[Funland] Hiểu về rượu COGNAC

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
C
Cụ cho hỏi rượu mới là ít tuổi? Hôm trước em mở tủ lôi ra 1 chai XO để lâu mủn hết cả nút bấc, thỉnh thoảng phải nghiêng chai cho rượu ngấm vào nút cho đỡ hỏng nút bấc phải ko cụ?
Vâng cụ.
cụ làm thế là đúng. giữ được rượu.
để chai nằm ngang thì nút thối.
để đứng lâu thì nút mủn gãy.
em bị nhiều rồi vì có những chai dấp xó xỉnh từ đận 90, quên cmn mất.

tiendat

Xe tải
Mình cũng thích rượu và đọc, theo dõi thớt nàytừ đầu đến cuối. Đánh giá là 1 trong những thớt mà đọc còn có thông tin, kiến thức (giống 1 số thớt khác như về máy pha cà-phê, về giày áo,...). Đương nhiên là đọc cũng có những chi tiết không chính xácc kiểu như cái thùng gỗ sồi giá 100k nhưng cũng kệ thôi, mình không thấy cần phải chỉnh gì, nó cũng chỉ mang ý nghĩa là "đắt đấy" thôi mà. Đây không phải là bài luận chấm điểm hay để vạch vòi ai đúng sai.
Nhưng có 1 vấn đề muôn thủa ở những thớt về nâng cao tầm một chút là xung đột giữa 2 nhóm quan niệm "tôi làm gì kệ tôi" và "nó phải thế ày thế kia" :D . Quan điểm cá nhân là không ai đúng ai sai. Nhưng quả thật người ta đã làm ra nó khá cầu kỳ, nhưng mình hưởng nó xoẹt 1 cái thì quá lãng phí công người làm và lãng phí tiền bỏ ra để mua nó. Như vậy thì chỉ dùng phần "cồn" trong đó, và phần chính đắt giá là phần "tinh" lại bỏ phí.
Mình có 1 ông bạn trong nhóm audio có nói về "định luật 2 Newton" trong ạudio, ý là nếu mình trân trọng, để ý, chăm sóc đến nó (ở đây là đồ Audio) thì ngược lại nó cũng cho mình 1 âm thanh quyến rũ hơn (dù vẫn là bộ ấy).
Nên nếu các cụ thuộc nhóm "uống gì k quan trọng, quan trọng là uống với ai" cũng để ý tới các đặc điểm, các tính, các cách dùng của rượu thì sẽ cảm thấy cũng tăng phần thú vị lên nhiều.

thaihana

Xe điện

93E

110E

39E

27E

100E

Sau một hồi xem xét lựa chọn kỹ càng và với phương châm "ăn chơi chả sợ tốn kém" em quyết định chọn em sau

Với giá 32E :)):)):))

Vulcan V70

Xe trâu
Lão thaihana xem chai Jack No7 có loại kèm theo ly này không??
Đôi ly rất đẹp

thaihana

Xe điện
Cụ xách chai cuối. Giá ổn đới
Uống có tạm ổn không cụ, em chưa thử :D
Lão thaihana xem chai Jack No7 có loại kèm theo ly này không??
Đôi ly rất đẹp

Em mua qua messenger với các cháu nên cũng không rõ cụ ạ, với chai này xem giá trên kệ hình như 17E, chả nhẽ rẻ thế nhỉ, mà em có mua thì tầm 50E giở lại cũng thấy ok rồi, đắt hơn nó phí phạm so với đồng lương hưu hơn 3tr của em :((

Vulcan V70

Xe trâu
Uống có tạm ổn không cụ, em chưa thử :D

Em mua qua messenger với các cháu nên cũng không rõ cụ ạ, với chai này xem giá trên kệ hình như 17E, chả nhẽ rẻ thế nhỉ, mà em có mua thì tầm 50E giở lại cũng thấy ok rồi, đắt hơn nó phí phạm so với đồng lương hưu hơn 3tr của em :((
Chai Jack Daniels No7 ở VN giá cũng tầm 500-600k Cụ ah. Giá 17 đồng thì mua cũng tốt, nếu có thêm cặp ly nữa thì càng tốt ah

tiendat

Xe tải
Cách đây tầm khoảng hơn 20 năm em có làm cho 1 cty Nhật, mà bọn Nhật khá là cuồng Mỹ nên cũng hay uống bourbon whisky như kiểu Jack Daniel hay Jim Beam... Em cũng theo đuôi uống nhưng tầm khoảng 2 năm thì thôi, uống nó khé quá không hợp vị.

phongluuhuong

Xe buýt
Cognac có lo rượu giả như Chivas, Maccalan không các cụ nhỉ?

Nightwish1979

Xe hơi
Cách đây tầm khoảng hơn 20 năm em có làm cho 1 cty Nhật, mà bọn Nhật khá là cuồng Mỹ nên cũng hay uống bourbon whisky như kiểu Jack Daniel hay Jim Beam... Em cũng theo đuôi uống nhưng tầm khoảng 2 năm thì thôi, uống nó khé quá không hợp vị.
Bourbon whiskey đang ngày càng phổ biến. Theo cảm nhận cá nhân em thì nhìn chung Bourbon whiskey rẻ hơn so với whiskey Scotland và whiskey Nhật Bản. Em cũng thấy là về vị thì Bourbon whiskey gắt hơn, trừ một một số chai cố tình làm ngọt (với mật ong...) hoặc phải rất lâu năm. Bourbon whiskey được dùng để làm cocktails nhiều hơn là các loại whiskey khác. Có lẽ vì vậy nó hợp với giới trẻ và vì vậy ngày càng phổ biến.

chieuminh

Xe buýt
Vâng cụ.
cụ làm thế là đúng. giữ được rượu.
để chai nằm ngang thì nút thối.
để đứng lâu thì nút mủn gãy.
em bị nhiều rồi vì có những chai dấp xó xỉnh từ đận 90, quên cmn mất.
Cụ Mr.Trym cho em hỏi: em có chai này được ông bác cho năm trước, nó dòng brandy phải không? Loại này chất lượng thế nào, giá có đắt không cụ? (Em vứt cái hộp từ lâu, trên còn chữ Blue Club và Brandy Extra XO. Nếu ngon thì có khách sẽ mời, không thì nếm nội bộ thôi). Cám ơn cụ nhiều

cun01

Xe container
Cụ Mr.Trym cho em hỏi: em có chai này được ông bác cho năm trước, nó dòng brandy phải không? Loại này chất lượng thế nào, giá có đắt không cụ? (Em vứt cái hộp từ lâu, trên còn chữ Blue Club và Brandy Extra XO. Nếu ngon thì có khách sẽ mời, không thì nếm nội bộ thôi). Cám ơn cụ nhiều

Thú thật với cụ là brandy thời em rất ít uống nên về tên tuổi em mù.
Song nhắm mắt mờ đổ vào mồm thời em cũng có thể cho ý kiến của riêng em về cái diệu ấy ợ.
Theo em là cụ cứ mở để tét đã. Thấy ổn thời để dành tiếp khách.
Thế cụ có cần sự trợ giúp của em hôn :)):)):)):)):)):)):)):)):))

Vulcan V70

Xe trâu
Cognac có lo rượu giả như Chivas, Maccalan không các cụ nhỉ?
Nhiều. Rất nhiều. Vài chục năm trở về trước ở thị trường VN những chai rượu đắt tiền ( so với mặt bằng chung bấy giờ ) đa số là rượu Cognac (Henessey, Camus, Rémy Martin, Martell từ độ tuổi VSOP đến XO hoặc hơn)... và những loại rượu này đã được làm giả từ rất lâu...từ những phương pháp rẻ tiền như cồn+ hương liệu, phẩm màu hay lấy rượu brandy rẻ tiền đóng vào chai Cognac đắt tiền, thậm chí lên đời rượu như lấy rượu cognac độ tuổi VSOP ( rượu thật) đóng vào chai XO chẳng hạn.

Vulcan V70

Xe trâu

Chai Brandy này của Cụ khá lạ. Tuy nhiên theo em thì đó không phải là chai rượu đắt tiền và , hoặc uống tốt.
Đa số các chai rượu Brandy dù ghi chú trên nhãn các ký hiệu cao tuổi như XO, Extra với thiết kế hộp, chai rất đẹp... cũng không phải là rượu có phẩm cấp cao ngoại trừ 1 số loại Brandy được ghi nhận là khá tốt như Ararat ( rượu Brandy của Armenia) hay Suntory hoặc tạm được như chai Brandy E&J đến từ Mỹ.

chieuminh

Xe buýt
Chai Brandy này của Cụ khá lạ. Tuy nhiên theo em thì đó không phải là chai rượu đắt tiền và , hoặc uống tốt.
Đa số các chai rượu Brandy dù ghi chú trên nhãn các ký hiệu cao tuổi như XO, Extra với thiết kế hộp, chai rất đẹp... cũng không phải là rượu có phẩm cấp cao ngoại trừ 1 số loại Brandy được ghi nhận là khá tốt như Ararat ( rượu Brandy của Armenia) hay Suntory hoặc tạm được như chai Brandy E&J đến từ Mỹ.
Cám ơn cụ. Em rón rén bổ sung là riêng cái Ararat thì bọn Armenia nó gọi là Cognac, lý do là đầu thế kỷ XX bọn nó được giải ở một cuộc thi rượu của Pháp và được công nhận danh xưng này. Dòng này mà được uống chai 20 năm thì thơm lừng. Còn Suntory nếu của Nhật thì nó là wishky, nặng và gắt ạ

Vulcan V70

Xe trâu
Cám ơn cụ. Em rón rén bổ sung là riêng cái Ararat thì bọn Armenia nó gọi là Cognac, lý do là đầu thế kỷ XX bọn nó được giải ở một cuộc thi rượu của Pháp và được công nhận danh xưng này. Dòng này mà được uống chai 20 năm thì thơm lừng. Còn Suntory nếu của Nhật thì nó là wishky, nặng và gắt ạ
Thực tế thì rượu ARARAT của Armenia trên thị trường quốc tế , trên bao bì nhãn vẫn phải ghi rõ là rượu Brandy. Câu chuyện cụ nhắc em cũng đã được nghe, và trong nhiều thập kỷ qua tại các nước thuộc LX ( cũ) người ta vẫn viết và gọi nó là " коньяк арарат".
Nhà Suntory bên cạnh các sản phẩm rượu mạnh như Yamazaki, HIBIKI ( whisky) thì họ cũng làm cả Brandy nữa Cụ ah. Chai Brandy này của nhà Suntory là một chai uống rất tốt