[CCCĐ] Hồ Ba Bể - Bac Kan: chuyến đi cuối tuần đầy năng lượng.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh ở đây đẹp quá, còn rất hoang sơ, trong lành.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em năm nào ít nhất cũng 1 chuyến nghỉ ngơi Ba Bể vì thực sự nếu thích yên tĩnh thư giãn thì Ba Bể là số 1 về cảnh quan thiên nhiên, đồ ăn ngon và rẻ. Vui hay buồn thì là do mình....
Bác tư vấn cho ít review đi.
Tôi cũng đang định đi: gia đình nhỏ 2+2 thôi.
Còn đi kiểu như bác Avalon-Bg ở đây thì quậy quá, mình không theo được.

Thank you.

longphamhoai

Xe tăng
Bác tư vấn cho ít review đi.
Tôi cũng đang định đi: gia đình nhỏ 2+2 thôi.
Còn đi kiểu như bác Avalon-Bg ở đây thì quậy quá, mình không theo được.

Thank you.
Bây giờ đi đơn giản lắm cụ ơi, cụ cần thông tin gì để em share, nhưng có mấy thác như cụ Avalon thì em cũng chưa được đi. Em cũng chỉ loanh quanh chơi động Hua Mạ vs lội sông Lèng rồi đi thuyền thôi. Cụ cần em lên 1 cái lịch trình 2 ngày thì nhanh lắm ạ. Review em đi thì mê tít đồ ăn, cứ bữa gà luộc, bữa cá hồ là ngon lắm rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ đi đơn giản lắm cụ ơi, cụ cần thông tin gì để em share, nhưng có mấy thác như cụ Avalon thì em cũng chưa được đi. Em cũng chỉ loanh quanh chơi động Hua Mạ vs lội sông Lèng rồi đi thuyền thôi. Cụ cần em lên 1 cái lịch trình 2 ngày thì nhanh lắm ạ. Review em đi thì mê tít đồ ăn, cứ bữa gà luộc, bữa cá hồ là ngon lắm rồi.
Tôi đi đơn giản lắm: 2 đêm là nhiều rồi (vì sợ ko có gì chơi).
Lên ăn đồ rừng, đi chơi 1-2 địa chỉ trên hồ, trọn ngày.
Bơi 1 buổi.
Đi trekking 1 buổi.
Thế thôi bác ạ.

longphamhoai

Xe tăng
Bơi 1 buổi.
Đi trekking 1 buổi.
Thế thôi bác ạ.
Về ăn uống thì em thì không tin lắm đồ rừng, cứ gà vs lợn vs cá trên đó thì cực ngon rồi cụ ơi. Hay tính em đơn giản cứ con gà luộc, rau vườn luộc, làm mấy hạt lạc rang ngồi ở nhà sàn view hồ ăn uống là vào lắm rồi.
Về chơi thì như cụ Avalon nói không phải là điểm vui chơi, lên đó là tự sướng là chính, tối không có gì ngoài đường.... Đi 3 Bể thích nhất là cảnh thiên nhiên, ngắm hồ, không khí hồ...
Về Trekkinh thì cụ hỏi dân bản đưa cụ đi, hồi năm 98 em đi công tác trên đó có nhiều bản đi xa đi bộ cả ngày tính từ hồ 3 Bể, toàn đi bộ, giờ phần lớn có đường bê tông chạy xe máy rồi.
Về ở thì không có quá nhiều lựa chọn nếu cụ chọn ở ven hồ, nên chọn nhà nào có phòng điều hòa, có mấy ks mới xây em chưa thử, đặc biệt ccaiss 4-5 tầng mới xây ở bến đò bên Nam Mẫu, view đẹp nhưng em vào khi chưa khánh thành). Nhà em thì thích ở Home stay cho trẻ con thích ngủ nhà sàn.
Múa rìu qua mắt thợ em share lịch nhà em 2 ngày 1 đêm vừa chạy vừa chơi nhé, lần nào nhà em cũng đi lại cũng tuần tự như vậy mà chưa thấy chán.
Ngày 1.
7.00 - 8.00 (~ 70 km): Hà Nội - Thái Nguyên (chạy cao tốc HN-Thái Nguyên)
8.00 - 8.30: Ăn sáng hàng phở gần đầu cao tốc Thái Nguyên - Chợ Đồn.
8.30 - 9.30 (~ 70 km): Thái Nguyên - Bắc Kan (cao tốc Thái Nguyên - CHợ Đồn). Check in mấy cầu vượt trên cao tốc cũng đẹp
9.30 - 10.00: cafe Bắc Kan, chơi nghỉ ngơi hoặc dừng mấy hàng cơm lam, ngô luộc ven sông Cầu trước khi vào Bắc Kanj cho trẻ con chơi vui, chị em chụp ảnh, anh em làm điếu thuôc.
10.00 -11.30: Bắc Kanj - Phủ Thông - Hồ 3 Bể (~ 75 - 85 km). Bình thường sẽ rẽ trái ở Phủ Thông nhưng nhà em khi đi hay chạy quá lên Nà Phặc rồi rẽ về Hồ 3 Bê (Nà Phặc có mấy đoạn đường mới làm chạy phê lắm - em chạy moto nên em thích)
Ngủ trong vườn QG thì sẽ chán nên nhà em hay ngủ bên kia hồ có nhiều homestay hay ho... Từ vườn đi men theo hồ (đường hơi xấu vs xe sedan và nhỏ chỉ vừa xe < 16 chỗ. Đoạn từ vườn QG bò sang mấy bản Pó lùm Pắc Ngòi vs Nam Mẫu cũng mất gần 1h.
12.30 - 14.00: ăn trưa, nghỉ ngơi nhận phòng (nên đặt ăn luôn ở Homestay).
14.30 - 16.30: Đi ngược sông Lèng, vào động Hua Mạ (nếu được đầu tư đèn đuốc, đèn hắt màu chắc cũng được 7/10 của Thiên ĐƯờng (QUảng Bình) vs Đầu Gỗ (ngoài Hạ Long), Ngườm Ngao (Cao Bằng). Chui vào động vs đi ven sông có nhiều đoạn có cầu treo, dừng xe cho trẻ con lội suối, chơi, tắm...
Mùa hè còn sáng thì 16.30-17.30: ra bơi hồ, thuê thuyền chèo kayak... tùy cụ
Ăn tối nghỉ ngơi...

Ngày 2.
Em hay dậy sớm, mượn thuê xe máy chạy chui rúc từ 5.30 - 7.30, các bản ven hồ, cốc tộc rồi về ngồi cafe ngắm hồ.
7.30: cả nhà dậy ăn sáng, đặt xôi ngũ sắc hoặc mì bò
8.30 - 11.30 (có thể dài hơn tùy cụ thích): thuê thuyền đi thăm hồ (2 - 3 tiếng). Thích nữa thì đặt thuyền ngược sông Năng lên động Puông, rồi cuối Hồ 3 thì là Thác Đầu Đẳng, túm lại cụ lang thanh nhanh hay chậm là tùy cụ thích tìm hiểu tới đâu, chụp choẹt tới đâu.
12.00 - 14.00: ăn trưa
14.30 - 18.00: 3 Bể - Hanoi kết thúc chuyến đi....

Nhà em lần nào cũng ngần đấy thứ nhưng năm nào cũng phải 1 chuyến với gia đình và vài chuyến với anh em chạy moto.... mời cụ tham khảo

longphamhoai

Xe tăng
Bơi 1 buổi.
Đi trekking 1 buổi.
Thế thôi bác ạ.
Thêm nữa các cụ bên bán Pickup vs Xuồng máy chơi trên này suốt mà cụ ơi.... em toàn gia đình solo nên mới có các đoạn nghich ở trên

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Về ăn uống thì em thì không tin lắm đồ rừng, cứ gà vs lợn vs cá trên đó thì cực ngon rồi cụ ơi. Hay tính em đơn giản cứ con gà luộc, rau vườn luộc, làm mấy hạt lạc rang ngồi ở nhà sàn view hồ ăn uống là vào lắm rồi.
Về chơi thì như cụ Avalon nói không phải là điểm vui chơi, lên đó là tự sướng là chính, tối không có gì ngoài đường.... Đi 3 Bể thích nhất là cảnh thiên nhiên, ngắm hồ, không khí hồ...
Về Trekkinh thì cụ hỏi dân bản đưa cụ đi, hồi năm 98 em đi công tác trên đó có nhiều bản đi xa đi bộ cả ngày tính từ hồ 3 Bể, toàn đi bộ, giờ phần lớn có đường bê tông chạy xe máy rồi.
Về ở thì không có quá nhiều lựa chọn nếu cụ chọn ở ven hồ, nên chọn nhà nào có phòng điều hòa, có mấy ks mới xây em chưa thử, đặc biệt ccaiss 4-5 tầng mới xây ở bến đò bên Nam Mẫu, view đẹp nhưng em vào khi chưa khánh thành). Nhà em thì thích ở Home stay cho trẻ con thích ngủ nhà sàn.
Múa rìu qua mắt thợ em share lịch nhà em 2 ngày 1 đêm vừa chạy vừa chơi nhé, lần nào nhà em cũng đi lại cũng tuần tự như vậy mà chưa thấy chán.
Ngày 1.
8.30 - 9.30 (~ 70 km): Thái Nguyên - Bắc Kan (cao tốc Thái Nguyên - CHợ Đồn). Check in mấy cầu vượt trên cao tốc cũng đẹp
9.30 - 10.00: cafe Bắc Kan, chơi nghỉ ngơi hoặc dừng mấy hàng cơm lam, ngô luộc ven sông Cầu trước khi vào Bắc Kanj cho trẻ con chơi vui, chị em chụp ảnh, anh em làm điếu thuôc.
10.00 -11.30: Bắc Kanj - Phủ Thông - Hồ 3 Bể (~ 75 - 85 km). Bình thường sẽ rẽ trái ở Phủ Thông nhưng nhà em khi đi hay chạy quá lên Nà Phặc rồi rẽ về Hồ 3 Bê (Nà Phặc có mấy đoạn đường mới làm chạy phê lắm - em chạy moto nên em thích)
Ngủ trong vườn QG thì sẽ chán nên nhà em hay ngủ bên kia hồ có nhiều homestay hay ho... Từ vườn đi men theo hồ (đường hơi xấu vs xe sedan và nhỏ chỉ vừa xe < 16 chỗ. Đoạn từ vườn QG bò sang mấy bản Pó lùm Pắc Ngòi vs Nam Mẫu cũng mất gần 1h.
14.30 - 16.30: Đi ngược sông Lèng, vào động Hua Mạ (nếu được đầu tư đèn đuốc, đèn hắt màu chắc cũng được 7/10 của Thiên ĐƯờng (QUảng Bình) vs Đầu Gỗ (ngoài Hạ Long), Ngườm Ngao (Cao Bằng). Chui vào động vs đi ven sông có nhiều đoạn có cầu treo, dừng xe cho trẻ con lội suối, chơi, tắm...
Ăn tối nghỉ ngơi...

Ngày 2.
Em hay dậy sớm, mượn thuê xe máy chạy chui rúc từ 5.30 - 7.30, các bản ven hồ, cốc tộc rồi về ngồi cafe ngắm hồ.
8.30 - 11.30 (có thể dài hơn tùy cụ thích): thuê thuyền đi thăm hồ (2 - 3 tiếng). Thích nữa thì đặt thuyền ngược sông Năng lên động Puông, rồi cuối Hồ 3 thì là Thác Đầu Đẳng, túm lại cụ lang thanh nhanh hay chậm là tùy cụ thích tìm hiểu tới đâu, chụp choẹt tới đâu.

Nhà em lần nào cũng ngần đấy thứ nhưng năm nào cũng phải 1 chuyến với gia đình và vài chuyến với anh em chạy moto.... mời cụ tham khảo
Thank you bác.
Lưu lại cái này.

fiatnguyenminh

Xe tải
Bẩm các cụ/ các mợ. E thì có hoa ở mười ngón chân nên lâu lâu không đi đâu là lại ngứa cựa. Không bay cao đi xa thì cũng tìm cách bay là là mặt đất cho đỡ lên cơn vật. Nước trong nước ngoài e cũng đi nhiều nhưng những địa danh gần gần mà cũng khá hay theo tiêu chuẩn dân phượt kiểu như hồ Ba Bể thì em lại chưa đặt chân, thế nên tuần rồi vào dịp nông nhàn em tổ chức cho anh em cơ quan bỏ nhà bê tông lên ngủ nhà sàn cho nó thiên nhiên. Chuyến đi này chỉ gói gọn trong hai ngày cuối tuần nhưng chứa đầy cảm xúc nên em sẽ review đầy đủ chứ không có bỏ mứa như bài về chuyến đi Nhật vừa rồi của em. Thực sự là chuyến đi Nhật em rất thiếu hứng khởi nên không thể hoàn thành bài viết được dù cố ép lòng mình là không được bỏ dở. Chuyến đi này sẽ có rất nhiều ảnh full không che nên em khuyến cáo ai nhạy cảm quá thì không nên vào,:P. Bài viết này cơ bản sẽ sử dụng ảnh của các thành viên trong đoàn và hầu hết đều chụp bằng điện thoại, chất lượng ảnh có thể không như mong muốn nhưng chất lượng mẫu là trên mức trung bình, kính mời các cụ vào thẩm ảnh nhưng không đâm mẫu vì toàn bộ đội mẫu là đồng nghiệp của em ạ. Thớt này vô biên ảnh luôn ạ
chuyến đi của cụ thật vui

minhoa95

[Tịch thu bằng lái]
Ngày 1.
Ăn tối nghỉ ngơi...

Ngày 2.

Thanks cụ nhiều ạ, đọc mà thèm đi luôn quá ạ.

BMW_X7

Xe điện
Thằng này tối qua bị chôn sống thế mà sáng nay đã sống ngoay ngoảy quần đùi hoa áo ba lỗ cua gái ngay được

Vụ lật thuyền đoàn văn công là ở Hồ núi Cốc Thái nguyên cơ cụ ạ, chứ trên này ko bị lật thuyền đâu