Thảo luận Hiện tượng rung động cơ.

vanquang

Xe tải
Xin chào anh em. Anh em cho em hỏi về hiện tượng rung và gõ máy trên ford ranger xlt 2016 cụ thể như này ạ.
1. Đầu tiên là xe có tiếng gõ máy khi đi ép số, ra gara thay 4 bộ đệm phẳng ở kim phun xong thì xe không có hiện tượng gõ nữa. Đi một thời gian thì quan sát và nghe vẫn còn hiện tượng gõ nhưng không to như trước.
2. Quay lại gara báo các hiện tượng trên thì gara có chỉnh sửa kim bằng cách thay đổi cách siết cho các bulong trên mặt kim. Chạy được vài trăm cây có hiện tượng rung xe khi dừng và chạy không tải.
3. Hiện nay xe chạy cũng rung và dừng chạy không tải cũng rung. Hiện tượng gõ thì vẫn có gõ nhẹ khi ép số. Anh bên gara bảo không sao cứ chạy thoải mái.
Vậy anh em cho em hỏi là như vậy thì cần sửa như thế nào? Sửa những thứ gì ạ? Có gara nào sửa khu vực miền Bắc sửa không ạ.? Em đi thấy rất là bất an. Mong các anh chỉ giúp với ạ? Thanks add đã duyệt bài.

Đây là loại dầu em hay dùng cho xe.

caisua

Xe lăn
Tầm 6 tuổi thì xe em cũng thay bộ chân máy là hết rung ngay, chạy tiếp 7 năm nữa mà vẫn chưa thấy rung lại
Em thì thà tốn thêm ít nhiên liệu chứ ko bao giờ chạy ép số, yêu cầu đầu tiên là chân ga phải khỏe, đạp phát lên ngay

vanquang

Xe tải
Tầm 6 tuổi thì xe em cũng thay bộ chân máy là hết rung ngay, chạy tiếp 7 năm nữa mà vẫn chưa thấy rung lại
Em thì thà tốn thêm ít nhiên liệu chứ ko bao giờ chạy ép số, yêu cầu đầu tiên là chân ga phải khỏe, đạp phát lên ngay
Hi hi. Em quên là gara cũng đã kiểm tra chân máy rồi ạ.
Việc đi ép số là để nghe tiếng gõ nó ở mức độ nào ạ. Còn chạy xe bình thường trên một cung đường không thể tránh có những đoạn ngắn ép số ạ. Còn về dầu xe em báo 6.4l/100km. Anh bên gara báo là có thể sắp chết 1 kim phun. Vậy nên em lên hỏi các cụ xem xử lí thế nào.? Xe chạy nhẹ, bốc không có hiện tượng ì máy trừ khi lên dốc mất đà.