hỏi về việc mua xe không chính chủ. Các bác giúp em phát!

olala

Xe tăng
Em đang tìm mua 1 con xe rẻ rẻ, nhưng mà khổ 1 nỗi, đa số xe rẻ ở HN đều không chính chủ. Người ta đi mua xe cũng chỉ có mỗi cái tờ giấy viết tay như đi mua 1 chiếc xe máy mà thôi. Giờ em muốn mua lại cái xe đó, chủ xe chỉ đưa ra được các giấy tờ xe như đăng kí, bảo hiểm, sổ đăng kiểm (giấy mua bán xe với chủ cũ nữa). Vậy tốt hơn hết là em nên mua theo giao kèo như thế nào là hợp lý và hợp pháp. Và liệu em đi xe đó khi bị xxx thổi thì có bị phạt gì không? Và nếu có bị phạt thì trong những trường hợp nào đi xe không chính chủ thì bị phạt?? Em cám ơn cả nhà trước.

Bughati

Xe buýt
Bác có bằng B2 thì ko sao. E cũng mua xe kiểu đấy, bây h ko biết tìm chủ cũ ở đâu, để vậy đi, xxx mà hỏi thì bảo lái thuê ( e đi Matiz ), có khi òn xin đc tiền bắn tốc độ ấy chứ, vì xxx thương mình lái thuê Matiz mà.

buloonggi

Xe điện
B1 cũng chả sao bác ạ, mình không phạm luật thì đâu có sao. Đã bị XXX tóm thì có lỗi nó mới tóm, mà đã có lỗi bị tóm thì chính chủ hay không cũng vẫn bị phạt như thường mà bác. Chả ai phạt bác đi xe không chính chủ cả. Luật đâu có cấm MƯỢN xe đâu bác.

buzzy

Xe tải
Em đang tìm mua 1 con xe rẻ rẻ, nhưng mà khổ 1 nỗi, đa số xe rẻ ở HN đều không chính chủ. Người ta đi mua xe cũng chỉ có mỗi cái tờ giấy viết tay như đi mua 1 chiếc xe máy mà thôi. Giờ em muốn mua lại cái xe đó, chủ xe chỉ đưa ra được các giấy tờ xe như đăng kí, bảo hiểm, sổ đăng kiểm (giấy mua bán xe với chủ cũ nữa). Vậy tốt hơn hết là em nên mua theo giao kèo như thế nào là hợp lý và hợp pháp. Và liệu em đi xe đó khi bị xxx thổi thì có bị phạt gì không? Và nếu có bị phạt thì trong những trường hợp nào đi xe không chính chủ thì bị phạt?? Em cám ơn cả nhà trước.
Chạy thỏa mái bác ạ, xe ô tô ai đăng ký mà trả được, có yêu cầu cần có bằng lái ô tô đâu nên xxx chỉ quan tâm đến xe có đủ giấy tờ lưu hành và ai hiện đang lái xe thôi.

GALLOPER

Xe buýt
K vấn đề j đâu bác ạ, chỉ cần lưu ý một điều khi ký hợp đồng mua bán giữa hai bên mà k qua công chứng thì phải đưa vào hợp đồng thêm 1 số điều như trách nhiệm trong quá trình vận hành trước đây... Chúc bác sớm có 4 bánh.

nixSon

Xe tải
phủi phui trong trường hợp mất cắp mất trộm, tai nạn, ăn cướp :D. Nhiều khi vẫn fai là chính chủ , tóm lại bác cẩn thận vẫn nên gặp chính chủ làm cái HD mua bán công chứng, điều kiện thì chuyển tên luôn cho lành

olala

Xe tăng
phủi phui cái mồm em đi, chứ em nói dại, chẳng may xe gây tai nạn, đụng chạm xe khác hay bị xxx hốt đi do cái tội đỗ sai quy định hoặc bị lột biển, đại loại thế chẳng hạn. Trước tình huống như vậy thì người không chính chủ xe có thể giải quyết được không các bác?? Và xe không chính chủ còn gặp phải phiền toái nào nữa không??

tmn

Xe tải
Chính chủ cái xe tên, tuổi, địa chỉ... nó nằm chình ình ở cái cavet xe ấy bác, nếu bác cẩn thận thế chỉ cần chịu khó đi tìm là ra ngay thôi mà.

Con xe cũ của em lúc mua của 1 ông bạn (xe qua 5 đời chủ) khỏi làm giấy tờ gì đi 3 năm, ông chú mua lại để đóng vào 1 cty, thế là ông ấy chỉ cần 3 ngày tìm là lôi đủ cả 2 vợ chồng chính chủ đi ký công chứng.

olala

Xe tăng
bác nào tư vấn cho em về những trường hợp em nói ở trên với.
Vả lại mua xe rẻ em cũng chẳng muốn sang tên làm gì cho mất thêm tiền, lại đội thêm giá xe lên nữa. Cũng vì thế mà em muốn hỏi các bác về các trường hợp bất lợi cho xe ko chính chủ.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
điều bất lợi duy nhất là bác làm mất giấy tòe xe và muốn làm lại giấy tờ
em cú cẩn thận như bác hồ truó ckhi làm gì đó em cứ cứ photo lại 1 bản tất cả mọi thứ làm lại cũng dễ hơn.
Mà tóm lại là chả sao cả. cứ đi ngoan ngoãn thì chả ma nào đụng vào cả. Em này xe giấy tờ lúc mang lúc không bằng chả có thế mà chả ma nào đụng vào

Lacetti_EX

Xe buýt
Em nghi xe không chính chủ sẽ gặp nhiều khó khăn khi bị xxx thu giữ giấy tờ nếu chẳng may bị dính dáng đến pháp luật, em thấy các trường hợp đều phải xuất trình chứng minh thư để xác định chủ xe , về nguyên tắc thì xe có đăng ký tức là xe có nguồn gốc rõ ràng, không trốn thuế nên chẳng có tội gì mà không được lưu hành, chỉ mỗi cái hay gặp rắc rối nếu có liên quan đến thủ tục hành chính thôi

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
đã là hành là chính thì chisnhchur hay không chính chủ vẫn mất thời gian và vẫn phải cụ Hồ dẫn lối thôi cụ ạ
cho nên có chính chủ hay không ta cứ Ngoan cái đã rồi nói chuyện phải trái sau.

olala

Xe tăng
Em nghi xe không chính chủ sẽ gặp nhiều khó khăn khi bị xxx thu giữ giấy tờ nếu chẳng may bị dính dáng đến pháp luật, em thấy các trường hợp đều phải xuất trình chứng minh thư để xác định chủ xe , về nguyên tắc thì xe có đăng ký tức là xe có nguồn gốc rõ ràng, không trốn thuế nên chẳng có tội gì mà không được lưu hành, chỉ mỗi cái hay gặp rắc rối nếu có liên quan đến thủ tục hành chính thôi
oạch... bác nói thế nghĩa là xe ko chính chủ khi vướng phải các thủ tục hành chính là hết cứu = mất xe hả bác? Em thấy xe máy không chính chủ thì nhiều như quân nguyên, hiện em cũng đang chạy xe máy không chính chủ nhưng cũng chả thấy phiền gì khi gặp xxx cả. Ô tô thì em chưa đi nên không biết, thế mới sinh ra là phải đi hỏi các bác có kinh nghiệm.

olala

Xe tăng
Có cụ nào còn cao kiến về trường hợp xe như thế này không nhỉ? Vì em nghĩ ở HN bây giờ đa số xe cũ rẻ tiền thường là ko sang tên đổi chủ nên ít xe chính chủ lắm ạ.

H&N

Đi bộ
Có gì đâu, nếu rẻ rẻ thì không lo sợ bị xxx bắt nạt. Mà nếu bị thì nói là đi thử xe hoặc lái thuê gì đó xong thì... vui vẻ cả đôi đường, mình cũng thêm bạn. Chẳng mấy khi trong giờ hành chính lại mời được mấy A xxx đi uống bia.

Lacetti_EX

Xe buýt
oạch... bác nói thế nghĩa là xe ko chính chủ khi vướng phải các thủ tục hành chính là hết cứu = mất xe hả bác? Em thấy xe máy không chính chủ thì nhiều như quân nguyên, hiện em cũng đang chạy xe máy không chính chủ nhưng cũng chả thấy phiền gì khi gặp xxx cả. Ô tô thì em chưa đi nên không biết, thế mới sinh ra là phải đi hỏi các bác có kinh nghiệm.
Em cũng chả biết làm sao, nhưng nhất định là không mất xe. ở VN, luật và thi hành luật cũng khác nhau nhiều lắm