[Funland] Hình ảnh và bình luận về người lính Việt trong đại chiến thế giới I

springsea

Xe container
E không thể nào hình dung được chuyện một người lính Việt nhỏ bé mà bắt sống được 16 tên Đức tặc :-??. Dân Đức thể chất thuộc dạng đô con ở Châu Âu, lính Đức cũng thiện chiến, tinh thần ko hề bạc nhược như anh Pháp. Chuyện cụ Phú bắt được kể khó tin, cho dù lính Đức ko có vũ khí trong tay (cả 16 người là ko có khả năng), cụ Phú với khẩu súng trường cắp bụp làm sao mà trấn áp được. Có thể đây là hàng binh chạy sang.

zippo_edu

Xe buýt
Rất hay và ý nghĩa, post tiếp cụ nhé.

pháo BM21 grad

Xe container
E không thể nào hình dung được chuyện một người lính Việt nhỏ bé mà bắt sống được 16 tên Đức tặc :-??. Dân Đức thể chất thuộc dạng đô con ở Châu Âu, lính Đức cũng thiện chiến, tinh thần ko hề bạc nhược như anh Pháp. Chuyện cụ Phú bắt được kể khó tin, cho dù lính Đức ko có vũ khí trong tay (cả 16 người là ko có khả năng), cụ Phú với khẩu súng trường cắp bụp làm sao mà trấn áp được. Có thể đây là hàng binh chạy sang.
Kiểu như lúc đó thằng nào cũng hết đạn, mà chạy thì biết đâu nó bòm bất cứ thằng nào nên chả thằng nào dám chạy. Với lại biết đâu như cụ nói thôi đầu hàng mệ nó đi biết đâu còn sống chứ về thì nó lại nhét súng cho đi đánh tiếp thì biết làm sao.

Baoleo

Xe tăng
Thành tích của cụ Phú, là do sử sách của tụi Tai-lông biên.
Tụi Tai-lông, không bị bệnh thành tích :D
Nên bác cứ vô tư tin và tự hào về chiến công oai hùng thời Cát-tó của cụ Phú đi ạ.

~o)

Baoleo

Xe tăng
II/ Phần sáu : Công tác dân vận và.... trả thù dân tộc.:

(tiếp)

Những người lính hiền lành, sẵn sàng làm các công việc trong trang trại, hoặc sửa chữa nhà cửa. Sách của Colonel Maurice Rives đã viết: ”Họ đã được người dân thôn quê nồng nhiệt chào đón”.

Chiều buông xuống, công việc đã ổn.
Không như bọ Gờ răng đê vùng Xô muya, ông chủ gia đình này đối xử khá tốt bụng.
Cô con gái sốt sắng ra vào lo việc bếp núc.
Mùi thơm đầy khiêu khích tỏa ra từ gian bếp, cùng tiếng cười nói. Một cụ thạo ngoại ngữ, có bằng Đíp-Lôm trước ngày đăng lính, xác quyết rằng đó là thịt cừu nướng. Rõ là hơn hẳn cô Ơ giê ni nọ, chỉ nhõn viên đường, quả trứng .
Hai cha con ân cần dẫn tất cả ra ao rửa chân tay, chuẩn bị cho bữa ăn chiều.

Trước khi chia tay, ông chủ ngỏ ý những người lính chụp chung với gia đình bức ảnh kỷ niệm.
Mai sau khôn lớn, chú bé con hẳn rất quý tấm hình này. Bởi nó từng đứng bên những người lính đến từ đất nước Việt Nam xa xôi phương Đông, tham gia oanh liệt trong thế chiến 1.

Baoleo

Xe tăng
Sang làm bia đỡ đạn cho bọn thực dân, bọn tàn độc thật

Bác november_2013 nên đọc từ đầu topic và tiếp tục đọc các phần sau, để hiểu rõ hơn câu chuyện.
Do thiếu thông tin, do cách giáo dục 1 chiều, kiểu: ‘đồng hồ Liên Xô tốt hơn đồng hồ Thụy Sỹ’, đã làm cho bác có cái nhìn 1 chiều không chính xác.

Trong chuyện xem bóng đá của cụ Nguyễn Công Hoan, mới có cảnh các cụ dân, bị ép đi xem bóng đá.
Chứ 100% các cụ lính Việt, bao gồm cả các tiểu đoàn chiến đấu và các đơn vị quân nhân chuyên nghiệp trong các công binh xưởng trên đất châu Âu thời Cát-tó, đều là những người ‘Tình nguyện’, hiểu rõ việc mình tham gia đấy bác ạ.
Nhà cháu sẽ đưa các ảnh thể hiện việc tình nguyện này của các cụ ở các phần tiếp.

Mặt khác, để trao đổi với bác november_2013 và các bác có cùng quan điểm 1 chiều với bác november_2013, về việc các cụ là: ‘bia đỡ đạn cho bọn thực dân’, nhà cháu xin được trình bầy thế này:

1/ Thế chiến 1 có 2 phe. Phe 1 gồm Đức tặc, Bun tặc, Hy Lạp tặc, Áo tặc, v.v… Phe 2 gồm: nước Nga Sa hoàng, Mỹ, Anh, Pháp và v.v…

2/ Truyền thông lề phải, bao gồm cả công tác giảng dạy trong nhà trường XHCN, luôn coi phe 1 là lề trái, và phe 2 là lề phải.

3/ Các cụ lính Việt nhà ta, tình nguyện gia nhập và chiến đấu trong thế chiến 1, là cùng với lực lượng Pháp

4/ Theo thuyết ‘tam đoạn luận’, các cụ lính Việt là thuộc lực lượng chính nghĩa đấy, bác november_2013 ợ.

Kính bác.

Baoleo

Xe tăng
II/ Phần sáu : Công tác dân vận và.... trả thù dân tộc.:

(tiếp)

Bên hàng xóm, có anh chàng mới nhập ngũ được về tranh thủ. Anh ta sang chung vui rồi rủ bằng được 1 người sang nhà anh ta...chụp ảnh. Ý chừng anh ta sẽ mang ảnh lên đơn vị khoe với bạn bè. Rất có thể khoe với cô bạn mới quen, nơi anh ta đóng quân, rằng: anh ta có quen với mấy người bạn lính ‘TA – An Nam’. :D

Một ngày Chủ nhật êm đẹp sắp trôi qua. Đã đến lúc bịn rịn chia tay nơi đầu làng, với những lời hẹn hò cho ngày gặp lại. Xin dành lời bình luận đoạn kết cho sử gia Pháp quốc Colonel Maurice Rives về mối quan hệ đặc biệt này. Sau khi tỏ ý khen ngợi những người lính Việt trên mọi góc độ, ông ta viết:

“ Trên thực tế, chỉ có duy nhất nỗi bất bình nhằm chống lại những người lính chiến và lính thợ đồng hương. Nó nằm ở mối quan hệ thân mật của họ với những người vợ lính Pháp và 1 số chị em có người tình ở mặt trận. Một hạ sĩ quan Bắc kỳ châm chọc viết: "Chúng tôi không chỉ bảo vệ, mà còn phục hồi dân số cho nước Pháp". Trong thực tế đã có 70 đứa trẻ lai Á ra đời năm 1918 tại Saint-Médard-en-Jalles.”

En réalité, le seul grief valable pouvant être opposé aux tirailleurs et à leurs compatriotes ouvriers consiste en leurs relations intimes avec les femmes et les filles de poilus. Un sous-officier tonkinois écrit cyniquement : « Non seulement nous défendons la France mais nous la repeuplons ». En effet, soixante Eurasiens naissent en 1918 à Saint-Médard-en-Jalles.

Bóng Chày

Xe lừa
Hết bu nó rượu, em vốt ka ở đây thể hiện quan điểm của em. Merci bố cu cụ!
Bác november_2013 nên đọc từ đầu topic và tiếp tục đọc các phần sau, để hiểu rõ hơn câu chuyện.
Do thiếu thông tin, do cách giáo dục 1 chiều, kiểu: ‘đồng hồ Liên Xô tốt hơn đồng hồ Thụy Sỹ’, đã làm cho bác có cái nhìn 1 chiều không chính xác.

Trong chuyện xem bóng đá của cụ Nguyễn Công Hoan, mới có cảnh các cụ dân, bị ép đi xem bóng đá.
Chứ 100% các cụ lính Việt, bao gồm cả các tiểu đoàn chiến đấu và các đơn vị quân nhân chuyên nghiệp trong các công binh xưởng trên đất châu Âu thời Cát-tó, đều là những người ‘Tình nguyện’, hiểu rõ việc mình tham gia đấy bác ạ.
Nhà cháu sẽ đưa các ảnh thể hiện việc tình nguyện này của các cụ ở các phần tiếp.

Mặt khác, để trao đổi với bác november_2013 và các bác có cùng quan điểm 1 chiều với bác november_2013, về việc các cụ là: ‘bia đỡ đạn cho bọn thực dân’, nhà cháu xin được trình bầy thế này:

1/ Thế chiến 1 có 2 phe. Phe 1 gồm Đức tặc, Bun tặc, Hy Lạp tặc, Áo tặc, v.v… Phe 2 gồm: nước Nga Sa hoàng, Mỹ, Anh, Pháp và v.v…

2/ Truyền thông lề phải, bao gồm cả công tác giảng dạy trong nhà trường XHCN, luôn coi phe 1 là lề trái, và phe 2 là lề phải.

3/ Các cụ lính Việt nhà ta, tình nguyện gia nhập và chiến đấu trong thế chiến 1, là cùng với lực lượng Pháp

4/ Theo thuyết ‘tam đoạn luận’, các cụ lính Việt là thuộc lực lượng chính nghĩa đấy, bác november_2013 ợ.

Kính bác.

Baoleo

Xe tăng
He he.
Các cụ lính Việt đã được nghỉ ngơi rồi.
Nào, tiếp tục lên đường chiến đấu thôi.
Hôm nay, nhà cháu 'bốt' tiếp phần hai

II/ Tiếp Phần hai : Chiến đấu trong quân chủng Không quân :

Dưới đây là tranh vẽ lính thợ An-nam tại 1 căn cứ KQ ở Pau, tây nam nước Pháp, trong Thế chiến 1. Tranh này của Othon FRIESZ và có treo trong Bảo tàng Quân đội tại Paris.

Một người lính, đồng đội của cụ phi công trinh sát Phan Tất Tạo, đang chụp ảnh từ trên máy bay trinh sát:

Đội quân báo thu thập không ảnh mới được chụp, phục vu bộ tư lệnh

Tác nghiệp trên không

CCM

Xe buýt
Thành tích của cụ Phú, là do sử sách của tụi Tai-lông biên.
Tụi Tai-lông, không bị bệnh thành tích :D
Nên bác cứ vô tư tin và tự hào về chiến công oai hùng thời Cát-tó của cụ Phú đi ạ.

~o)
Em nghĩ đơn giản đây là thời của chiến tranh chiến hào và boongke nên chỉ cần boongke trúng vài trái pháo là người bên trong đầu óc u mê hết. Chỉ việc bắt sống và dẫn giải về tuyến sau thôi.

l0ng_py

Xe buýt
Giờ ms biết VN cũng đã từng có lính đánh thuê. tks cụ chủ thớt :)

Baoleo

Xe tăng
Giờ ms biết VN cũng đã từng có lính đánh thuê. tks cụ chủ thớt :)
Xin bác đính chính lại cho.
Họ là những Tình nguyện quân Quốc tế đời đầu của Việt Nam ta.
Ngay cả Bác Hồ kính yêu của chúng ta, trên cương vị Chủ tịch nước, cũng rất tôn trọng các cụ Tình nguyện quân Quốc tế đời đầu của Việt Nam.

Xin bác có cái nhìn tôn trọng.
Kính,
Baoleo

Baoleo

Xe tăng
Hôm nay, nhà cháu 'bốt' tiếp phần ba:

II/ Phần ba : Chiến đấu trong quân chủng Hải quân :
(tiếp)

Theo colonel Maurice Rives:
Đã có ba người lính hải quân Nam Kỳ hy sinh ngày 27 (hay 28?) tháng 10 năm 1914 tại hải chiến Penang trong Thế chiến 1.
Và họ đã trở thành những người lính Việt đầu tiên (cũng là 3 người lính Đông Dương đầu tiên) hy sinh trong Thế chiến thời Cát-tó. (tài liệu Pháp trước kia gọi à Grande guerre (Ghe Bự).
Họ là thủy thủ Nguyen Van Co, thợ máy học việc Da Van Cu và Phan Van Phi. Rất tiếc chưa tìm thấy hình của họ.

Chi tiết của cuộc chiến, được thuật lại trong báo cáo, lưu ở Bộ Quốc phòng Pháp, đã biên thế này:
Sự kiện xảy ra vào ngày 29-10-1914, trên chiếc khu trục hạm " Mousquet " của Hải quân Đông Dương. Chỉ huy là Trung úy Théroinne cùng với thủy thủ đoàn gồm 80 người cả Pháp và Việt.
Khi đến khu vực đảo Penang (Malaysia) bất ngờ phải đối mặt với chiếc tàu tuần dương Đức "Emdem" .
Bất chấp sự thua kém khả năng tác chiến bằng pháo, tàu hải quân Đông Dương lao về phía tàu Đức.
Sau nhũng loạt đạn qua lại, nhiều thủy thủ của tàu "Mousquet" trúng đạn rơi xuống biển. Trong số những người Pháp có Trung úy Théroinne.
Phía người Việt thủy thủ Nguyễn Văn Cơ, thực tập máy Đà Văn Cừ và Phan Văn Phi đã hy sinh.
Đây là 3 người Đông Dương đầu tiên, hy sinh trong cuộc đại chiến.

Nơi họ phục vụ: tàu khu trục "Mousquet". Trên tàu có khoảng 1 tá lính hải quân Nam Kỳ.

Ảnh tàu dưới đây:

Kẻ hạ thủ họ là một con tàu Đức rất nổi tiếng trong Thế chiến 1: tàu tuần dương hạng nhẹ SMS "Emden" (ảnh dưới):

Cùng chung số phận với tàu Pháp là tàu tuần dương Nga "Ngọc Trai". Các thủy thủ "Mousquet" sống sót được tàu Đức vớt lên. Trong đó có cả các cụ lính Việt, số phận họ sau ra sao chưa rõ.

Dướ đây là sơ đồ trận đánh trích từ sách Đức:

Một bản đồ nữa:

CCM

Xe buýt
Tự xoá bài

Chỉnh sửa cuối:

malenh12

Xe tải
Lính việt sao nhìn cứ quê quê, không phong độ như lính Pháp thế nhỉ?