[Funland] Hình như sắp khủng hoảng như những năm 2009, 2010

wildness

Xe điện
E đọc lấy kiến thức cơ bản rồi mày mò thêm cụ ạ , cũng muốn trích 1 phần thu nhập để đầu tư mạo hiểm !
Đầu tư mạo hiểm thì cụ thả con lô xác suất thắng còn cao và nhanh hơn đầu tư ck.
mà tất cả những sách dạy đầu tư ck, không chỗ nào dạy đầu tư mạo hiểm đâu cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thế bds cccm leo đọt ba vì với các khu khác đợt đó có toi không ah, lúc nó khủng hoảng thì ai dù đầu cơ chứng khoán hay bds cũng đi hết thôi ah.

Chứng khoán thì sập sàn trắng bên mua, bds thì đóng băng gồng lãi ngân hàng nhiều năm trời bán cũng không ai mua , lạm phát thì kinh hoàng tất cả các dấu hiệu đã sẵn sàng , chỉ là giai đoạn phân phối, ngày xưa còn có vàng để phòng thân giờ thì chỉ có 2 phương án 1 là đu theo 2 cầm tiền chịu trận. Đu theo thì đu cái gì Bds, chứng, coin ? Cầm tiền giờ làm gì gửi tiết kiệm hay mua trái phiếu ?

Sóng thần nó đến chắc chắn có thương vong, quản trị rủi ro sao cho tránh vỡ nợ phá sản, để có cơ hội làm lại thôi, chứ giờ sóng rõ ràng rồi mới nhẩy vào đòi ăn bằng lần em dự sẽ nhiều cccm reset lại từ đầu :D
Bán mà k ai mua nghĩa là chưa đúng giá, và vẫn còn thở được. Bán rẻ thì chả tranh nhau mua.
Hàng ngày đi qua cơ man nào là biệt thự ma hoành tráng toàn mấy chục tỉ và hiểu rằng đó đó là của để dành của các đại gia. Nên xây vẫn cứ xây, mà cưa đóng then cài k ai xót xa.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đang bơm tiền rồi đấy thây cụ:
1- Lãi suất ngân hàng chưa được tăng
2- Thúc đẩy giải ngân đầu tư công cật lực để giải quyết thất nghiệp, cải thiện GDP
Chính vì bơm tiền nên bất động sản với chứng khoán đã và đang tăng phi mã, phi logic đó thôi.
Còn biện pháp để hạn chế trước mắt lạm phát em mới thấy là thắt chặt đội Bất động sản trong mảng trái phiếu.
Năm rồi đường sá được bơm nhiều xiền. Và rất nhiều trường học đuọc xây mới rất nhanh

winnghiepdu

Xe điện
chung cư SG tăng x2 là đúng đấy cụ. Vin green bay
Đồng tiền liền khúc ruột, tại sao em phải nói cho cụ, nhất là khi cụ hỏi bằng cái giọng đó !?
chung cư SG tăng x2 là đúng đấy cụ. Vin green bay
Các cụ cho em hỏi khoảng ba bốn năm gần đây mua chung cư các quận trong Sài Gòn có tăng gấp đôi thật không?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Đầu tư mạo hiểm thì cụ thả con lô xác suất thắng còn cao và nhanh hơn đầu tư ck.
mà tất cả những sách dạy đầu tư ck, không chỗ nào dạy đầu tư mạo hiểm đâu cụ ơi.
So với em nó là món mạo hiểm cụ ạ ! Cơ quan em thấy có vài bác bán xới vì lô đề rồi , chưa thấy ai thành công với bộ môn số học trong cương vị người chơi cả

Đại tướng Alo

Xe điện
Trong thớt này có cụ nào hiểu được lạm phát là gì không và những nguyên nhân nào dẫn đến lạm phát không ?
Hay các cụ nghe tin đồn ?

xherox

Xe điện
Năm rồi đường sá được bơm nhiều xiền. Và rất nhiều trường học đuọc xây mới rất nhanh
Sang năm 2022 mới là cao điểm giải ngân đầu tư công cụ ah. giải ngân đầu tư công là bắt buộc phải làm để hỗ trợ người dân, giải quyết tình trạng thất nghiệp, cải thiện GDP

TONGIA

Tầu Hỏa
Theo VTV
Có những DN tình hình kinh doanh bi đát
Nhưng CP tăng sốc, đến cực sốc.

Đọc mạng
Có những mảnh đất, căn nhàgiá rao gấp đôi năm ngoái.

Không biết có bong bóng gì ko. Nhưng tiền đồng rõ ràng là mất giá so với BĐS, CP, vàng…

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc là người làm truyền thông..nhìn cách cụ viết bài trình bày khá ok..nhưng cụ ơi cụ thực tế lại đi..rất nhiều nơi đang vật lộn để kiếm sống và tồn tại đấy cụ
Em vừa đặt cái phòng ở đà nẵng..cách đây mấy năm chỉ dám ở 4 sao..nhưng giờ resort 5 sao còn rẻ hơn thì cụ bảo khá khẩm hơn cái gì..tại sao ngân hàng phát mãi lượng xe kỷ lục và phải tăng quỹ dự phòng..nhìn vào thực tế đi cụ đừng nhìn số liệu báo cáo ảo
Tôi chết cười với ông thớt. Ko biết ông sống ở đâu và mới nhảy dù về VN hay sao mà ko nhìn sự thay đổi của bộ mặt kinh tế xh của VN?
Ông chém bang mạng ko có số liệu j, khi tôi bảo xem thì ông bảo ảo. Căn cứ vào đâu mà ông bảo ảo? Hãy phân tích xem nó ảo chỗ nào!?
Kim ngạch xnk là số chính ngạch khai tromg hồ sơ hải quan, nếu nó chuẩn ko thì cũng có thể ko do 1 số thằng làm láo và liều trốn thuế nhưng là nó sẽ bóp số thấp đi, còn thực tế nó cao hơn. Chưa kể số xnk buôn lậu nhé.

Ảo thì có thể nhưng Vn ảo thấp đi vì mấy ông VN cáo quá. Chả phải năm trc Trumph loại VN ra khỏi nc đang pt đó thôi. Ng nn khi thăm VN có ko ít nhận xét kiểu VN bị đánh thấp gdp do mọi thứ nhìn sang hơn, giàu hơn so số liệu công bố.

Ông lấy giá phòng du lịch mùa dịch covid ra mà qui nạp, lấy số xe phát mãi ra mà chụp mũ.... chán cái tư duy nhi đồng của ông.
Vâng, xe phát mãi nhiều vì bà con giàu quá mua lắm xe quá đấy. 30 năm về trc đi tìm cái xe phát mãi vài tháng ko bank nào có cơ =)).

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thì thấy cụ tính nó cứ có gì đó sai sai :P
Nếu mua nhà cc sau 30 năm thì nó tã hơn cái giẻ rách :)
Em ở 1 cái cc trong mắt quân xây dựng là rất ổn, nên tòa em khi đó đông xây xd lắm, mà sau chưa tới 10 năm, chính cái quân xd đó bỏ đi sang tòa mời hết cả rồi :)
Giờ em đang ở một cái cc khác, nếu giá trị thì được coi là cc cao cấp đấy :P cơ mà sau 1.5 năm vào ở, em thấy nso đã xuống cấp khá khá lắm rồi, dự sau 10 năm nó cũng tã ko kém gì tòa cc của em kia.
Còn nếu cụ mua nhà đất, thì chỗ đẹp, xa TP chút, ngoại ô ấy, sau 30 năm là cả một câu chuyện thú vị đó ạ :)
Thì nó cũng là đánh đổi thôi. 30 năm chứ ita đâu. Sướng trước khổ sau hay khổ trước sướng sau.
Có chịu đc đến lúc sướng hay k nữa

INOXtienphat

Đi bộ
Hôm bửa đấu giá đất ở Thủ Thiêm , họ trúng giá thầu 1m2 khoảng 2,4 tỉ . Các Bác xem sẽ làm gì để sinh lời với cả hécta đất này ?

newmtc

Xe tăng
TH1 : Gia chủ không bán vì tiếc thì mặt bằng giá mới vẫn được thiết lập. Đó sẽ là cơ sở để quy chiếu giá sang những dự án bên
TH2 : Gia chủ bán. Mặt bằng giá mới được thiết lập thực sự. Dù sau có bán lại cùng lắm cũng chỉ lỗ 2-30%. Nhưng 1 dự án kế bên, khoảng 13.000 căn biệt thự, liền kề được nâng lên 1 mức giá mới. Chỉ cần mỗi căn tăng 8-10 tỏi thì cụ có thể tự tính lợi ích dư nào :))
Nếu chỉ 1 vài nhà bán mà sinh ra mb giá mới thì tay trái bán qua tay phải dễ quá! như kiểu đất Thủ Thiêm 2.4tỉ m2 thì e mạnh dạn định giá đất Nguyễn Huệ, Đồng Khởi 4 tỉ /m2! quan trọng là có bao nhiêu giao dịch, tỉ lệ lấp đầy như nào! Hiện giờ thì nói giá bao nhiêu chả đúng với người bán vì đang biến động, sau 1 vài năm thì cả dãy, cả khu sẽ có mặt bằng giá ổn định hơn ( dựa trên đa số giao dịch )

Eagle No.1

Xe buýt
E đọc lấy kiến thức cơ bản rồi mày mò thêm cụ ạ , cũng muốn trích 1 phần thu nhập để đầu tư mạo hiểm !
Cụ thử tìm đọc "nhà đầu tư 1970" xem. Em nghe đồn cụ này đầy kinh nghiệm với chứng VN. Nghe nói cụ này khởi nghiệp từ -300tr, bây giờ thành nghìn tỷ rồi.

khanhnguyen09

Xe container
Hôm bửa đấu giá đất ở Thủ Thiêm , họ trúng giá thầu 1m2 khoảng 2,4 tỉ . Các Bác xem sẽ làm gì để sinh lời với cả hécta đất này ?
Tân Hoàng Minh đúng ko cụ? Sắp tới chung cư giá 1tỷ/m2 là có thật.

Nletgo

Xe buýt
1 năm rưỡi qua ai nhân 3 thì cũng kiệt xuất và may mắn rồi ạ.
Không phải ai cũng dám all in rồi gồng đâu mơ.
Vnindex x2
Đánh từ tháng 7/2020 tới h mà x2 thì = vnindex thôi
Bạn soi thử các cp toàn x2 tới 10 lần trong năm qua

Nletgo

Xe buýt
Để thành công em nghĩ cụ phải tìm được phương pháp nào phù hợp với mình, chứ cái gì cũng học loạn chưởng ngay.
Nhất là những kiến thức bao la trên thế giới, áp dụng vào ttck Việt nam hiệu quả là không nhiều đâu.
Về quan điểm đầu tư thì ở đâu cũng thế thôi
Mình k giỏi thì mình đưa $ cho người giỏi họ kinh doanh (mình mua cp cty của ng giỏi chính là đưa $ cho họ kdoanh)
Còn việc nhìn ra ai giỏi thì phải biết chọn mặt gửi vàng thôi
Ai mua cp của hoà phát, vingroup, masan, vnm, mwg … giữ dài đều lãi lớn cả
Còn k gì là tuyệt đối cả: vật lý còn chỉ có thuyết tương đối mà.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chỉ có 5% chiến thắng khi chiên chứng theo thống kê. Thì có 4% là các cụ Of nhà ta. Thật là không thể tin nổi! Chặc chặc!

thongnv

Xe điện
Đất cuối ngõ, xe máy đi 1 chiều, nhà bên cạnh nuôi chó, đun bếp than tổ ong...😆😆😆
Trước em cũng tâm lý nhà đất. Cuối cùng chốt cái chung cư. Ở sướng cả thằng người. Cày tiền mấy năm nữa làm căn duplex. Đời mấy tí, sống phải hưởng thụ các cụ ạh
vấn đề nằm ở chỗ cụ có thể hưởng thụ và rất có thể con cháu cụ ko được hưởng thụ như cụ :D