[Funland] Hình ảnh Trường Sa - Hoàng Sa của Việt Nam

frigate012

Xe buýt
Đang bức xúc bọn Khựa chó, may có thớt của cụ làm em giải tỏa ít nhiều. Cám ơn cụ.

Trả lời BBC, Đại đức Thích Giác Nghĩa, hiện đang trụ trì chùa Vạn Đức ở thành phố Nha Trang và là một trong sáu chư tăng phát nguyện ra đảo, nói rằng ông không e ngại trước sự phản đối của Trung Quốc.

“Chúng tôi khẳng định mảnh đất đó là của Việt Nam. Nếu Trung Quốc có đòi hỏi gì thì chư tăng chúng tôi sẵn sàng đứng lên để bảo vệ chủ quyền của đất nước,” ông quả quyết.

“Đó là mảnh đất thiêng liêng của chúng tôi mà nhiều đời anh em đã nằm xuống để bảo vệ,” ông nói.

Đại đức Nghĩa là người đã ba lần ra Trường Sa để tiến hành các lễ cầu siêu cho những chiến sỹ và người dân Việt Nam đã tử nạn trong quá trình khai phá và bảo vệ quần đảo.

“Nếu một tu sỹ như tôi mà có hy sinh cho Tổ quốc thì cũng là việc đáng làm,” ông nói.

Khẳng định quần đảo Trường Sa thuộc chủ quyền Việt Nam, Đại đức Nghĩa nói "trên đảo đã có dân Việt Nam ở từ xa xưa; các ngôi chùa cũng đã có từ xa xưa và chư tăng cũng đã từng ở đảo".

“Dân tộc Việt Nam đi đến đâu thì ở đó có đền chùa miếu mạo,” ông nói.

“Thịnh suy, gián đoạn là tất yếu,” ông nói thêm, “Nhưng hôm nay Giáo hội có quan tâm sửa chữa trùng tu thì chư tăng chúng tôi lại ra.”

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Tọa lạc trên hòn đảo xa nhất trong toàn quần đảo Trường Sa, chùa Song Tử Tây có quy mô hoành tráng cùng cảnh quan thoáng đãng, trong lành. Phía sau ngôi chùa là ngọn hải đăng trên đảo.

Cũng như hai ngôi chùa khác trên quần đảo Trường Sa, chùa Song Tử Tây được xây dựng theo lối kiến trúc truyền thống với kết cấu một gian, hai chái, mái cong vút.

Chính điện của cả 3 ngôi chùa trên quần đảo Trường Sa đều được đặt theo hướng về thủ đô Hà Nội. Với những con người sống trên quần đảo, những ngôi chùa ở đây không chỉ là đơn thuần là chỗ dựa về mặt tinh thần mà còn khẳng định chủ quyền bền vững có từ xa xưa của dân tộc.

Binh lính hai nước Việt Nam và Philippines sẽ thi đấu giao hữu bóng đá và bóng rổ ở quần đảo Trường Sa như một nỗ lực để xây dựng lòng tin.

Phó Đô đốc Hải quân Philippines Alexander Pama hôm 10-4 cho biết hải quân hai nước vừa đạt được thỏa thuận, theo đó, các binh lính sẽ cùng nhau tranh tài trong lĩnh vực bóng đá và bóng rổ tại hai hòn đảo thuộc quần đảo Trường Sa. Quan chức này nhấn mạnh những trận thi đấu giao hữu là một phần của thỏa thuận rộng lớn được ký kết hồi tháng 10-2011 nhằm thực hiện những biện pháp xây dựng lòng tin và chia sẻ thông tin để có thể ứng phó tốt hơn đối với những sự cố trên biển ở quần đảo Trường Sa đang tranh chấp.

Các binh lính sẽ tham quan đảo, sau đó cùng nhau thi đấu bóng đá và bóng rổ nhưng lịch chi tiết cho hai trận bóng này vẫn chưa được thống nhất. Hãng tin AP dẫn lời Thị trưởng Eugenio Biito-onon Jr., người đứng đầu một cộng đồng dân cư nhỏ trên đảo Pag-asa, cho biết: “Thi đấu với nhau, ngồi cùng bàn ăn chung với nhau… là biểu hiện tốt. Những cuộc tiếp xúc thế này sẽ giúp giảm thiểu căng thẳng, hạn chế nguy cơ xảy ra xung đột”.

hoangtan_79

Xe tải
Bọn cẩu không từ một thủ đoạn nào nhể.............. vu khống, nói xấu, chèn ép....

luudanchua

Xe buýt
Chưa xem hết nhưng rất cảm ơn chủ thớt đã bỏ công post những tấm hình và thông tin quý giá.

hanoien

Xe điện
Kiểu này chủ nhật này lại có diễu hành dọc phố Hoàng Diệu rồi.
Nếu tính tổng quân số trên quần đảo chắc VN nhiều nhất các cụ nhỉ?

xonline

Xe buýt
Em chỉ mong

ongnaurongdat

Xe máy
Cụ chủ thớt ơi, cho vài cái ảnh Hoàng Sa nữa đi cụ@};-

xonline

Xe buýt
Và Tung của chỉ như cậu bé

xaydung20ld

Xe tải
bốn chiến hạm tham gia trận đánh ở Hoàng sa 1974

Chi Chi

Xe điện
Thớt tuyệt vời quá, cảm ơn cụ Lầm rất rất là nhiều (b)
thớt bổ ích, nhờ có nhiều điều cụ nói khiến em đọc thấy an tâm phần nào trong tình hình bất ổn ntn :D
tuy là phụ nữ nhưng e rất rất thích đọc chuyện chính chị chính em X_X

cụ Lầm ơi, có phải các nhà giàn này, em nghe nói là bão to có nơi bị đổ, chết rất nhiều phải không ạ? những người sống trên đó thật sự khổ :(
Em sẽ pót ảnh Hoàng Sa nữa. Đất Việt Nam mà

Để em kể nốt chuyện TRường Sa

Ở vùng biển phía Nam nước ta, Hải quân Việt Nam còn đóng trên những Nhà dàn, là những ngôi nhà sắt cắm chân trên biển, khẳng định chủ quyền. Điều kiện sống còn rất khó khăn, nhưng anh em ko ai nao núng

My sweet:

Xe đạp
Thật sự xúc động, Trường Sa và Hoàng Sa trong trái tim tôi, cảm ơn cụ Lầm nhiều.

toechuoi

Xe tăng
Đẹp đấy chứ các cụ...hèn j thằng Tàu nó cứ tranh...;))

cụ Lầm ơi, có phải các nhà giàn này, em nghe nói là bão to có nơi bị đổ, chết rất nhiều phải không ạ? những người sống trên đó thật sự khổ :(
Đổ sao được mợ ơi. Làm chắc chắn như dàn khoan dầu giữa biển. Mợ yên tâm đi

xaydung20ld

Xe tải
Cụ nào có tư liệu về các trận hải chiến Trường sa 1988; Hoàng sa 1974 cho anh em thêm chút kiến thức .......

Chi Chi

Xe điện
Đổ sao được mợ ơi. Làm chắc chắn như dàn khoan dầu giữa biển. Mợ yên tâm đi
ối giời, thế hóa ra là tung tin đồn nhảm rồi :D
hy vọng nhiều thông tin quái dị hiện nay cũng là nhảm :(
cụ nói thế e yên tâm hẳn :)
mong muốn cụ thi thoảng cho tí thông tin (mà có thể tiết lộ đc, hoặc là nói khéo khéo mà k bị ảnh hưởng đến cv của cụ) làm an lòng anh em (b):)