Chi hội Hội Verna

phhieukts

Xe hơi
Buồn quá, bác Trai tân lại định chia tay hội à.

TySuuDanMao

Xe máy

Em đang tìm loại hộp này, các bác thấy tung tích em nó ở đâu thì báo em cái nhé. Loại này vừa khít với cái hốc để cốc phía sau nên ko phải độ thêm ji đâu ạ.

Bác cho em hỏi lắp cái hộp tỳ tay như thế thì lúc kéo phanh tay có bị vướng không ạ. Em cũng đang ngâm cứu cái này mà sợ nó bị vướng khi keo phanh tay, Bác nào biết thì cho xin tý ý kiến đi ạ

phhieukts

Xe hơi

phhieukts

Xe hơi
Em cám ơn cụ ạ, nhìn ảnh thấy cụ chủ có vẻ nhiều hoa tay , mừng cho cụ :D
Đấy là hội morning, e đi verna đã có thời gian ướm thử và lắp đâu. Cụ nào lắp hộp tì tay hoặc độ đẽo gì thì chia sẻ nhé.

TySuuDanMao

Xe máy
Đấy là hội morning, e đi verna đã có thời gian ướm thử và lắp đâu. Cụ nào lắp hộp tì tay hoặc độ đẽo gì thì chia sẻ nhé.
Vâng, em cũng đi verna, đang muốn lắp cái hộp tỳ tay mà tìm mãi chưa thấy có cụ nào đi verna lắp để xin ít kinh nghiệm

Manhcahg

Xe đạp
Các bác cho e hỏi chút. E mới cưới đc e verna đời 2009 mà đèn tối quá có cách nào khắc phục ko nhỉ.

TySuuDanMao

Xe máy
Bác traichuavo lên đèn đẹp thế, chụp thêm ít ảnh cho ae chiễm ngưỡng đi cụ, tiện thể bác làm bộ đèn đấy hết nhiu ạ

Traichuavo

Xe hơi
Lên bi này khoảng nhiu xiền vậy bác. Xe e số sàn, mà liệu lắp đèn bi vào có đi đk đc ko?
Đăng kiểm vô tư ạh , đi đk cứ đủ ánh sáng là dc chứ có cần phải nguyên bản đèn đâu cụ ,
Bác traichuavo lên đèn đẹp thế, chụp thêm ít ảnh cho ae chiễm ngưỡng đi cụ, tiện thể bác làm bộ đèn đấy hết nhiu ạ
nhà cháu độ cũng lâu phết rồi , , bi Q5 , ballas xịn kèm bóng xenon philip d4s , tổng hết khoảng 8 hay 9tr gì đấy , cơ mà nhìn manly lắm

phhieukts

Xe hơi
Tình yêu của bác với vợ 2 quả là vô bờ bến. Sao giờ nỡ chia tay?

Manhcahg

Xe đạp
bác traichuavo ở đâu vậy ạ. Có gì cho e giao lưu học hỏi

TySuuDanMao

Xe máy
mà cái vụ dòng verna bị kêu lốc không biết đã có cụ nào trong hội giải quyết chưa nhỉ, cho ae xin it kinh nhiệm đi

phhieukts

Xe hơi
bác tham khảo thớt này xem
https://www.otofun.net/threads/sua-dieu-hoa-o-to-a.513187/page-7

Tóm tắt kinh nghiệm của xe em là như thế này:
Sau vài lần thiếu mát, e đi sửa thì thợ bơm bổ sung thêm ga lạnh và điều hòa lại mát. THeo thời gian lốc càng ngày càng kêu.
Được một số cụ phán bệnh em hiểu như sau: Trong lốc có ga lạnh và dầu lạnh, dầu lạnh bôi trơn cho bi lốc, ga và dầu trộn vào nhau. Khi có hiện tượng thất thoát ga có nghĩa là thất thoát cả dầu lạnh. Thiếu dầu thì lốc sẽ kêu, kêu theo nhịp đạp ga của mình. Nếu kéo dài có thể sẽ hỏng lốc.
Đợt qua tết âm lịch vừa rồi, em quyết định đi kiểm tra tổng thể (lốc, các đường ống, dàn lạnh, dàn nóng,...) và em đã lựa chọn đơn vị
maylanhotodrcool.com ở Lạc Trung (chỗ này giá khá đắt).
Khi đến thì thợ kiểm tra xem có hở chỗ nào không. Đầu tiên bị thủng 1 lỗ ở ống cao su (1). Sau đó tháo táp lô (2) để kiểm dàn lạnh (3). Kết quả dàn lạnh bị thủng 4 lỗ và phải thay, ko hàn được. Thợ cũng nói trước là việc hết kêu là không thể, chỉ là giảm được thôi chứ không biết giảm đến mức độ nào. Trường hợp xấu nhất thì phải thay lốc (4). Em quyết định không thay lốc vì giá chát quá nên chỉ vệ sinh tổng thể thôi.
Sau khi thay (1) và (3) kết hợp vệ sinh tất cả, bổ sung dầu lạnh và ga tiêu chuẩn (có ga kém chất lượng đó các bác nhé) thì tiếng ồn giảm hẳn, vượt ngoài dự kiến của em. Ước chừng chỉ còn 2/10 so với lúc chưa sửa. Phải để ý thì mới nghe thấy tiếng.
Chi phí hết 5tr bao gồm (e không nhớ rõ nhé)
- Tiền công, nạp Ga và dầu lạnh, các linh kiện nối, hết 2tr (đây là gói kiểm tra tổng thể cơ bản)
- (1) thay mất 400k
- (2) Công tháo táp lô 800 (tùy trường hợp, nếu họ kiểm tra thấy không giảm áp ở dàn lạnh có nghĩa là ko thủng thì không phải tháo táp lô nhé)
- (3) em phải thay dàn lạnh hết 1tr8

- (4) Trường hợp thay lốc thì giá từ 6tr8 đến 9tr nữa
Cũng là khát chát nên xe bác nào bị hết ga mà thợ chỉ bơm bổ sung ga không là chưa đủ, phải vệ sinh và bổ sung dầu lạnh nữa nhé.
Xin chào thân ái và đoàn kết.

TySuuDanMao

Xe máy
bác tham khảo thớt này xem
https://www.otofun.net/threads/sua-dieu-hoa-o-to-a.513187/page-7

Tóm tắt kinh nghiệm của xe em là như thế này:
Sau vài lần thiếu mát, e đi sửa thì thợ bơm bổ sung thêm ga lạnh và điều hòa lại mát. THeo thời gian lốc càng ngày càng kêu.
Được một số cụ phán bệnh em hiểu như sau: Trong lốc có ga lạnh và dầu lạnh, dầu lạnh bôi trơn cho bi lốc, ga và dầu trộn vào nhau. Khi có hiện tượng thất thoát ga có nghĩa là thất thoát cả dầu lạnh. Thiếu dầu thì lốc sẽ kêu, kêu theo nhịp đạp ga của mình. Nếu kéo dài có thể sẽ hỏng lốc.
Đợt qua tết âm lịch vừa rồi, em quyết định đi kiểm tra tổng thể (lốc, các đường ống, dàn lạnh, dàn nóng,...) và em đã lựa chọn đơn vị
maylanhotodrcool.com ở Lạc Trung (chỗ này giá khá đắt).
Khi đến thì thợ kiểm tra xem có hở chỗ nào không. Đầu tiên bị thủng 1 lỗ ở ống cao su (1). Sau đó tháo táp lô (2) để kiểm dàn lạnh (3). Kết quả dàn lạnh bị thủng 4 lỗ và phải thay, ko hàn được. Thợ cũng nói trước là việc hết kêu là không thể, chỉ là giảm được thôi chứ không biết giảm đến mức độ nào. Trường hợp xấu nhất thì phải thay lốc (4). Em quyết định không thay lốc vì giá chát quá nên chỉ vệ sinh tổng thể thôi.
Sau khi thay (1) và (3) kết hợp vệ sinh tất cả, bổ sung dầu lạnh và ga tiêu chuẩn (có ga kém chất lượng đó các bác nhé) thì tiếng ồn giảm hẳn, vượt ngoài dự kiến của em. Ước chừng chỉ còn 2/10 so với lúc chưa sửa. Phải để ý thì mới nghe thấy tiếng.
Chi phí hết 5tr bao gồm (e không nhớ rõ nhé)
- Tiền công, nạp Ga và dầu lạnh, các linh kiện nối, hết 2tr (đây là gói kiểm tra tổng thể cơ bản)
- (1) thay mất 400k
- (2) Công tháo táp lô 800 (tùy trường hợp, nếu họ kiểm tra thấy không giảm áp ở dàn lạnh có nghĩa là ko thủng thì không phải tháo táp lô nhé)
- (3) em phải thay dàn lạnh hết 1tr8

- (4) Trường hợp thay lốc thì giá từ 6tr8 đến 9tr nữa
Cũng là khát chát nên xe bác nào bị hết ga mà thợ chỉ bơm bổ sung ga không là chưa đủ, phải vệ sinh và bổ sung dầu lạnh nữa nhé.
Xin chào thân ái và đoàn kết.
cảm ơn bác, chắc hôm nào đó rỗi em cũng phải mang đi kiểm tra cho chắc

Manhcahg

Xe đạp
Có bác nào máy bị khi khởi động có tiếng lạch tạch ko ạ. E đi kiểm tra mà ko tìm đc lỗi.

Traichuavo

Xe hơi
Bác trai tân bác ý định chia tay từ 2 năm nay mà vẫn quyến luyến vợ 2 của bác y lắm, chưa chia được cụ ạ :))
Giờ vẫn thế cụ ợ , tình yêu đầu đời h cũng chẳng nỡ chia tay e nó, nhà e có thêm ng cũng tính lên xe to hơn chút cơ mà thiếu nhiều đạn quá hơn nữa e verna lành quá chả hỏng hóc gì nên vợ cả e nó cứ ko muốn bán làm e lại lăn tăn , chứ tình yêu e dành cho verna ít cụ trong hội sánh dc hic
bác traichuavo ở đâu vậy ạ. Có gì cho e giao lưu học hỏi
e ở lạc long quân cụ nhé , liên lạc e 0912290484 làm cốc cafe chém gió

Traichuavo

Xe hơi
Có bác nào máy bị khi khởi động có tiếng lạch tạch ko ạ. E đi kiểm tra mà ko tìm đc lỗi.
Cụ khởi động có bật điều hoà khi đề máy hay đề nổ mới bật điều hoà ? Tiếng tạch tạch hay phát ra từ cửa gió dh , cụ nên tắt dh khi đề nổ song rồi bật lại là ok , trường hợp ko hết cụ ra gara bảo kỹ thuật vệ sinh lại cửa gió dh , xem tất cả các cửa gió có cái nào bị lỏng hay gãy ko , đó có thể là nguyên nhân gây tiếng tạch tạch tuy nhỏ cơ mà khó chịu phết đấy , chúc cụ sớm tìm dc nnuyên nhân,