Hỏi trạm thu phát sóng BTS có ảnh hưởng đến sức khỏe không ?

Chào các cụ, tình hình là mình định mua 1 căn nhà tại 1 khu đất dự án, mà đến tham quan thì phát hiện ra chỗ đó có đặt 2 trạm BTS, mỗi trạm cao tầm 20, 25m, cao bằng ngôi nhà 4, 5 tầng, mình thấy hơi hoang mang vì trạm BTS được biết đến là ảnh hưởng tới sức khỏe, về lâu dài gây vô sinh, đau đầu, phá hủy tế bào, đau thần kinh, mình cũng vừa xem qua 1 số báo mạng thì có 1 số thông tin như sau:

1. Ở Mỹ và phương Tây có đặt trạm BTS trong khu dân cư đầy nhưng tiêu chuẩn độ cao của họ là 100m trở lên chứ không như VN.

2. Nghe nói hiện nay các trạm BTS đều đã được kiểm định theo tiêu chuẩn kỹ thuật là đảm bảo không nguy hại đến sức khỏe. Nghe nói VN có 90% số trạm được kiểm định rồi, chả biết sao ?

3. Các GS TS, nhà nghiên cứu và y tế hay viễn thông vẫn khẳng định sẽ có ảnh hưởng dù ít dù nhiều.

4. 1 trạm BTS thường được thuê hợp đồng đặt 5 năm, sau đó gia hạn hay đi chỗ khác thì tùy phải không nhỉ ?

5. Nhe nói 1 khi nhà mạng nó đã cần và nghiên cứu vị trí đó cần đặt trạm thì dân có phản ứng mấy cũng không ăn thua thì phải ?

6. Mình trích từ báo "Các BTS hiện nay hầu như đều dùng các loại anten dải quạt, nghĩa là thay vì phát sóng theo 1 khối cầu (giống như anten truyền hình) thì BTS sẽ có 3 dải quạt sóng, nhắm đến 3 hướng mà nhà cung cấp muốn phục vụ. Nhìn hướng và góc ngẩng của các anten nhỏ trên cột anten của BTS, ta có thể đoán được phần nào mức độ ảnh hưởng của nó đến nhà mình mà né ra
Một đặc tính quan trọng nữa của sóng di động là nó không xuyên qua được tường, kính, gỗ mà bị phản xạ, khúc xạ, tán xạ hoặc hấp thụ bởi các vật liệu này. Như vậy, khi bạn đứng trong nhà nói chuyện bằng di động, thường là bạn sử dụng sóng phản xạ để truyền tin. Điều này cũng có nghĩa là, tuy không chịu ảnh hưởng trực tiếp, nhưng bạn sẽ phải chịu ảnh hưởng gián tiếp từ các sóng phản xạ. Ngoài ra, thường các ngôi nhà trong thành phố hiện nay sẽ được bố trí sân thượng để phơi quần áo, khi lên đó sinh hoạt thì bạn sẽ phải chịu ảnh hưởng trực tiếp của sóng từ anten BTS nhà kế bên."

Các cụ có ý kiến gì không ạ, cho em tư vấn với, hay tìm chỗ khác không bị dính trạm này quá

Optimusblack

Xe đạp
Chào các cụ, tình hình là mình định mua 1 căn nhà tại 1 khu đất dự án, mà đến tham quan thì phát hiện ra chỗ đó có đặt 2 trạm BTS, mỗi trạm cao tầm 20, 25m, cao bằng ngôi nhà 4, 5 tầng, mình thấy hơi hoang mang vì trạm BTS được biết đến là ảnh hưởng tới sức khỏe, về lâu dài gây vô sinh, đau đầu, phá hủy tế bào, đau thần kinh, mình cũng vừa xem qua 1 số báo mạng thì có 1 số thông tin như sau:

1. Ở Mỹ và phương Tây có đặt trạm BTS trong khu dân cư đầy nhưng tiêu chuẩn độ cao của họ là 100m trở lên chứ không như VN.

2. Nghe nói hiện nay các trạm BTS đều đã được kiểm định theo tiêu chuẩn kỹ thuật là đảm bảo không nguy hại đến sức khỏe. Nghe nói VN có 90% số trạm được kiểm định rồi, chả biết sao ?

3. Các GS TS, nhà nghiên cứu và y tế hay viễn thông vẫn khẳng định sẽ có ảnh hưởng dù ít dù nhiều.

4. 1 trạm BTS thường được thuê hợp đồng đặt 5 năm, sau đó gia hạn hay đi chỗ khác thì tùy phải không nhỉ ?

5. Nhe nói 1 khi nhà mạng nó đã cần và nghiên cứu vị trí đó cần đặt trạm thì dân có phản ứng mấy cũng không ăn thua thì phải ?

6. Mình trích từ báo "Các BTS hiện nay hầu như đều dùng các loại anten dải quạt, nghĩa là thay vì phát sóng theo 1 khối cầu (giống như anten truyền hình) thì BTS sẽ có 3 dải quạt sóng, nhắm đến 3 hướng mà nhà cung cấp muốn phục vụ. Nhìn hướng và góc ngẩng của các anten nhỏ trên cột anten của BTS, ta có thể đoán được phần nào mức độ ảnh hưởng của nó đến nhà mình mà né ra
Một đặc tính quan trọng nữa của sóng di động là nó không xuyên qua được tường, kính, gỗ mà bị phản xạ, khúc xạ, tán xạ hoặc hấp thụ bởi các vật liệu này. Như vậy, khi bạn đứng trong nhà nói chuyện bằng di động, thường là bạn sử dụng sóng phản xạ để truyền tin. Điều này cũng có nghĩa là, tuy không chịu ảnh hưởng trực tiếp, nhưng bạn sẽ phải chịu ảnh hưởng gián tiếp từ các sóng phản xạ. Ngoài ra, thường các ngôi nhà trong thành phố hiện nay sẽ được bố trí sân thượng để phơi quần áo, khi lên đó sinh hoạt thì bạn sẽ phải chịu ảnh hưởng trực tiếp của sóng từ anten BTS nhà kế bên."

Các cụ có ý kiến gì không ạ, cho em tư vấn với, hay tìm chỗ khác không bị dính trạm này quá
Đơn giản thế này nhé, trạm BTS mức độ ảnh hưởng chưa đc chứng minh cụ thể. Như tôi biết thì nó khá an toàn và vô hại, về mức độ ảnh hưởng phơi nhiễm sóng điện từ thì các đài truyền hình (trong bán kính 400m) mới ảnh hưởng đến cơ thể kinh khủng, tiếc rằng chẳng mấy người hiểu được việc ấy.

Đơn giản thế này nhé, trạm BTS mức độ ảnh hưởng chưa đc chứng minh cụ thể. Như tôi biết thì nó khá an toàn và vô hại, về mức độ ảnh hưởng phơi nhiễm sóng điện từ thì các đài truyền hình (trong bán kính 400m) mới ảnh hưởng đến cơ thể kinh khủng, tiếc rằng chẳng mấy người hiểu được việc ấy.
Vâng, và tính ra là nếu mà cái nhà nào cho đặt trạm BTS trên đỉnh nhà nó thì nó sẽ bị ảnh hưởng ít nhất còn trong vòng bán kinh em nghe bảo là 300m thôi thì ăn đủ luôn. Hix, có mấy đợt cac tỉnh dân nó kiện cáo phản đối vụ này kinh lắm.

duykhand

Xe tăng
Chính ra ở chân cột lại ít sóng đấy cụ.

bachkhoak40

Xe điện
Có cụ nhé, cụ tìm bằng tiếng anh trên GG đấy, tiếng việt ko có đâu

Có cụ nhé, cụ tìm bằng tiếng anh trên GG đấy, tiếng việt ko có đâu
Đúng rồi cụ, search tiếng Anh nó ra báo, clip, chứng minh phân tích quá trời, còn ờ xứ thiên đường VN nghe nói dân đấu tranh lắm nên mới được vài bài báo lèo tèo phản ánh, có người nói giờ cứ thử lắp 1 trạm gần nhà ông GSTS khoa học ngành Y hay trong ngành viễn thông xem ông có chịu không là biết liền ?

Tommy2018

Xe hơi
Có bằng chứng khoa học gì ko các cụ ?

XOOX

Xe tải
Về sóng vô tuyến: Cái điện thoại cấu trúc nó như 1 trạm thu phát sóng nhỏ.

- Chứng minh đơn giản nhất là để điện thoại gần đầu khi ngủ. Các tác động ntn thì nhiều yếu tố khách quan...và cần thời gian.

Sóng qua tường, vách.... phản xạ, tạn xạ những yếu đi rất nhiều. Ở khía cạch khoa học & kỹ thuật, nói không tác động thì không phải.

Còn yếu tố tâm lý, cảm giác..khi xảy ra rồi thì có cái để đổ tội ah.:))

LimoussineClass

Xe hơi
Nói không thì k pải. Nói có thi cũng có nhưng k nbiều cụ ạ! Vs lại wifi cũng a/h cụ nhe :))

Rada và viba là 2 loại nguy hiểm nhất các cụ nên tránh

samoclan

Xe điện
Có hay ko vẫn chưa có thí nghiệm trên người!

doremon213

Xe hơi
chắc chắn là có ảnh hưởng cụ nhé, ảnh hưởng nhiều là khác nếu công suất phát không tối ưu, nếu không bị sao thì bộ đã không yêu cầu đo EMF rùi ;)

Hà Duy Phương

Xe tải
Toàn võ mồm, Chưa ai bảo 100% và đưa ra công trình nghiên cứu lâu dài cả. :))

Đúng thật là 2 tuần nay trên đường đi làm về em quan sát rồi ngay kể cả vùng ven, tránh đâu cho khỏi nắng, họ đặt dày đặc, vô tội vạ trên nóc nhà, chỉ khác nhau cột nhỏ cột to thôi, thật là ở cái Tp này khó có sự chọn lựa, vấn đề này trừ khi được ra dự thảo Quốc hội họp chất vấn bên 3 bên bộ Thông tin truyền thông, Y tế và Tài nguyên môi trường thì may ra.

Ti4uVuTru

Xe máy
Website
augustus.vn
đến cái sóng từ nhỏ trong lò vi sóng còn cái lên cãi xuống nói chi về 1 trạm phát BTS có ảnh hưởng hay không

papi

Xe đạp
Đến hiện nay khoa học chưa chứng minh được sóng BTS có ảnh hưởng đến sức khoẻ con người gây vô sinh, ung thư... như mấy cái tin tào lao trên mạng đưa tin đâu cụ nhé. Mình thời đại 4.0 rồi kết luận cái gì cũng phải có sở cứ khoa học rõ ràng.
Còn mấy cái khúc mắc của cụ theo hiểu biết của em thì đóng góp ý kiến với cụ như sau:

—> Kể cả ở Mỹ hay bất kỳ nước nào khác cột 100m người chỉ làm ở khu vực biên giới hải đảo thôi cụ nhé, công suất phát sóng lớn, tầm phủ sóng rộng. Trong khu đô thị người ta hay dùng các cột nguỵ trang, nên mọi người ko biết hoặc không để ý: nguỵ trang vào cột cờ, cột đèn, tháp chuông, biển quảng cáo, giả cây cọ, cây thông... Còn trong toà nhà hoặc metro thì lắp đặt hệ thống inbuilding, anten thu phát đặt hết vào âm trần hoặc gắn tường, mọi người cũng ko để ý thấy.

—> Toàn bộ các trạm muốn hoạt động theo qui định phải có chứng nhận đo kiểm theo Thông tư số 14/2017/TT-BTTTT ngày 23/6/2017 của Bộ TTTT cụ nhé (và một số văn bản hướng dẫn khác, cụ tra thêm google)

—> Câu này luôn đúng, quan trọng chứng minh được nó ít hay là nhiều. Nếu chưa chứng minh được nó ảnh hưởng nhiều thì theo phương pháp loại trừ thì nó ảnh hưởng ít, cái này em lạc quan tý :))

—> Hết hợp đồng thì thương thảo thôi ạ. Nếu ko thống nhất để gia hạn được (chủ yếu là giá thuê) thì anh đi đường anh em đi đường em thôi, nhà mạng có trách nhiệm thu dọn bãi chiến trường.

—> Theo qui định phải có giấy phép xây dựng thì mới được dựng trạm cụ nhé, trừ các trạm nằm ngoài đô thị được miễn giấy phép xây dựng. Bên cạnh đó, trong quá trình Sở XD thụ lý hồ sơ xin cấp phép xây dựng mà có đơn khiếu kiện khiếu nại của dân thì cũng phải giải quyết xong ổn thoả đơn thư khiếu nại thì mới cấp phép. Cho nên chưa hẳn nhà mạng muốn xây là đã xây được, chưa kể gặp láng giềng đầu gấu thì đố ông nào mang được vật tư đến mà thi công :))

—> Nội dung này của cụ dài quá nhưng kết luận của em về vấn đề cụ đang quan tâm là không ảnh hưởng gì nhiều đâu cụ nhé. Nhà đẹp hợp hướng, hợp tuổi là cụ cứ quất, trong khi lại mua được giá rẻ vì nhiều người mua cũng lo ngại sóng BTS như cụ :))

P/S: nếu cụ cần chi tiết, có sở cứ rõ ràng thì pm em cái đchi email em gửi các tài liệu khoa học có liên quan cho, các văn bản của Bộ TTTT, Bộ Y tế, WHO... liên quan đến vấn đề sóng BTS này, để cụ tự kết luận được.

papi

Xe đạp
Đúng thật là 2 tuần nay trên đường đi làm về em quan sát rồi ngay kể cả vùng ven, tránh đâu cho khỏi nắng, họ đặt dày đặc, vô tội vạ trên nóc nhà, chỉ khác nhau cột nhỏ cột to thôi, thật là ở cái Tp này khó có sự chọn lựa, vấn đề này trừ khi được ra dự thảo Quốc hội họp chất vấn bên 3 bên bộ Thông tin truyền thông, Y tế và Tài nguyên môi trường thì may ra.
Cái cụ cần đây nhé

beomap2

Xe container
đến cái sóng từ nhỏ trong lò vi sóng còn cái lên cãi xuống nói chi về 1 trạm phát BTS có ảnh hưởng hay không
Thế nào là sóng từ nhỏ, cụ có biết công suất lò vi sóng và công suất phát sóng trạm BTS là bao nhiêu không?

Em nghĩ là có. Bạn em làm vnpt có mấy ông toàn vô sinh thôi ạ. Bù lại lương khá cao

tomminhhuy

Xe máy
Chủ đề này nhạy cảm vì liên quan cả đến quyền lợi của các công ty viễn thông. Tuy nhiên, ngay ở châu Âu, cũng k0 có nghiên cứu nào dám khẳng định là KHÔNG ảnh hưởng.
Mà bọn Tây thì rất rõ ràng. Vì thế nên tránh.
Em cũng làm viễn thông, em tránh :)