[Funland] HLV trưởng Par Hang Seo - cảm nhận từ mỗi người

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác rồi cụ, nên cứ phải thay máu liên tục. Chu kì 3 năm/ hlv là ok rồi. Làm lâu hơn ì lắm. Xem hồi ông Gong cầm quân thấy đá khác hẳn. Nói chung ăn mãi 1 món cũng nhàm.
Trường hợp như hlv Alex Ferguson, Arsen Wenger...là cực hiếm.
Có chi tiết mà ít người nhắc đến, ko hiểu sao trận Ck lượt về Aff ô Park lại xếp 2 trung vệ Thanh Bình - VA vốn ít thi đấu tuyển và ít kn đá chính thay cho Tiến Dũng - DM, 2 người sau đá chính từ đầu giải đến trận lv Ck lại dự bị, rất hiểm đội bóng thế giới nào thay đổi nhân sự kiểu này

vuanhanghi

Xe điện
Thể thao chuyên nghiệp, nhất lại môn BĐ đc cả xã hội quan tâm thì trên hết thẩy thành tích là cái để đánh giá ông Park làm tốt hay ko?
Chắc chắn 1 điều là từ trc đến nay, hoặc thậm chí có thể 5-10 năm nữa đội tuyển VN ko có đc thành tích như 5 năm vừa rồi.
Em đánh giá ông Park là HLV chuyên nghiệp, hết mình vì công việc.

Sungtazin

Xe tăng
Thể thao chuyên nghiệp, nhất lại môn BĐ đc cả xã hội quan tâm thì trên hết thẩy thành tích là cái để đánh giá ông Park làm tốt hay ko?
Chắc chắn 1 điều là từ trc đến nay, hoặc thậm chí có thể 5-10 năm nữa đội tuyển VN ko có đc thành tích như 5 năm vừa rồi.
Thành tích đáng kể của cụ Park : 1 HCV Seagame, 1 VĐ AFF, Có điểm ở vòng loại 3 WC, Á quân U23 Asian Cup… rất đáng nể trong 5 năm năm qua.

Chỉnh sửa cuối:

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Ông Park được giai đoạn đầu, đoạn sau bị truyền thông rước lên tầng 81 tòa Landmark + dính bắt bài nên cũng xuống dần đều.
E thấy đoạn cuối chặng 5 năm hơi chán, HLV thì nuông chiều cầu thủ, cầu thủ thì mải đu đưa gái gú, đồ hiệu, thi đấu ko nhiều khát khao, cống hiến, thái độ thì khệnh khạng, ngôi sao.

meodenminh

Xe điện
Có chi tiết mà ít người nhắc đến, ko hiểu sao trận Ck lượt về Aff ô Park lại xếp 2 trung vệ Thanh Bình - VA vốn ít thi đấu tuyển và ít kn đá chính thay cho Tiến Dũng - DM, 2 người sau đá chính từ đầu giải đến trận lv Ck lại dự bị, rất hiểm đội bóng thế giới nào thay đổi nhân sự kiểu này
Còn hy vọng gì nữa đâu, cụ Park sau trận lượt đi thấy bị bắt bài rồi, bản thân cụ ấy đã nhận thấy ko còn cơ hội xoay chuyển tình thế rồi cụ ạ. Kiểu cho QH ở ngoài, sau vẫn phải cho vào thì biết là đuối cỡ nào rồi. Cũng không trách cụ ấy đc.
Trong khi đội hình Thái mình không nắm đc thông tin gì mấy

meodenminh

Xe điện
Thì cũng phải có mốc thành tích mà phấn đấu. Thực ra bóng đá châu Á thì có 50 năm nữa cũng chỉ tiến bộ hơn chút thôi, gần như khó thành kiểu đẳng cấp được.
VN thì 10 năm tới chỉ đạt mục tiêu top 15 châu Á cũng khủng rồi

Giangkpi

Xe buýt
Các cụ ạ, HLV Park cũng may mắn nữa, em thấy cái này rõ ràng nhất đó là :

Lứa cầu thủ đợt HLV Park lên, là lứa có thể hình, thể lực tốt nhất...

TM Văn Lâm, Trung vệ Ngọc Hải chắc cũng gần 1m8, Bùi Hoàng Việt Anh, Thanh Bình... toàn cao to cả, hậu vệ biên Văn Hậu, Hồ Tấn Tài, tiền vệ Hoàng Đức, tiền đạo Tiến Linh....

Những vị trí Core toàn cao trên 1m8, trước đó chưa 1 thời kì nào Việt Nam có những cầu thủ to cao như vậy...

Hầu hết những cầu thủ to cao hơn đều chơi hay hơn các cầu thủ khác ở cùng vị trí, hậu vệ Biên là vị trí ko cần to cao nhưng 2 ông Văn Hậu và Hồ Tấn Tài chơi hay hơn 2 ông thấp bé hơn là Hồng Duy và Văn Thanh.

=> Rồi sẽ có những cụ nhảy vào : Argen vô địch WC cũng đâu có to cao, Barca lên đỉnh thế giới cũng đâu có to cao blah blah... nhưng các cụ đó đếch biết, đó là bọn ở Tier Top thế giới, bọn số 1 số 2, còn VN ở top 90, tức là bóng đá đang phát triển, nên thể lực và thể hình vẫn là yếu tố rất là quan trọng, quan trọng nhất luôn.
nhiều cụ cứ quy cho may mắn có đc lứa cầu thủ tốt, các cụ xem lại lứa này nằm trong tay hữu thắng thế nào, các cụ nghĩ vn to cao hơn, kĩ năng tốt hơn trước, các nước khác họ ko tốt hơn ah??, họ đầu tư còn nhiều hơn vn, nhìn indo malay thái lan là biết. Thành công của hlv park chả có j may mắn cả, thành tích đội tuyển sau khi hlv park nghỉ sẽ chứng minh

blackpaint

Xe container
Từ khi có cụ Park e thấy đạo đức đá bóng của các cầu thủ rất chuyên nghiệp, gần như rất ít thẻ đỏ trực tiếp trong khi thời trước đá xong e cảm thấy như 1 đám trẻ xóm chợ. Tập trung vào đá chứ đừng tính đến chuyện chặt chân đứa này trước để cho nó ko đá hay được. Thứ 2 là: phải thủ chắc trước khi tấn công: phù hợp với trình độ, thể hình, thể lực của câc cầu thủ

namhen

Xe buýt
Em thấy báo chí và cư dân mạng cứ gọi là thầy nghe có vẻ tôn kính quá đà. Gọi HLV là đúng và đủ..
Em cũng dị ứng với cụm từ này, có chăng ông Park là Thầy đám đc ông ấy huấn luyện thôi.
Về bóng đá, theo ý kiến cá nhân thì ông ấy hợp với tuyển vì ông ấy là người Hàn, hiểu và có gu làm việc khá giống VN, chịu nhịn và hợp mấy anh liên đoàn.
Ông ấy được chọn phiên dịch, trợ lý người Hàn làm việc cùng nên dễ làm việc và truyền đạt đúng ý tưởng cho cầu thủ. Nhiều HLV bị chính phiên dịch, trợ lý phá từ trên sân tập rùi ấy.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Văn hóa xứ ta tôn sư, trọng đạo, một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy.
Không có một QUY ĐỊNH nào về cách gọi, nhưng với các cầu thủ, họ hoàn toàn có thể gọi các HLV (bao gồm cả HLV thể lực) là thầy, vì những người này huấn luyện/dạy/ truyền thụ kiến thức, kinh nghiệm cho họ.
Em nhớ từ thầy được lan truyền rộng xuất phát từ việc một số cầu thủ được mời phỏng vấn, hay bình luận truyền hình, theo thói quen họ đã dùng từ THẦY Tô (HLV Calisto), sau đó các BLV cũng dùng theo.
Cá nhân em cũng gọi cụ Park là THẦY, vì ông đã dạy em cách xem, thưởng thức, thái độ khi xem và cổ vũ ĐTVN thi đấu.
Vốn không phải đam mê bóng đá, cũng chỉ có hiểu biết ở mức "vỡ lòng" về bóng đá, nên trước đây em xem đội tuyển VN thi đấu để được nhìn thấy cái sự THẮNG, rất cay cú khi thua.
Từ khi ông Park làm HLV trưởng, quan điểm, thái độ xem đội tuyển VN thi đấu của cá nhân em đã thay đổi hoàn toàn. Em vui khi thắng, nhưng khi thua thì em biết tìm đọc các phân tích kỹ thuật tại sao thua, phân biệt được đâu là lý do nội tại (tức là các lý do chưa thể khắc phục ngay như thể lực, chiều cao, kỹ năng cá nhân, sự đầu tư...), đâu là lý do chủ quan (mất tập trung, chủ quan, sai lầm đấu pháp, đứng sai vị trí, đã cố gắng hết sức chưa...), thay vì cay cú và trì trích một cách mù quáng.
Đó là lý do em gọi HLV Park là THẦY.
Em thấy báo chí và cư dân mạng cứ gọi là thầy nghe có vẻ tôn kính quá đà. Gọi HLV là đúng và đủ..
Không bình luận , khen chê có đầy trên mạng , chỉ có mỗi một cảm nhận cá nhân nho nhỏ : Em không gọi ngài HLV trưởng nào là " thầy " kể cả hlv Park , ngay khi một gọi thầy Park hai thầy Park đã bao hàm ý sùng bái rồi
Em cũng dị ứng với cụm từ này, có chăng ông Park là Thầy đám đc ông ấy huấn luyện thôi.
Về bóng đá, theo ý kiến cá nhân thì ông ấy hợp với tuyển vì ông ấy là người Hàn, hiểu và có gu làm việc khá giống VN, chịu nhịn và hợp mấy anh liên đoàn.
Ông ấy được chọn phiên dịch, trợ lý người Hàn làm việc cùng nên dễ làm việc và truyền đạt đúng ý tưởng cho cầu thủ. Nhiều HLV bị chính phiên dịch, trợ lý phá từ trên sân tập rùi ấy.

tranmanhha

Xe điện
Vâng. Người dân mình nói chung, kể cả nhiều lãnh đạo, đội báo chí, dân thường .... hay bị cảm xúc dẫn dắt. Nên nhiều khi có những phát ngôn và hành vi không chuẩn xác - Hehe, tất nhiên có cả em nữa.
Thôi thì mình cứ thích thì mình làm thôi, miễn là đừng vi phạm pháp luật và ảnh hưởng tiêu cực đến cộng đồng.

nano2009

Xe máy
Sẽ là quá quá thừa, nhảm và nhạt nếu những người KHÔNG CHUYÊN nói thêm về thành tích, tình cảm, cống hiến hay sự bảo thủ và các tiếc nuối của HLV Park Hang Seo và êkip người Hàn Quốc với bóng đá Việt nam giai đoạn 2017-2022.
Bài này, em chỉ đưa một số cảm nhận CÁ NHÂN về những công việc NGOÀI LỀ của thầy Park trong quá trình dẫn dắt ĐTVN được lượm lặt qua các kênh CHÍNH THỐNG của cả Việt nam và Hàn Quốc.

1/ làm thay đổi phẩm chất và tư cách cầu thủ. Trong một chương trình truyền hình của Hq, thầy Park nói, tôi và các cầu thủ không dùng từ "TÔI" mà dùng từ "CHÚNG TA" , tất cả mọi người là một "ĐỘI" và chúng ta phải tuân thủ quy tắc chung. Kết quả của việc này là: không ai bị nhiễm bệnh ngôi sao, tinh thần thi đấu tập thể rất lớn, không ai cố gi bàn nếu cơ hội thấp hơn người khác.

2/ thành tích là tập thể, trách nhiệm là cá nhân. Khi thất bại, thầy Park luôn nói, trách nhiệm là của HLV trưởng, cầu thủ đã hết sức, đừng trách họ. Khi có cầu thủ nào mắc lỗi, thầy luôn nói là họ chơi chưa tốt trong tình huống này, chứ không trì trích trước công luận (có thể về nhà sẽ có những biện pháp riêng với các sai lầm đó). Em nhớ thủ môn trẻ VT trận đầu ra sân, mắc sai lầm dẫn đến bàn thua, dân mạng trì trích nặng nề, kể như sự nghiệp đã chấm dứt, thầy Park nói VT là cầu thủ trẻ, sai lầm là bài học để tiến bộ, trận sau VT bắt, mọi người đều tiếp tục trì trích theo kiểu thầy Park thiên vị, nhưng VT đã tiến bộ rất nhiều. Dường như thầy Park đã xây dựng ít nhất 3 người cho một vị trí.
Khi thành công, thầy luôn nói là thành tích của toàn đội, "tôi chẳng làm gì cả, tôi chỉ hướng dẫn họ chơi tốt nhất".

3/ quan trọng là phải cống hiến hết mình, chứ không phải chỉ có thắng. Trận Thường Châu, các cầu thủ đã khóc (có lẽ vẫn bị ám ảnh áp lực dư luận phải THẮNG), thầy Park nói: làm sao phải khóc, chúng ta đã làm hết sức. Quả thật KQ ở Thường Châu vượt qua tưởng tượng, nhưng một số CĐV vẫn "hão huyền" nghĩ rằng trận cuối đó Thắng. Các phát biểu của thầy Park cho đến lúc chia tay, đều tập trung vào việc nỗ lực hết sức vì công việc, chứ không phải làm mọi cách cho THẮNG. Với trình độ, thể lực, đẳng cấp, điều kiện, môi trường của VN hiện tại, thì quan điểm của thầy Park "trước hết phải không để thủng lưới đã" là rất quan trọng, nôn nóng THẮNG bằng mọi giá (bệnh thành thích, ăn sổi) sẽ kéo theo rất nhiều hệ lụy (lối chơi cá nhân, bệnh ngôi sao, có người sẽ mất nghiệp nếu chỉ mắc 1 sai lầm, vì bị cho là tội đồ đánh mất chiến thắng).

4/ làm thay đổi quan điểm của NHM, CĐV. Có lẽ nhiều CĐV trước đây xem bóng đá với quan điểm chiếc CUP vàng chắc chắn trong tay mình. Họ nhảy vào chửi bới, trì trích, đòi thay, đòi đuổi cầu thủ, thay HLV trưởng mỗi khi không thắng, vì họ nghĩ rằng các sai lầm (theo cách nhìn của họ) đã làm mất cup vàng. Cup vàng là danh giá, phải rất nỗ lực, kiên trì, phải hội tụ đủ các điều kiện về thể lực, đầu tư ..mới dành được.
Đó là một vài cảm nhận cá nhân của em không liên quan đến chuyên môn, thành tích của ê kíp HLV người Hàn Quốc và đội tuyến BĐVN.
Góc nhìn cá nhân các cụ thì sao?
Còn một cái nữa là HLV Park xóa bỏ toàn bộ những ảnh hưởng của tiêu cực, không phải ở góc độ cầu thủ mà cả góc độ của người hâm mộ. Bây giờ dù thua dù thắng cũng ko ai kêu là bán độ nữa.

nano2009

Xe máy
Chính xác rồi cụ, nên cứ phải thay máu liên tục. Chu kì 3 năm/ hlv là ok rồi. Làm lâu hơn ì lắm. Xem hồi ông Gong cầm quân thấy đá khác hẳn. Nói chung ăn mãi 1 món cũng nhàm.
Trường hợp như hlv Alex Ferguson, Arsen Wenger...là cực hiếm.
Để như Alex với Wenger thì phải kiên nhẫn, chứ MU thời Sir cũng có lúc lên lúc xuống, có điều giờ không ai chịu kiên nhẫn mà luôn phải có chỉ tiêu, năm nay cao hơn năm sau thì kể cả Sir cũng chịu.