Thảo luận Hilux sao ko êm ái ?

Thaoprohp

Xe tăng
Các cụ tư vấn xử lý giúp tôi 1 vấn đề về con Toyota Hilux
Sao giảm sóc của nó cứng thế các cụ nhỉ ?
Ngồi trên xe như tra tấn, đi vào đường hơi gập ghềnh 1 tí là gằn xe , lung tung hết cả phèo phổi.
Áp suất lốp bình thường, theo đúng thông số
Ngồi 5 người vẫn xóc kinh khủng, ko đầm chút nào

Cảm ơn các cụ

Lacet_ti

Xe container
Ngồi trên xe như tra tấn, đi vào đường hơi gập ghềnh 1 tí là gằn xe , lung tung hết cả phèo phổi.

Cảm ơn các cụ
Chắc ngang Triton, xóc như có thèng đấm lưng, chóng cả mặt. :)
Nó dùng nhip mà.
Các phương án
1) Ra chỗ gara xe tải, bảo nó rút bớt nhíp, hoặc mua loại nhip mỏng - hạ sách - 5 - 10 củ
2) Cho 2 tạ sắt hàn phía sau - trung sách - ko mất xiền - tốn dầu, máy ì - tiền mất dần theo lượng dầu châm thêm - 20 củ/ đời xe
3) Độ thụt hơi, bỏ nhip - thượng sách - 50 củ

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Các bác buồn cười, nó là bán tải cứ đi so với xe du lịch.
Xe to an toàn, máy đầu, lành, thuế rẻ, còn đòi êm ái.

terwa

Xe tăng
thay giảm xóc đi bác, giảm kha khá đấy

flanker.27

Xe buýt
Xe bán tải thì nó không thể nào êm giống SUV được đâu cụ ơi. Về bản chất nó vẫn là một con xe tải, nên hệ thống treo của nó dùng nhíp là để chở được nặng ở phía sau. Nếu cụ đi không đầy tải thì đương nhiên là xóc rồi, vì hệ thống treo của xe rất cứng mà. Những con bán tải mà được chế tạo để chở nặng thì đây là bệnh chung rồi, còn mấy con bán tải mà dùng để chơi thay vì chở nó không dùng nhíp thì mới bớt xóc được.

Tungcf

Xe buýt

Cảm ơn các cụ
bán tải mà cụ ? vì nó thiết kế chở hàng nên sau nó dùng nhíp ? chỉ có con raptor và con na el thì êm thôi . nhưng bù lại rẻ vận hành ngon như suv 1 tỏi , đa dụng , đường nào cũng phi thaoir mái đc... hehe . nhưng gọi là xóc hơn sedan với suv thôi. chứ lgi lộn tùng phèo như cụ tả @@ . đã chấp nhận chọn bán tải thì cụ phải xác định hơi xóc và ghế sau k đc thaoir mái như suv . ak mà cụ đừng để theo thông số lốp như nhà sx ghi trên cánh cửa. vì hình như nso tính là xe cụ đủ tải . như e. k hay chở hàng thì để lốp tầm 2,2-2,3 cần thôi .+ để 1 -2 bao cát tầm 1 tạ + cái nắp thùng e 80 cân nữa . đi cũng đỡ hơn rất nhiều ... còn cụ chịu chi thì e thấy nhiều cụ bảo thay phuộc ok đấy . nhưng đắt . tầm mấy chục củ ....tất cả mấy cách này thì giúp giảm thiểu phần nào thôi. còn bản chất bán tải nó thế mà cụ. hehe nhưng đi quen ngồi xe êm quá vk e nó lại kêu dễ say xe ấy

Lacet_ti

Xe container
Chạy con ford 3.2 thấy đầm hơn hẳn cụ à
Nó cũng dùng nhíp cho giảm sóc sau đấy chứ
Ford RG là xe có tự trọng lớn nhất trong dòng bán tải. Thứ tự về xóc các xe bán tải dùng nhip như sau
1) Ford - 2.2- 2.3 tấn. Đỡ xóc nhất, lì như xe tăng- nhưng bản Xls nó nhẹ hơn hay sao, đi >60km/h qua gờ cũng nảy người đó :)
2) Navara- thiết kế đặc biệt, nhip dưới cầu sau( các xe khác là nhip trên cầu, nên tay đòn ngắn, hình như giờ các hãng cũng bắt chước)
3) Ixuzu- có kinh nghiệm vì làm xe tải nhiều, Colo ăn theo
4) Hilux với Triton- tự trọng bé nhất: 1.8- 2 tấn. Nghĩa là thêm 200kg mới bằng RG- thiết kế nhẹ để máy bốc, ăn ít dầu. Kc trục cơ sở ngắn- dễ quay đầu
Nên xóc khỏi bàn :)

Thaoprohp

Xe tăng
Ford RG là xe có tự trọng lớn nhất trong dòng bán tải. Thứ tự về xóc các xe bán tải dùng nhip như sau
1) Ford - 2.2- 2.3 tấn. Đỡ xóc nhất, lì như xe tăng- nhưng bản Xls nó nhẹ hơn hay sao, đi >60km/h qua gờ cũng nảy người đó :)
2) Navara- thiết kế đặc biệt, nhip dưới cầu sau( các xe khác là nhip trên cầu, nên tay đòn ngắn, hình như giờ các hãng cũng bắt chước)
3) Ixuzu- có kinh nghiệm vì làm xe tải nhiều, Colo ăn theo
4) Hilux với Triton- tự trọng bé nhất: 1.8- 2 tấn. Nghĩa là thêm 200kg mới bằng RG- thiết kế nhẹ để máy bốc, ăn ít dầu. Kc trục cơ sở ngắn- dễ quay đầu
Nên xóc khỏi bàn :)
Cảm on cụ
Vì tôi có cả 2 con xe này
Ford 3.2 wildtrak 2017 và Hilux G 2.8 bản cao nhất 2019
Vừa ăn cơm no mà đi Hilux dễ đau dạ dày lắm

terwa

Xe tăng
Cảm on cụ
cùng là nhíp nhưng kêt cấu nhíp khác, đặc biệt giảm xóc khác thì nó khác lắm, như cụ thì cảm thấy 3.2 êm nhưng bạn e đi 3.2 vẫn cảm thấy xóc nên thay 4 cây BP-51 vào, cảm thấy khác hẳn, nhưng giá thì hơi chát và êm quá nên nó lại cứ bồng bềnh như xe bầu hơi:D

Tungcf

Xe buýt
Cảm on cụ
hiulux 2.8 mới vận hành ngon k cụ ? cụ thể so với ranger wt về độ bốc và độ ồn động cơ ấy ạ?

ubisapro

Xe trâu
Thế nên mới gọi là xe bán tải và hưởng ưu đãi. Xe sinh ra để chở hàng mà :D

Nguyenquoclap

Xe đạp

Cảm ơn các cụ
Bác tháo bớt 1 lá nhíp ra và kê thêm 1 miếng nhíp đệm xuống dưới cùng,đảm bảo êm và không bị xệ đít

otothanglong

Xe điện

Cảm ơn các cụ
Em hỏi thật cụ mua xe tự cụ quyết định hay ai xui ?, mua cái xe tải công năng để chở hàng mà lại yêu cầu êm ái để đi chơi ???

Thaoprohp

Xe tăng
Em hỏi thật cụ mua xe tự cụ quyết định hay ai xui ?, mua cái xe tải công năng để chở hàng mà lại yêu cầu êm ái để đi chơi ???
Vấn đề là nó quá cứng, ko êm như những con xe bán tải hãng khác cụ à
Nếu để đi đường trường, tôi thấy ngồi ghế phụ con này ổn nhất, ngủ yên nhất vì nó êm.
So với các xe con tôi đang sử dụng là CX5 2.5 2016, Mazda 6 2.5 2018, thì chay đường trường ko bằng con bán tải wildtrak.

Chỉnh sửa cuối:

Thaoprohp

Xe tăng
hiulux 2.8 mới vận hành ngon k cụ ? cụ thể so với ranger wt về độ bốc và độ ồn động cơ ấy ạ?
Bộ bốc của con Hilux cũng khá tốt, dù là đco 2.8.
Khi mua thêm con xe này (con Wildtrak mua trước) tôi thấy nó ổn hơn hẳn con wildtrak về phần đèn pha, đề nổ Stop/Start, nhưng về độ đầm thì lại kém hơn nhiều.
Con wildtrak khi mua về tôi phải nâng cấp toàn bộ đèn pha/cos, bi gầm bằng Led, độ bộ Stop/Start thay cho chìa khoá cơ, mất ngót nghét 30 triệu nữa thì mới ok.

otothanglong

Xe điện
Vấn đề là nó quá cứng, ko êm như những con xe bán tải hãng khác cụ à
Nếu để đi đường trường, tôi thấy ngồi ghế phụ con này ổn nhất, ngủ yên nhất vì nó êm.
So với các xe con tôi đang sử dụng là CX5 2.5 2016, Mazda 6 2.5 2018, thì chay đường trường ko bằng con bán tải wildtrak.
wildtrak cụ đi chắc thùng sau chở vài trăm kg hàng đúng không ?, nếu xe rỗng mà cụ nói nó êm hơn cx5 và md6 thì em chịu cụ rồi. Bản chất bán tải nó là nhíp sau để chịu tải lớn nó không thể êm hơn các dòng xe cụ nói.

Tungcf

Xe buýt
Bộ bốc của con Hilux cũng khá tốt, dù là đco 2.8.
Khi mua thêm con xe này (con Wildtrak mua trước) tôi thấy nó ổn hơn hẳn con wildtrak về phần đèn pha, đề nổ Stop/Start, nhưng về độ đầm thì lại kém hơn nhiều.
Con wildtrak khi mua về tôi phải nâng cấp toàn bộ đèn pha/cos, bi gầm bằng Led, độ bộ Stop/Start thay cho chìa khoá cơ, mất ngót nghét 30 triệu nữa thì mới ok.
đèn đómvà mấy cái lặt vặt độ đẽo cũng khá dễ mà cụ . ý e hỏi về độ bốc của máy , và độ êm ai của 2 động cơ dầu và xăng đó cụ ? wt đầm vì tự trọng nặng nhất phân khúc mà . bán tải xe nào cũng thế . cụ cứ để 5-700kg sau thùng đi phê lòi ... nhưng gọi là phê thôi. chứ k bh êm và thoải mái đc như bọn sedan và 7 chỗ @@

Thaoprohp

Xe tăng
wildtrak cụ đi chắc thùng sau chở vài trăm kg hàng đúng không ?, nếu xe rỗng mà cụ nói nó êm hơn cx5 và md6 thì em chịu cụ rồi. Bản chất bán tải nó là nhíp sau để chịu tải lớn nó không thể êm hơn các dòng xe cụ nói.
Vâng sau thùng xe luc nào cũng chở tầm 150kg ~ 200kg cụ à, tương đương với 2 3 người lớn rồi.
Độ cách âm của nó khá tốt, tiếng lốp và tiếng rít của gió ko kêu to như mấy con sedan kia. Xe cao nên ngồi đường dài ko bị bí mắt.
Nhung con hilux chở đầy thùng vẫn gằn xe, ko êm bằng