[Funland] Hình ảnh về đoàn chuyên gia y tế Cuba đang có mặt tại Việt Nam. Trưởng đoàn là GĐ Bệnh viện TW Quân đội Cuba

ubisapro

Xe trâu
Cuba mà ko bị cấm vận thì thành nước phát triển lâu rồi :(

canhhoabatdiet

Xe container
Nói đến Cu Ba em lại nhớ đến bài thơ:
---TỪ CU-BA---
(Thơ: Tố Hữu)
Anh viết cho em, tự đảo này
Cu-ba, hòn đảo Lửa, đảo Say
Ở đây say thật, say trời đất
Sóng biển say cùng rượu mật, say...

Nửa vòng trái đất, rẽ tầng mây
Anh đến Cu-ba một sáng ngày
Nắng rực trời tơ và biển ngọc
Đào tươi một dải lụa đào bay.

Em ạ, Cu-ba ngọt lịm đường
Mía xanh đồng bãi, biếc đồi nương
Cam ngon, xoài ngọt vàng nông trại
Ong lạc đường hoa, rộn bốn phương.

Anh mải mê nhìn, anh mải nghe
Mía reo theo gió, những thân kè
Tóc xanh xoã bóng, hàng chân trắng
Có phải tiên nga dự hội hè?...

*

Mừng bạn ngày vui, chén rượu đầy
Hết buồn, chưa hết nhớ chua cay
Em ơi, mía ngọt từng khi mặn
Máu trộn bùn vun gốc mía này.

Ngày xưa... bạn hỡi, mới dăm năm
Roi vọt trên lưng, thịt tím bầm
Như mía... Ngày xưa bao trận cháy
Đã bùng, như mía, lửa hờn căm!

*

Đêm đã qua rồi. Những buổi mai
Anh đi quanh phố, dọc đường dài
Biển xanh trước mặt, bao la biển
Gió lộng triều vui dội pháo đài

Lởn vởn ngoài khơi những bóng ma
Hai con tàu Mỹ ngó dòm ta
Ô hay, bay vẫn ngu hoài vậy!
Chẳng thấy Cu-ba đứng đấy à?

*

Cho lũ bay rình, giương mắt trông:
Cu ba đây, chói ngọn cờ hồng
Cu-ba đạp sóng trùng dương tiến
Oai hùng như chiến hạm Rạng Đông!

Mặc ai sợ, mặc ai run
Ta đi, đèo núi, bước không chùn
Nghĩa quân, một chiếc thuyền xưa ấy
Há chẳng tung hoành, dậy nước non?

Chào cô em gái, nữ dân quân
Súng vác ngang vai, đẹp tuyệt trần
Lóng lánh mắt đen nhìn biển biếc
Trưa hè đứng gác, giữ ngày xuân!

Trông em mà tưởng ở quê nhà
Cô gái Hòn Gai canh biển xa
Nhớ chị miền Nam lùng đuổi giặc
Giữa lau Đồng Tháp, mía Tuy Hoà

*

Ở đây với bạn, mỗi ngày qua
Anh nhớ vô cùng đất nước ta!
Mai mốt, em ơi, rời xứ bạn
Anh về, e lại nhớ Cu-ba...

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Dân họ nghèo mà họ luôn sát cánh, sẵn sàng hỗ trợ giúp chúng ta. Đúng thật là 1 quốc gia tốt như anh em ruột thịt , thế hệ chúng ta và con cháu sẽ luôn ghi nhớ điều này

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Người ae CUBA ruột thịt, mỗi khi nhắc đến lại nhớ ngày còn nhỏ đi mua bút chì- khăn quàng đỏ - vở và viết thư gửi sang hỗ trợ

Ông chú họ em đang bên Cuba giúp bạn dạy nông dân trồng lúa. Ở bên đấy 5 năm rồi, mỗi năm về phép 2 lần lúc hết vụ.
Ổng bảo bên đấy đất nông trường bỏ hoang rộng mênh mông, thích xin bao nhiêu bạn cho hết. Đất tốt lắm mà bên bạn không biết làm nông và thiếu máy móc quá nên làm kém. Chứ vào tay nông dân VN thì tầm chục tấn/ha đơn giản. Dân bạn quý người VN lắm, có cái gì cũng cho, mời được người Việt về nhà ăn cơm thì cả phố sang bắt tay chúc rượu nhảy múa. Đi ô tô sang tỉnh khác hỏng xe mà dân bạn biết là người Việt liền đưa xe cho mượn để đi tiếp rồi họ kéo xe đi sửa giúp, lúc nào về qua mới cần trả.

Quý thì quý thế nhưng đụng vào lao động chân tay thì dân bạn nói chung là lười cho nên đa phần công việc là do người Việt làm. Dạy mãi nhưng cứ thiếu chuyên gia là hỏng... Chắc cũng vì thế mà VN vẫn phải trợ giúp gạo liên tục
Chả khác gì thằng Venezuela, thịt bò để ăn còn không biết làm, nhịn đói.

Ngày xưa các nước Bắc Âu cũng giúp ta nhiều. Thụy điển cho Viện Nhi, Viện Uông bí, giấy Bãi bằng. Phần lan cho nhà máy nước. Hà lan cho trường Am. Đâu cứ phải cộng sản.

cocsku

Xe cút kít
Ông chú họ em đang bên Cuba giúp bạn dạy nông dân trồng lúa. Ở bên đấy 5 năm rồi, mỗi năm về phép 2 lần lúc hết vụ.
Ổng bảo bên đấy đất nông trường bỏ hoang rộng mênh mông, thích xin bao nhiêu bạn cho hết. Đất tốt lắm mà bên bạn không biết làm nông và thiếu máy móc quá nên làm kém. Chứ vào tay nông dân VN thì tầm chục tấn/ha đơn giản. Dân bạn quý người VN lắm, có cái gì cũng cho, mời được người Việt về nhà ăn cơm thì cả phố sang bắt tay chúc rượu nhảy múa. Đi ô tô sang tỉnh khác hỏng xe mà dân bạn biết là người Việt liền đưa xe cho mượn để đi tiếp rồi họ kéo xe đi sửa giúp, lúc nào về qua mới cần trả.

Quý thì quý thế nhưng đụng vào lao động chân tay thì dân bạn nói chung là lười cho nên đa phần công việc là do người Việt làm. Dạy mãi nhưng cứ thiếu chuyên gia là hỏng... Chắc cũng vì thế mà VN vẫn phải trợ giúp gạo liên tục
Không ngờ mấy chục năm mà nước bạn tụt hậu đến vậy. Trước đây cả mấy thế hệ người vn sang cuba học đấy. Bây giờ mình lại sang dạy họ.

mega_fun

Xe điện
Cháu nghĩ họ không lười đâu mà bản chất họ không phù hợp với việc đó như cá bắt phải leo cây ý. Họ bị o bế chứ không xuất khẩu lao động tay nghề như y tế, giáo dục,...phát triển dịch vụ du lịch các kiểu thì làm mấy cái nông nghiệp kia làm gì, thích thì nhập không thì thuê lao động nước ngoài (như nước mình) vào làm :D.

bentley8

Xe điện
Không hẳn đâu cụ, vì cơ chế và bản tính con người, hình như không muốn làm thật ăn thật thì phải. Em có người nhà làm bên xây dựng bảo sang nước bạn xây nhà máy, bê nguyên nhà máy hiện đại vào có chuyên gia mình ở lại điều hành thì ko sao, nhưny cứ giao cho bạn cả nhà máy là y như rằng vài tháng cả nhà máy bất động, mà đôi khi chỉ vì thiếu vài phụ tùng vặt. Mà rất nhiều lần như thế rồi mà ko thay đổi. Giống Venezuela, khéo Mỹ la tinh họ là vậy thật.

Cuba mà không bị Mẽo cấm vận thì gầm ra lửa

Cảm ơn tình cảm chí tình của AE Cuba! Tuy nhiên có tí soi, E tính theo người từ trái sang thì chỉ có người 1 và ng 4 chào đúng, trong khi đó đ/c thứ 2 nhìn cầu ve là tướng mà chào ko đúng điều lệnh, có thể coi là xấu. Mà E để ý nhiều ở cơ quan E rồi, hình như họ lên tướng rồi thì chào còn xấu hơn cấp dưới, bụng péo ra nữa, hay là họ cho rằng lên tướng rồi ko cần học điều lệnh.

lekimcuong

Xe tăng
Hoan hô cu Ba. Tuy bệnh dịch trầm trọng hơn Việt nhưng rất hăng hái đi giúp bạn.