[Funland] Hình như sắp khủng hoảng như những năm 2009, 2010

Mr.Chem

Xe điện
em cũng đang rất thắc mắc về giá nhà đất của Vin Oceanpark, nó ảo tung chảo quá kể cả ecopark, mà tiên đâu dân đổ vào BĐS ghê thế?? rồi liệu có những TP ma như ở Trung Quốc không?? em thật sự không hiểu nổi????
Đúng là ảo tung chảo mà ko lý giải đc. Bỏ 7 tỷ mua 1 căn liền kề bên đấy, 1 năm sau bán giá 9,5 tỷ mừng chết người. 1 tháng sau lại thấy sale giao dịch căn của mình 11 tỷ....nó vãi lái và vô lý cực kỳ.

TieuFu

Xe container
Cụ quên 1 điều, hiện tại đang là thời kỳ kinh tế hậu Covid, hậu quả Covid để lại sẽ phải mất vài năm mới khắc phục được dần, ko đơn giản đâu. Trong lịch sử cũng chưa có sự kiện nào như Covid để so sánh.
Đã thông báo gì đâu mà cụ bảo hậu mí đuôi covid !

xherox

Xe điện
Đã thông báo gì đâu mà cụ bảo hậu mí đuôi covid !
Em nghĩ cũng sẽ ko có thông báo gì đâu, nhưng hiện tại đang bình thường hoá dần với Covid, bơm tiền để hỗ trợ phục hồi kinh tế nên cũng có thể coi là hậu Covid rồi cụ.

trancannam

Xe điện
Em nghĩ cũng sẽ ko có thông báo gì đâu, nhưng hiện tại đang bình thường hoá dần với Covid, bơm tiền để hỗ trợ phục hồi kinh tế nên cũng có thể coi là hậu Covid rồi cụ.
Lúc này ko bơm tiền được đâu. Giờ cố gắng giải ngân cho hệ thống giao thông nhưng lúc này muốn giải ngân nhanh cũng rất khó.
Bơm tiền lúc này nó sẽ chảy vào BĐS, Chứng khoán, trái phiếu. Làm tăng giá nguyên vật liệu, thực phẩm....nhưng sức tiêu dùng, tiêu thụ hàng hóa kém. Làm tăng lạm phát, tăng giá nhưng lại kìm kẹp sx, lại vừa thắt chặt chi tiêu.

xherox

Xe điện
Lúc này ko bơm tiền được đâu. Giờ cố gắng giải ngân cho hệ thống giao thông nhưng lúc này muốn giải ngân nhanh cũng rất khó.
Bơm tiền lúc này nó sẽ chảy vào BĐS, Chứng khoán, trái phiếu. Làm tăng giá nguyên vật liệu, thực phẩm....nhưng sức tiêu dùng, tiêu thụ hàng hóa kém. Làm tăng lạm phát, tăng giá nhưng lại kìm kẹp sx, lại vừa thắt chặt chi tiêu.
Đang bơm tiền rồi đấy thây cụ:
1- Lãi suất ngân hàng chưa được tăng
2- Thúc đẩy giải ngân đầu tư công cật lực để giải quyết thất nghiệp, cải thiện GDP
Chính vì bơm tiền nên bất động sản với chứng khoán đã và đang tăng phi mã, phi logic đó thôi.
Còn biện pháp để hạn chế trước mắt lạm phát em mới thấy là thắt chặt đội Bất động sản trong mảng trái phiếu.

Dan123

Xe hơi
Nội lực VN giờ khác hồi 2009 rồi, giá trị xuất khẩu ổn định, dù thặng dư chưa đạt kỳ vọng của em

sopeace

Xe tải
Hihi ,chỗ em 60 rồi cụ ạ,mà cả chợ 365 mới có 1 hàng bán
em đảm bảo với mợ gì chứ cà chưa sẽ nhanh về 5 - 7000 thôi, chả phải lo lắng mất thời gian , công sức làm gì, rồi sẽ tự điều chỉnh hết ý mà

landaumuaxe

Xe điện
Cụ chậm chân rồi.
40 thì cụ mua nhà đất bằng niềm tin ah?
Cái chung cư 3tỷ thì nếu muốn cuộc sống tương đương cụ phải mua nhà đất tầm 20tỷ.
Cụ nhé!
khiếp làm gì đến độ thế, e mua cái nhà đất hơn 9 tỉ, 37m, ven hồ, đường trước nhà 8m, ngay trung tâm thủ đô, đi làm, đi chơi, ăn uống tiện... e thấy ở sướng hơn, chủ động hơn ở cc chứ, trước e định đập vào con sungrand city chỗ thụy khuê, được chưa nổi 100m thì em thấy sao bằng được, tùy thôi cụ, 20 tỉ thì làm con nhà liền kề ngon đẹp, ở cc làm giề...cơ bản là giờ mọi thứ tăng, chi phí giá cc nó cũng tăng, độ 2 năm lại đây là đã thấy có khái niệm nhà cc ở không mất giá mà còn tăng giá, nhất là các vị trí nội đô, trung tâm , còn trước mặc định ở cc là càng ở càng mất giá ,

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là không thể khủng khoảng được, bài học thời 3D vẫn còn nóng hôi hổi. CHính phủ hiện nay kỹ năng điều hành vỹ mô có tiến bộ. Lại đang lúc nhóm lò quyết liệt nên tình trạng đốt tiền của DNNN là không có. Sốt BĐS là hệ lụy của bơm tiền nhưng sẽ có điểm dừng.

xedaprach

Xe điện
Cháu cũng cảm thấy gì không ổn lắm mà không biết nó ko ổn chỗ nào😀.
Các cụ thông thái khai sáng hộ cái, tiền đang ào ào đổ vào Ck, BDS, Bitcoin... Cái gì cũng tăng phi mã, vậy nguồn tiền lấy ở đâu? Ở trong dân phỏng, vậy thì dân lấy ở đâu? Chắc ko ai để cả đống tiền trong nhà, vậy là rút ngân hàng, một là tiền tk, hai là vay. Vậy là ngân hàng giờ đang rỗng ruột? Làm ăn có lãi ???

trancannam

Xe điện
Đang bơm tiền rồi đấy thây cụ:
1- Lãi suất ngân hàng chưa được tăng
2- Thúc đẩy giải ngân đầu tư công cật lực để giải quyết thất nghiệp, cải thiện GDP
Chính vì bơm tiền nên bất động sản với chứng khoán đã và đang tăng phi mã, phi logic đó thôi.
Còn biện pháp để hạn chế trước mắt lạm phát em mới thấy là thắt chặt đội Bất động sản trong mảng trái phiếu.
Bơm nhưng bơm có liều lượng, khi cần có thể thắt ngay. Nói chung, bơm là cố gắng làm dòng tiền di chuyển khi tốc độ vòng quay đang thấp như mạch máu đang di chuyển lờ đờ cần thêm 1 chút khí lực. Cả thế giới cũng đang như thế đó lý do các nhà chính trị, kinh tế.........hô hào sống chung với lũ.
Lúc này ko dám thắt BĐS, CK........vì thắt xong thì tiền nằm im trong ngân hàng.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Em ở Đc đây, chung cư nào mà cách đây 3 4 tháng 26tr và chung cư nào giờ 35 40tr ạ, tăng j mà nhanh thế được 🤔

xherox

Xe điện
Bơm nhưng bơm có liều lượng, khi cần có thể thắt ngay. Nói chung, bơm là cố gắng làm dòng tiền di chuyển khi tốc độ vòng quay đang thấp như mạch máu đang di chuyển lờ đờ cần thêm 1 chút khí lực. Cả thế giới cũng đang như thế đó lý do các nhà chính trị, kinh tế.........hô hào sống chung với lũ.
Lúc này ko dám thắt BĐS, CK........vì thắt xong thì tiền nằm im trong ngân hàng.
Thì chả là bơm tiền còn gì nữa cụ. Bây giờ mà tăng lãi suất ngân hàng và thắt chặt lại giải ngân đầu tư công thì nền kinh tế Việt Nam đi bụi, tỷ lệ thất nghiệp tăng phi mã giống như BDS bây giờ, GDP tiếp tục bị âm.
Còn giờ cũng có tiến bộ trong điều hành kinh tế vĩ mô rồi, vừa bơm tiền, vừa hạn chế lạm phát chứ ko thì lại đứt tay.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Báo cáo các cụ là nhà em với cơ quan ở 2 đầu thành phố. Giờ đang có nhu cầu mua 1 căn chung cư gần cơ quan ở cho tiện mà lạ thật. Giá bất động sản ảo kinh khủng các cụ ạ. Đứa em mua 1 căn trên đoạn định công cách đây có 3 4 tháng giá 26tr/m mà bây giờ hỏi môi giới toàn 35 40. Ko biết có phải mấy ông bất động sản bắt tay nhau đẩy hết giá lên k nhưng em thấy buồn cười quá. 40 thì em mua nhà đất ở vừa riêng tư vừa dễ làm thủ tục đúng k các cụ.
Em ko phải dân kinh tế nên ko biết phân tích nhưng em cảm giác thời điểm hiện tại giống hệt mấy năm 2009, 2010. Bất động sản, chứng khoán tăng vô lý. 10 người thì 8 9 người đi đầu cơ. Nay ngày nghỉ đăng bài lên cho các cụ vào đàm đạo xem. Em là em lo cho mấy anh em tết cần tiền trả nợ công nhân mà giá cao thế này bán đắt thì k ai mua, bán rẻ thì tiếc 🤔🤔🤔
Nhà e có miếng đất 300m2 ở ngõ 99 Định Công muốn bán đây. Nguyên mảnh ko tách. Cụ nào đầu tư ko :)

thaihana

Xe điện
Đang có làm hàng về bđs.

Trì hoãn

Xe hơi
Nói chung là không thể khủng khoảng được, bài học thời 3D vẫn còn nóng hôi hổi. CHính phủ hiện nay kỹ năng điều hành vỹ mô có tiến bộ. Lại đang lúc nhóm lò quyết liệt nên tình trạng đốt tiền của DNNN là không có. Sốt BĐS là hệ lụy của bơm tiền nhưng sẽ có điểm dừng.
Điểm dừng nhưng có xuống ko cụ? Nếu ko xác định 1-2 năm tới vật giá lạm phát mạnh.

xherox

Xe điện
Cháu cũng cảm thấy gì không ổn lắm mà không biết nó ko ổn chỗ nào😀.
Các cụ thông thái khai sáng hộ cái, tiền đang ào ào đổ vào Ck, BDS, Bitcoin... Cái gì cũng tăng phi mã, vậy nguồn tiền lấy ở đâu? Ở trong dân phỏng, vậy thì dân lấy ở đâu? Chắc ko ai để cả đống tiền trong nhà, vậy là rút ngân hàng, một là tiền tk, hai là vay. Vậy là ngân hàng giờ đang rỗng ruột? Làm ăn có lãi ???
Trừ ngân hàng nhỏ chứ ngân hàng lớn kiểu gì cũng có lãi, dòng tiền lớn bắt buộc chảy qua ngân hàng, cụ đi mua đất cả trăm tỷ chẳng nhẽ mang tiền mặt đi mua? ngân hàng ăn ít phần lãi gửi tiết kiệm thì ăn ở mảng dịch vụ, ngân hàng là làm dịch vụ về tài chính, cứ cái gì liên quan đến tiền là qua ngân hàng hết, mấy ông làm coin đánh đông hay tây thì cuối cùng tiền cũng về ngân hàng chứ đi đâu, sau đó rút ra mua bán đất thì sau đó tiền lại về ngân hàng.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Điểm dừng nhưng có xuống ko cụ? Nếu ko xác định 1-2 năm tới vật giá lạm phát mạnh.
Sốt nóng thì phải xuống chứ cụ. Đất ngoại thành khoảng 08,09 tăng kinh hoàng sau đó 12-18 tụt như tụt quần

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Một quốc gia phát triển bằng phân lô bán nền thì bds ko bao giờ đc phép xuống giá. Vì nó vỡ 1 cái là đi bằng đ.ít từNN đến tư nhân.