[Funland] Hiếu .............. học.

QUANG1970

Tháo bánh
Cái truyền thống có từ ngàn năm của người Việt Nam dường như vẫn đang còn, và trở về mạnh mẽ, đặc biệt là trong những gia đình không thể nghèo hơn! =D>

Và đây là một bằng chứng cụ thể, và đáng ca ngợi nhất: ^:)^

LuckyCar

Xe container
Lâu lắm tàu nhanh mới có bài viết chất lượng.

demax

Xe tăng
Ông bố giỏi đấy. Bỏ học từ năm lớp 11 mưu sinh mà vẫn nhớ kiến thức để dạy con khi con cần. Không nhiều ông bố trong hoàn cảnh này làm được thế đâu.

BMW R60

Xe tăng
Cái truyền thống có từ ngàn năm của người Việt Nam dường như vẫn đang còn, và trở về mạnh mẽ, đặc biệt là trong những gia đình không thể nghèo hơn! =D>

Và đây là một bằng chứng cụ thể, và đáng ca ngợi nhất: ^:)^

Có rất rất nhiều tấm gương hiếu học trong những gia đình nghèo ở các vũng quê trên cả nước.
Làng em ở 1 vùng quê nghèo bắc bộ. Có gia đình rất nghèo, thuần nông. Ngoài công việc đồng áng thì chồng đi mò cua, bắt ốc, thả lưới bắt cá. Vợ đi làm ô sin trên thành phố. Họ có 2 đứa con học rất giỏi và chăm ngoan. Cháu trai đầu đỗ học viện kỹ thuật quân sự. Học giỏi được cử sang Nga học... Cháu gái học đại học ngoại thương...Ngày em rời làng thì các cháu ấy còn bé tý, thấy nửa ngày đi học, nửa ngày phụ giúp bố mẹ việc đồng áng...Thời gian trôi qua... Giờ các cháu ấy rất thành đạt..Các cháu lại có hiếu nữa, xây cho bố mẹ nhà cửa khang trang ở quê, hàng tháng gửi tiền phụng dưỡng bố mẹ nữa...

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Như này gọi là nhà có phúc:)

PhongFood

Xe điện
Ông bố giỏi đấy. Bỏ học từ năm lớp 11 mưu sinh mà vẫn nhớ kiến thức để dạy con khi con cần. Không nhiều ông bố trong hoàn cảnh này làm được thế đâu.
Vẫn đề khác nữa là khả năng sư phạm hay truyền tải thông tin ông Bố khá tốt. Nhiều người học giỏi, trình độ tốt..Nhưng dạy f1 không hiểu cái gì cụ :D

Gionam72

Xe lăn
Không ai giầu 3 họ
Không ai khó 3 đời.

Hà Tam

Xe điện
Tôi có biết vài gia đình bình dân có con học rất giỏi:
+ Chợ Phạm Văn Hai, Q. Tân bình, có khu vực của 2 vợ chồng bán hàng trứng các loại gà, vịt, trứng muối, trứng cút. Hai vợ chống bán trứng quanh năm cũng nuôi con ăn học, cậu lớn làm PhD tại trường đại học MIT, Masachusetts Mỹ, cậu em học ĐH ở Canada.
+ Một cô gái có cha mẹ bán hàng ở 1 chợ Đà nẵng, cháu phải đến 4 lần mới có được VISA Mỹ để theo học Đại học, thật là thần kinh thép!, ngay sau tốt nghiệp đại học bằng cử nhân, cháu gái giành được học bổng làm PhD trong 5 năm của Đại học Princeton (New Jersey) một đại học tư thục danh tiếng của Mỹ. Vì cha mẹ không kịp có visa sang dự lệ tốt nghiệp (có lẽ do xếp hàng quá đông làm Visa, sau dịch Covid). Trong phần lời cảm ơn thầy cô bạn bè ở Lễ tốt nghiệp trao bằng PhD hè năm nay 6.2022, cháu đã đưa hình cha mẹ để ghi nhớ công ơn của các bậc sinh thành tại quê nhà. Thật là cô con gái hiếu thảo!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Vẫn đề khác nữa là khả năng sư phạm hay truyền tải thông tin ông Bố khá tốt. Nhiều người học giỏi, trình độ tốt..Nhưng dạy f1 không hiểu cái gì cụ :D
Nếu đúng như bác nói thì phải coi lại cái "học giỏi trình độ tốt" của những ông bố này! :-?

Vì nếu thực sự học giỏi, lại có trình độ tốt, thì cái luôn kèm theo, là người đó cũng biết cách để diễn đạt, bày tỏ, chia sẻ, phân tích, hướng dẫn và dẫn dắt, cũng như biết chọn ngôn từ để cho người đối diện hiểu cái mình muốn chia sẻ.

Ngay khi còn đi học, nếu không biết (có khả năng) "diễn đạt, bày tỏ, chia sẻ, phân tích,...." thì làm đ.. gì có thể viết câu từ chuẩn xác, lập lận logic, ý tứ sâu sắc, .............. khi làm bài (Văn, Toán, Sử, Ngoại ngữ.... ) để được điểm cao, mà gọi là học giỏi???
Cũng như, khi không biết (không thể) "phân tích, hướng dẫn và dẫn dắt," thì làm sao mà làm lãnh đạo, hay chuyên viên giỏ, i lôi cuốn người khác mà bảo là có trình độ????
Những cái giỏi, cái trình độ này chỉ sự tán tụng lẫn nhau hay cái thói quen "thủ dâm tinh thần", thói tự sướng, hiện đang nhan nhãn xảy ra trong xã hội này

Và cái loại học giỏi, đỗ tốt nghiệp cao như bác nói thì em nghĩ rằng, đây là đám tiến sĩ giấy, hay cái đám giỏi theo phong trào học sinh tiên tiến, theo chỉ tiêu giáo dục của "mái trường ................." mà thôi! =))

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Nếu đúng như bác nói thì phải coi lại cái "học giỏi trình độ tốt" của những ông bố này! :-?

Vì nếu thực sự học giỏi, lại có trình độ tốt, thì cái luôn kèm theo, là người đó cũng biết cách để diễn đạt, bày tỏ, chia sẻ, phân tích, hướng dẫn và dẫn dắt, cũng như biết chọn ngôn từ để cho người đối diện hiểu cái mình muốn chia sẻ.

Ngay khi còn đi học, nếu không biết (có khả năng) "diễn đạt, bày tỏ, chia sẻ, phân tích,...." thì làm đ.. gì có thể viết câu từ chuẩn xác, khi làm bài (Văn, Toán, Sử, Ngoại ngữ.... ) để được điểm cao mà gọi là học giỏi???
Cũng như, khi không biết (không thể) "phân tích, hướng dẫn và dẫn dắt," thì làm sao mà làm lãnh đạo, hay chuyên viên giỏ, i lôi cuốn người khác mà bảo là có trình độ????
Những cái giỏi, cái trình độ này chỉ sự tán tụng lẫn nhau hay cái thói quen "thủ dâm tinh thần", thói tự sướng, hiện đang nhan nhãn xảy ra trong xã hội này

Và cái loại học giỏi, đỗ tốt nghiệp cao như bác nói thì em nghĩ rằng, đây là đám tiến sĩ giấy, hay cái đám giỏi theo phong trào học sinh tiên tiến, theo chỉ tiêu giáo dục của "mái trường ................." mà thôi! =))
Cụ phân tích đúng. Nhưng không đúng hết đâu cụ. :)
Việc học giỏi, làm việc giỏi (học thật, bằng cấp thật) nhưng dạy học sinh các cháu vẫn không hiểu (không hứng thú) đó là chuyện bình thường cụ. Vậy nó mấy sinh ra môn nghiệp vụ sư phạm.
Cụ đừng lấy mấy ông truyền lửa kiểu đa cấp, chém gió...online ra làm VD nhé. Vì dạy học sinh cấp 1 - 2 -3 nó khác với dạy làm giàu. :))

QUANG1970

Tháo bánh
Việc học giỏi, làm việc giỏi (học thật, bằng cấp thật) nhưng dạy học sinh các cháu vẫn không hiểu (không hứng thú) đó là chuyện bình thường cụ. Vậy nó mấy sinh ra môn nghiệp vụ sư phạm.
Cụ đừng lấy mấy ông truyền lửa kiểu đa cấp, chém gió...online ra làm VD nhé. Vì dạy học sinh cấp 1 - 2 -3 nó khác với dạy làm giàu. :))

Cái "học thật, bằng cấp thật" chắc là "cái học" ở dưới "mái trường ............"

Còn khi nói đến "Giáo học pháp" (môn nghiệp vụ sư phạm. như từ của bác) thì nhưng ai có học và thực sự có liêm sỉ sẽ học xong sư phạm nhưng không đứng lớp.
Còn nhưng người học dốt và ứng xử không đạt, không nắm vững môn này ("Giáo học pháp") và "Tâm lý Sư phạm" thì làm sao dạy tốt???

PhongFood

Xe điện
Cái "học thật, bằng cấp thật" chác là ở dưới "mái trường ............"

Còn khi nói đến "Giáo học pháp" (môn nghiệp vụ sư phạm. như từ của bác) thì nhưng ai có học và thực sự có liêm sỉ sẽ học xong sư phạm nhưng không đứng lớp.
Còn nhưng người học dốt và ứng xử không đạt, không nắm vững môn này ("Giáo học pháp") và "Tâm lý Sư phạm" thì làm sao dạy tốt???
Đấy. Xưa đến nay em chả thấy ngành sư phạm nói đến giáo pháp gì cả. Người ta chỉ nói đến SƯ PHẠM thôi. Có mỗi từ (Sư Phạm) đơn giản, dễ dùng, ai cũng hiểu đến cụ còn không dùng, cụ chuyển qua (Giáo pháp) làm gì. Nó là khả năng xử lý và truyền tải thông tin đó cụ (đơn giản, dễ hiểu) :D

QUANG1970

Tháo bánh
Cái "học thật, bằng cấp thật" chắc là "cái học" ở dưới "mái trường ............"

Học hành thi cử nay chán rồi,​
Cứ học rồi thi là đậu thôi.​
Chạy trường, chạy lớp, thi bài tủ,​
Học dốt, bằng đây, rước bác ngồi. :P

QUANG1970

Tháo bánh
Đấy. Xưa đến nay em chả thấy ngành sư phạm nói đến giáo pháp gì cả. Người ta chỉ nói đến SƯ PHẠM thôi. Có mỗi từ (Sư Phạm) đơn giản, dễ dùng, ai cũng hiểu đến cụ còn không dùng, cụ chuyển qua (Giáo pháp) làm gì. Nó là khả năng xử lý và truyền tải thông tin đó cụ (đơn giản, dễ hiểu) :D

Em nghĩ tham gia còm nói về giáo dục nên nghĩ rằng bác cũng "có ăn có học" nên dùng từ chuyên ngành (Giáo học pháp) với bác ai dè ................... :))

FYI, Giáo học pháp (Teaching Methodology) là môn học bắt buộc trong các trường Sư phạm kể cả mẫu giáo lẫn thể dục thể thao hay âm nhạc! :D

Phụ chú:
Giáo học pháp (Teaching Methodology): Môn học nghiên cứu phương pháp giảng dạy từng bộ môn.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Em nghĩ tham gia còm nói về giáo dục nên nghĩ rằng bác cũng "có ăn có học" nên dùng từ chuyên ngành (Giáo học pháp) với bác ai dè ................... :))

Phụ chú:
Giáo học pháp (Teaching Methodology): Môn học nghiên cứu phương pháp giảng dạy từng bộ môn.
Em hỏi thật. CÓ ai nói cụ thừa chữ (Ngộ chữ) bao giờ chưa. :))

QUANG1970

Tháo bánh
Em hỏi thật. CÓ ai nói cụ thừa chữ (Ngộ chữ) bao giờ chưa. :))

Xin thưa,

Với bác: Trong câu hỏi đã có câu trả lời! :P
Với em: Vấn đề mà em sẽ và cần quan tâm, họ là ai :-?

FYI, đa phần (99.99%) họ là lũ đã cứng họng khi tranh luận! =))

PhongFood

Xe điện

FYI, Giáo học pháp (Teaching Methodology) là môn học bắt buộc trong các trường Sư phạm kể cả mẫu giáo lẫn thể dục thể thao hay âm nhạc! :D

Phụ chú:
Cái đơn giản, cụ không dùng. Cứ sổ văn thơ lung tung. CỤ xem lại định nghĩa nhé. :))

p/s; Bộ GD họ dùng từ; Nghiệp vụ SP chứ méo dùng từ; Giáo học pháp đâu (nó thể hiện trên chứng chỉ, bằng cấp). Cụ lắm chữ vừa thôi (không ngộ chữ). Nói để người khác hiểu là cách nói đơn giản, từ ngữ thông dụng.....truyền tải được thông tin đến nhiều người cùng hiểu :D

• Vodka
Reactions: BKG

Anh yêu em 199872

[Tịch thu bằng lái]
Cái đơn giản, cụ không dùng. Cứ sổ văn thơ lung tung. CỤ xem lại định nghĩa nhé. :))

p/s; Bộ GD họ dùng từ; Nghiệp vụ SP chứ méo dùng từ; Giáo học pháp đâu (nó thể hiện trên chứng chỉ, bằng cấp). Cụ lắm chữ vừa thôi (không ngộ chữ). Nói để người khác hiểu là cách nói đơn giản, từ ngữ thông dụng.....truyền tải được thông tin đến nhiều người cùng hiểu :D

View attachment 7207726

View attachment 7207735
Người ta gọi là ngáo chữ không ai gọi là ngộ chữ cụ à. =)) =)) =)) =)) =))

QUANG1970

Tháo bánh

View attachment 7207726

View attachment 7207735
Người ta gọi là ngáo chữ không ai gọi là ngộ chữ cụ à. =)) =)) =)) =)) =))

Bẩm hai bác bên trường ĐSP, người ta vẫn dùng từ (Giáo học pháp) này ạ! :P

Hay em ở trong Nam nó khác nhỉ? :D

Cơ mà cái chính của chủ đề này các bác đi hơi xa rồi đấy! Hay định "bỏ bóng ............ " nhỉ? :P

Chỉnh sửa cuối: