[Funland] HLV trưởng Par Hang Seo - cảm nhận từ mỗi người

poiuy

Xe cút kít
Theo em cụ Park đã làm tốt nhiệm vụ của mình. Cụ rời tuyển VN vì chu kỳ thành công đã hết, muốn 1 chu kỳ mới phải làm lại từ đầu. Ví dụ cụ nắm lại đội U23 mới rồi xây dựng lại đội tuyển từ cái nền U23 đó. Tuy nhiên điều đó sẽ không thể xảy ra vì áp lực thành tích là rất lớn.
Với 1 HLV mới ta có thể hy vọng về 1 chu kỳ thành công mới mà không cần phải xây lại từ đầu. Nhưng việc này cũng là hên xui.

braveheart2810

Xe tải
Có rất nhiều phân tích và đánh giá về Mr Park rồi, giờ là lúc khép lại một chương và bước sang một chương mới.
Cuộc vui nào cũng có lúc tàn .
Chủ đề này giờ nhạt hơn cả nước ốc .

duongqua

Xe container
Thầy P đã đem đến những cung bậc cảm xúc òa vỡ với fan bđá VN trong 5 năm qua có lẽ cũng đã đủ nói lên tầm quan trọng của ông với bđá VN rồi. Còn lại mỗi người 1 ghi nhận khác nhau thôi, nhưng có lẽ phải lâu nữa bđá VN mới lại gặt hái được những thành công trong 5 năm qua. Nếu được với ô Trousier sắp tới như 5 năm qua thì hạnh phúc quá :D

canhhoabatdiet

Xe container
Khi Park đến thì tuyển VN đang bết bát mất phương hương sau thời Hữu Thắng, còn bản thân ông Park cũng đang thất nghiệp mất phương hướng ở Hàn: https://m.cafef.vn/hlv-park-hang-seo-so-that-bai-o-viet-nam-vo-ong-dong-vien-nhuc-them-ti-cung-co-sao-dau-20230201172731969.chn
Có thể nói mối tình Park Hang Seo và tuyển VN đẹp không kém gì Chí Phèo - Thị Nở, hai nhân vật dặt dẹo gặp nhau lại hợp một cách kỳ lạ, bỗng trở thành mối tình huyền thoại.
Ý cụ là "buồn ngủ gặp chiếu manh"?

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Park đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ nâng tầm bóng đá VN rồi. Chuyện hậu Park thì VFF phải lo thôi, nhưng mà trông vào mấy ông VFF thì cũng hên xiu :))

Không về nhì

Xe tăng

coquay

Xe container
Các cụ ạ, HLV Park cũng may mắn nữa, em thấy cái này rõ ràng nhất đó là :

Lứa cầu thủ đợt HLV Park lên, là lứa có thể hình, thể lực tốt nhất...

TM Văn Lâm, Trung vệ Ngọc Hải chắc cũng gần 1m8, Bùi Hoàng Việt Anh, Thanh Bình... toàn cao to cả, hậu vệ biên Văn Hậu, Hồ Tấn Tài, tiền vệ Hoàng Đức, tiền đạo Tiến Linh....

Những vị trí Core toàn cao trên 1m8, trước đó chưa 1 thời kì nào Việt Nam có những cầu thủ to cao như vậy...

Hầu hết những cầu thủ to cao hơn đều chơi hay hơn các cầu thủ khác ở cùng vị trí, hậu vệ Biên là vị trí ko cần to cao nhưng 2 ông Văn Hậu và Hồ Tấn Tài chơi hay hơn 2 ông thấp bé hơn là Hồng Duy và Văn Thanh.

=> Rồi sẽ có những cụ nhảy vào : Argen vô địch WC cũng đâu có to cao, Barca lên đỉnh thế giới cũng đâu có to cao blah blah... nhưng các cụ đó đếch biết, đó là bọn ở Tier Top thế giới, bọn số 1 số 2, còn VN ở top 90, tức là bóng đá đang phát triển, nên thể lực và thể hình vẫn là yếu tố rất là quan trọng, quan trọng nhất luôn.
Có nhiều cẩu thủ tốt mà ko gặp đúng hlv hơp thì cũng chả cơm cháo gì đâu, trước khi ông Park đến tuyển qg bết bát như nào thì ai cũng biết
Hlv Park và tuyển QG hợp với nhau đúng vào giai đoạn đấy, ông đã nâng tầm các cầu thủ VN và bd VN trong 5 năm vừa qua

LuckyCar

Xe container
Nói chung gặp được cụ Park là hợp thầy hợp thuốc, 2 bên đều khai thác được, có lẽ là, tối đa tiềm năng của nhau rồi, giờ là lúc hợp lý để sang trang mới.

Yaris_2009

Xe tăng
Có nhiều cẩu thủ tốt mà ko gặp đúng hlv hơp thì cũng chả cơm cháo gì đâu, trước khi ông Park đến tuyển qg bết bát như nào thì ai cũng biết
Hlv Park và tuyển QG hợp với nhau đúng vào giai đoạn đấy, ông đã nâng tầm các cầu thủ VN và bd VN trong 5 năm vừa qua
Cụ lại cào phím toàn chữ à ?

Tôi nói là có thống kê về chiều cao cụ thể, chứ ko nói khơi khơi. Rõ ràng thời ông Park, các cầu thủ có chiều cao cân nặng và thể lực tốt hơn trước giờ ? Cái này ai lăn tăn vậy ? Tôi có chỉ rõ từng vị trí cụ thể như thế, cụ còn cào linh tinh cho bằng được, thà cụ thấy tôi trình bày cụ đếch hiểu cụ phán 1 câu ngu rồi cụ té đi cho nhanh, cụ còn quote rồi gõ 1 tràng rõ là dài. Cảm phiền cụ ko reply tôi nữa, nếu cụ thấy tôi còm men cụ ngứa mắt cụ cứ làm cái còm chửi thật to : NGU, tôi cũng xin cám ơn cụ.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Em nghĩ đây là một ý tưởng hay của cụ Park, vừa tạo ra một sân chơi cho trẻ em kéo chúng ra khỏi cái điện thoại, vừa nâng cao thể lực, vừa có nguồn cho tuyển trẻ.

Em nghĩ ông ấy không thích hợp làm bóng đá trẻ.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Em chưa hoàn toàn đồng ý với ý kiến các cụ.
Với tính cách và tâm huyết của cụ Park được chứng minh 5 năm qua, thì em thấy cụ Park không chú trọng về cái danh cá nhân để phải rút lui khi đang ở thành tích cao nhất, mà cụ Park là người giữ chữ chữ TÍN, hoặc chí ít là người biết tôn trọng và tuân thủ hợp đồng.
Ngay ngày đầu ký hợp đồng, xin nhắc lại là ngay ngày đầu, cụ Park tuyên bố sẽ đưa VN vào top 100 bóng đá thế giới, lúc đó đối với nhiều người là chuyện hão huyền, nhiều người mỉa mai nói cụ Park chém gió.
Nếu cụ Park rút lui khi đang ở đỉnh cao, đó chỉ là bảo toàn cái danh cá nhân, cụ Park trở thành người vô trách nhiệm, và đẩy BĐVN vào tình huống lỡ dở.
Là người hiểu rõ nhất ĐTVN dưới tay cụ, tức là biết khả năng "thắng liên tục" không thể kéo dài mãi nữa, nhưng vẫn chấp nhận điều đó, cho dù danh tiếng cá nhân có thể mất.
Cụ Park nói: tôi đã giữ lời hứa (hợp đồng).
Ra đi khi còn trên đỉnh là chuẩn bài, như Klop của Liverpoll đấy, giỏi thế cũng chỉ đc 4-5 mùa là hết bài :D
Nửa đầu ông Park làm ok
Nửa sau em thấy không ok
Với em bóng đá đơn thuần là môn giải trí, nửa sau ông Park không làm mới đội tuyển, lối đá không hấp dẫn nữa, nên khi ô Park ra đi và có HLV mới đến em rất vui.
Cụ Park đi sau thất bại Aff năm ngoái thì tốt hơn

TM Văn Lâm, Trung vệ Ngọc Hải chắc cũng gần 1m8, Bùi Hoàng Việt Anh, Thanh Bình... toàn cao to cả, hậu vệ biên Văn Hậu, Hồ Tấn Tài, tiền vệ Hoàng Đức, tiền đạo Tiến Linh....

Những vị trí Core toàn cao trên 1m8, trước đó chưa 1 thời kì nào Việt Nam có những cầu thủ to cao như vậy...

Hầu hết những cầu thủ to cao hơn đều chơi hay hơn các cầu thủ khác ở cùng vị trí, hậu vệ Biên là vị trí ko cần to cao nhưng 2 ông Văn Hậu và Hồ Tấn Tài chơi hay hơn 2 ông thấp bé hơn là Hồng Duy và Văn Thanh.

=> Rồi sẽ có những cụ nhảy vào : Argen vô địch WC cũng đâu có to cao, Barca lên đỉnh thế giới cũng đâu có to cao blah blah... nhưng các cụ đó đếch biết, đó là bọn ở Tier Top thế giới, bọn số 1 số 2, còn VN ở top 90, tức là bóng đá đang phát triển, nên thể lực và thể hình vẫn là yếu tố rất là quan trọng, quan trọng nhất luôn.
Đá cánh Việt Nam e thấy ô Park phát hiện đưa Trọng Hoàng xuống cánh là thành công nhất. Hay hơn tất cả các ông cánh hiện tại, hay hơn cả Trọng hoàng trước đây khi đá tiền vệ công

telefunken

Xe tải
Không bình luận , khen chê có đầy trên mạng , chỉ có mỗi một cảm nhận cá nhân nho nhỏ : Em không gọi ngài HLV trưởng nào là " thầy " kể cả hlv Park , ngay khi một gọi thầy Park hai thầy Park đã bao hàm ý sùng bái rồi

Dan du an

Xe cút kít
Em chưa hoàn toàn đồng ý với ý kiến các cụ.
Với tính cách và tâm huyết của cụ Park được chứng minh 5 năm qua, thì em thấy cụ Park không chú trọng về cái danh cá nhân để phải rút lui khi đang ở thành tích cao nhất, mà cụ Park là người giữ chữ chữ TÍN, hoặc chí ít là người biết tôn trọng và tuân thủ hợp đồng.
Ngay ngày đầu ký hợp đồng, xin nhắc lại là ngay ngày đầu, cụ Park tuyên bố sẽ đưa VN vào top 100 bóng đá thế giới, lúc đó đối với nhiều người là chuyện hão huyền, nhiều người mỉa mai nói cụ Park chém gió.
Nếu cụ Park rút lui khi đang ở đỉnh cao, đó chỉ là bảo toàn cái danh cá nhân, cụ Park trở thành người vô trách nhiệm, và đẩy BĐVN vào tình huống lỡ dở.
Là người hiểu rõ nhất ĐTVN dưới tay cụ, tức là biết khả năng "thắng liên tục" không thể kéo dài mãi nữa, nhưng vẫn chấp nhận điều đó, cho dù danh tiếng cá nhân có thể mất.
Cụ Park nói: tôi đã giữ lời hứa (hợp đồng).
Mình thì nghĩ đã hết bài thì nên nghỉ. Giải trước và giải vừa rồi chứng minh là hết bài thật.

Mũi tên bạc

Xe container
theo em thì chả cần tích phân nhiều cũng biết cụ Park đã là 1 huyền thoại khó vượt qua của bóng đá VN cũng như của cả ĐNA
Đúng rồi cụ, Tiếc là cái ASIAD mình không được đứng thứ 3 cho dù trận đó mình đá hay hơn hẳn đối thủ. Lúc đá pen thì Tiến DŨng bị bắt bài.

Bọn Tây nó bé nhưng thể lực thì họ lại hơn hẳn mình cụ ạ. Nhiều cầu thủ Nam Mỹ không cao to nhưng sức khỏe thì chắc chắn tốt. Thế hệ này thì thể hình khá rồi và thể lực cũng tạm so với người Việt nhưng so với bất kì nước nào trên thế giới thì thể lực của người Việt khó mà hơn được họ!
Nửa đầu ông Park làm ok
Nửa sau em thấy không ok
Với em bóng đá đơn thuần là môn giải trí, nửa sau ông Park không làm mới đội tuyển, lối đá không hấp dẫn nữa, nên khi ô Park ra đi và có HLV mới đến em rất vui.
Cụ Park đi sau thất bại Aff năm ngoái thì tốt hơn
Nửa sau em nghĩ bị đối thủ nghiên cứu lối chơi của mình nhiều nên bị bắt bài.

Yaris_2009

Xe tăng
Đúng rồi cụ, Tiếc là cái ASIAD mình không được đứng thứ 3 cho dù trận đó mình đá hay hơn hẳn đối thủ. Lúc đá pen thì Tiến DŨng bị bắt bài.

Bọn Tây nó bé nhưng thể lực thì họ lại hơn hẳn mình cụ ạ. Nhiều cầu thủ Nam Mỹ không cao to nhưng sức khỏe thì chắc chắn tốt. Thế hệ này thì thể hình khá rồi và thể lực cũng tạm so với người Việt nhưng so với bất kì nước nào trên thế giới thì thể lực của người Việt khó mà hơn được họ!

Cụ giống với cái đoạn mũi tên em chốt đó, đấy là toàn lôi chuẩn hàng top ra so với đội rank 9x, bóng đá đang phát triển như Việt Nam, giống cái bọn cứ có gì của Việt Nam lại bảo : Ở bên Mỹ thế này, bên Nhật thế kia...blah blah. Em thì chỉ đúc kết thấy là thể hình, thể lực tốt cũng tịnh tiến cùng thành tích, ít nhất là 5-6 năm vừa qua, em có thống kê cụ thể từng trường hợp ví dụ ở đó.

Thôi tốt nhất là nếu cụ thấy ko hợp ý kiến, cụ cứ phán luôn 1 câu ở cái còm của em là : Ngu, hoặc cụ cho 1 ly đỏ lòm là xong, chứ cụ reply em lê tha lê thê làm gì ko biết.

doctor103

Xe điện
Ở 1 góc độ nào đó, tiếp tục ở lại VN làm việc và kiếm tiền thuận lợi hơn cho HLV Park là phải đi đến nơi khác tạo dựng tên tuổi sự nghiệp, độ rủi ro là nhiều hơn so với khi ở lại VN, ông có thể tận dung danh tiếng đã có để tham gia đào tạo trẻ, mà đào tạo trẻ thì ít yêu cầu thành tích cao hay áp lực cũng ít hơn như khi dẫn dắt các cầu thủ đã trưởng thành chuyên nghiệp.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Với góc nhìn của em, thể lực, kỹ thuật cá nhân...của cầu thủ VN đến thời điểm hiện tại không thể hơn được nữa. Dù có thắng TL vài trận, nhưng xét tổng thể các chỉ số (giải trong nước, số cầu thủ thi đấu nước ngoài, đầu tư...) VN chưa xếp ngang đc với TL. Có HLV cao thủ hơn cụ Park thì cũng khó cải thiện nhiều.
Mình thì nghĩ đã hết bài thì nên nghỉ. Giải trước và giải vừa rồi chứng minh là hết bài thật.

piano

Xe điện

Chính xác rồi cụ, nên cứ phải thay máu liên tục. Chu kì 3 năm/ hlv là ok rồi. Làm lâu hơn ì lắm. Xem hồi ông Gong cầm quân thấy đá khác hẳn. Nói chung ăn mãi 1 món cũng nhàm.
Trường hợp như hlv Alex Ferguson, Arsen Wenger...là cực hiếm.