chuyển từ chống độc Bạch Mai vào còn ở trong đó cũng chả có lọ éo nào mà mút đâu chứ ở đó mà ko thiếu.

trungthu2020

Xe tăng
Nhà nước trữ và quản lý mà cụ, viện nào cần thì phân phối, bệnh hiếm chắc không cần nhiều, ví dụ thống kê 5 năm liên tiếp trung bình mỗi năm bao nhiêu ca thì trữ từng ấy, hết date có hủy cũng ko quá tốn kém.
1 bệnh nói như cụ thì làm được và dễ làm, tiếc là có rất rất nhiều bệnh cần trữ kiểu này (nếu thực hiện)

trungthu2020

Xe tăng
thế cụ ko đọc báo à? vụ pate thuốc đc WHO nó điều cho từ Swiss chứ ko thì cũng chả có lọ éo nào mà mút đâu chứ ở đó mà ko thiếu.
Ông thớt trích báo mà có đọc đầy đủ đâu cụ

Tý phệ

Xe điện
thế cụ ko đọc báo à? vụ pate thuốc đc WHO nó điều cho từ Swiss chứ ko thì cũng cả quốc gia nhón có 2 lọ chuyển từ chống độc Bạch Mai vào còn ở trong đó cũng chả có lọ éo nào mà mút đâu chứ ở đó mà ko thiếu.
Vâng. Chốt hạ là cệ, đen thì phải chịu.

• Vang
Reactions: NNS