[CCCĐ] Hồ Ba Bể - Ngày trở lại

Mít - Mật

Xe tăng
Nhà này công nhận View đẹp thật, em chụp 1 cái bình minh
ng

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: ZHZ

tienl

Xe hơi
Đẹp cụ nhỉ, chúc mừng chuyến đi của cụ :)

Tony NTA

Xe hơi
quê e đó ạ, hihi, e cũng đi mấy lần đẹp thật

bibim

Xe đạp
Đoàn em có 6 người lớn, 3 trẻ em. Xuất phát lúc 7h sáng cùng gia đình cụ lái xe 16 chỗ (cũng là dân of ạ)
Đường lên Ba Bể cũng không có gì phải kể nhiều vì đường khá là đẹp, dừng nghỉ 1 lúc ở Thái Nguyên xong đi một mạch là tới.

Trước khi tới Ba Bể chừng 1h, anh chủ home stay gọi điện thông báo là sạt lở đất với cả đường đang làm nên chỉ đến bên kia bến thuyền, xong anh ấy đón đoàn bằng thuyền sang sông. Chừng 12h đoàn em tới nơi.

Lúc này bụng đói nên không chụp được nhiều ảnh, anh em di chuyển lên thuyền sang bờ bên kia. Trên thuyền có thể view bản Pác Ngòi theo cách đẹp nhất các cụ ạ. Em thì ở ngay chỗ bản Bó Lù cho gần :D

Ăn trưa xong, nghỉ ngơi 1 lúc rồi chúng em mượn xe của anh chị chủ nhà đi sang bản Pác Ngói tham quan, rồi phóng thẳng tới tận động Hua Mạ, thác Tát Mạ. Lúc trở về nhà nghỉ thì đang còn sớm nên mấy anh em thuê thuyền ra giữa hồ tắm tiên cho mát ^^ Lúc này có một đoàn xe lên cắm trại, em nhìn mà ham :D

Bác cho mình hỏi, từ Sapa mà qua hồ Ba bể đường dể đi không Bác, mình đang phân vân từ Sapa về Hà Nội luôn hay là thêm 1 ngày qua Hồ Ba Bể để cho F1 biết nó là gì. Thích chạy cao tốc 5 về thẳng Hanoi, nhưng F1 thì lại đòi qua Hồ Ba Bể, và cũng phân vân là cung đường Sapa qua Ba Bể có ổn không. Cảm ơn Bác.

tienl

Xe hơi
Bác cho mình hỏi, từ Sapa mà qua hồ Ba bể đường dể đi không Bác, mình đang phân vân từ Sapa về Hà Nội luôn hay là thêm 1 ngày qua Hồ Ba Bể để cho F1 biết nó là gì. Thích chạy cao tốc 5 về thẳng Hanoi, nhưng F1 thì lại đòi qua Hồ Ba Bể, và cũng phân vân là cung đường Sapa qua Ba Bể có ổn không. Cảm ơn Bác.
Thường thì em thấy các cụ đi du lịch Ba Bể kết hợp với Cao Bằng, Lạng Sơn (như Hang Pắc Pó, Thác Bản Giốc, Chợ Đồng Đăng, ...)
Đi Quốc Lộ 3 về Quốc Lộ 1.

Chứ em chưa thấy mấy ai đi từ Sapa qua Ba Bể cả cụ ạ, em xem thì có đường 279, 365km mà đi hết 9 tiếng tức là khoảng 40km/h, vậy thì chắc là đường xấu hoặc khó đi, và dài hơn cả việc cụ đi CT5 về HN rồi đi CT7 lên Ba Bể (482km hết 8 tiếng) :D

Nên cụ cân nhắc tách thành 2 chuyến đi khác nhau thì vẫn hơn ạ.

dongbighug

Xe buýt
Homestay thì theo em cụ nên ở thôn Bó Lu, ngay bến thuyền luôn, đi lại cho tiện, view hồ đẹp, có cái bãi trước mặt cho cụ đốt lửa trại, nướng ăn thoải mái luôn. Em ở chỗ homestay Anh Ngọc, thuê 3 phòng 2 đêm hết gần 1.2tr, ăn uống thì nhờ anh chị nấu luôn, bữa tầm 80-120k/người ăn no.

Ưu điểm: Gần bến thuyền, giá ăn ở rẻ, view cực đẹp (nhất là buổi sáng sớm), anh chị nấu ăn ngon, nhiệt tình, giản dị.
Nhược điểm: Có cái nhà bên cạnh họ nuôi lợn, gà nên thi thoảng có mùi hôi.

Có cái nhà gần đấy mới xây (Nhà nghỉ Việt Hùng hay sao ấy), rộng rãi thấy nhiều xe máy kiểu phượt tấp vào ở, cụ đi đông ở đây cũng được (không biết ăn uống thế nào :D)

Bản Pác Ngòi thì đẹp (nếu view từ thuyền trên hồ vào bản), nhưng xa và vào trong đó nhiều homestay, đông người nên em không thích.

Ba Bể mà đi 2 ngày là vừa, nhưng sẽ mệt nếu đoàn nhiều trẻ em. Đi 3 ngày cụ có thể kết hợp đi Pác Bó, Bản Giốc. Nhưng em ko thích chạy xô nên cứ làm phát 3 ngày 2 đêm ở Ba Bể cho nó thoải mái, ăn uống ngủ nghỉ ko phải căn thời gian :D

Lịch trình của em 3 ngày 2 đêm như thế này:
Ngày 1:
7h00 xuất phát, 12h đến nơi
Ăn trưa xong ngủ giấc, 14h chiều mượn xe máy (free các cụ ạ, ban đầu tưởng là phải thuê ^^) đi thác Tạt Ma, động Hua Mạ. Cung này đẹp, có chạy qua bản Pác Ngòi (lúc về có bán hàng ven đường, em tấp vào mua ít dưa chuột, rau rừng về ăn tối)
16h về thuê thuyền đi hồ, ra chỗ nước sạch bơi.
18h30 ăn tối, em mang 2 thùng bia mà trưa quất hết 1 thùng, tối hết luôn thùng còn lại, phải mua rượu của anh chủ nhà uống tiếp (rượu men lá cực ngon các cụ ạ)
Đến 22h xem đá bóng rồi đi ngủ.

Ngày 2:
Tối ngày 1, được tư vấn của anh chủ nhà là sáng dậy ăn sáng rồi đi dạo, nghỉ ngơi rồi ăn trưa sớm chút (tầm 10h) xong đi thuyền xuyên trưa luôn cho tiện. Vì mùa này trời hay mưa đêm và sáng.
Vậy nên sáng em dậy trước, ra uống cafe ngắm mưa, ngắm đội xe phượt dưới bãi. Xong đi mua bánh cuốn cho đoàn. 9h mới ăn sáng :D
Nên 10h ăn trưa là không thể, cả đoàn thoải mái thời gian nên bảo anh chị chủ nhà là thong thả ăn trưa.
12h ăn xong cả đoàn nghỉ ngơi rồi lên thuyền đi chơi Động Puông, thác Đầu Đẳng, Ao tiên.
17h tắm hồ xong về homestay ăn tối.

Ngày 3: Ăn sáng xong mượn xe đi vào bản Pác Ngói mua rau rừng, hoa quả về làm quà.
Ăn trưa xong thanh toán rồi trả phòng, lên thuyền sang bờ bên kia, nhà anh lái xe đợi bên đó. Lên xe trở về HN (6 tiếng di chuyển)

Tổng kết chuyến đi, 6 người lớn, 3 trẻ em. Mỗi người hết khoảng 2tr ạ.

Chuẩn bị trước chuyến đi: 800.000
Thuê xe: 5.800.000
Ở: 1.200.000
Ăn: 3.000.000
Thuyền: 1.000.000
Vé + linh tinh: 800.000
£ cơ bản mất 13tr200k.
Cụ hú em thì trọn 3 ngày cho tour này với ngần ấy ng em làm chắc mất 10tr cho cụ đi thoải mái :)
Em mới ở trển về bữa trước

• Vodka
Reactions: ZHZ

AudiQ73.0

Xe hơi
Cụ làm em nhớ lại nhiều kỷ niệm quá ! tks bài viết của cụ

tienl

Xe hơi
£ cơ bản mất 13tr200k.
Cụ hú em thì trọn 3 ngày cho tour này với ngần ấy ng em làm chắc mất 10tr cho cụ đi thoải mái :)
Em mới ở trển về bữa trước
Cụ là nhiếp ảnh gia hay làm tour đấy, ảnh cụ chụp đẹp vậy.
Còn em nghĩ chi phí vậy là phù hợp rồi, ở 100k/người/ngày, ăn 100k/người/bữa. Bọn em thì toàn ae quen nhau nên tốn bia rượu, mang đi mà lên uống vẫn thiếu :D thuê xe thì em thấy tùy thời điểm, như đợt dịch em thuê xe đi Mù Cang Chải mà rẻ hơn cả đi Ba Bể. Em thì thích du lịch tự túc, tự mình lên plan kiểu bụi bụi chút nên cũng có duyên thuê dc xe các cụ yêu thích du lịch, chụp ảnh :)

dongbighug

Xe buýt
Cụ là nhiếp ảnh gia hay làm tour đấy, ảnh cụ chụp đẹp vậy.
Còn em nghĩ chi phí vậy là phù hợp rồi, ở 100k/người/ngày, ăn 100k/người/bữa. Bọn em thì toàn ae quen nhau nên tốn bia rượu, mang đi mà lên uống vẫn thiếu :D thuê xe thì em thấy tùy thời điểm, như đợt dịch em thuê xe đi Mù Cang Chải mà rẻ hơn cả đi Ba Bể. Em thì thích du lịch tự túc, tự mình lên plan kiểu bụi bụi chút nên cũng có duyên thuê dc xe các cụ yêu thích du lịch, chụp ảnh :)
Dạ.
Em dân tour inbound. H dịch nên cũng làm tour chủ yếu cho ae thích lang thang kiểu tự đi. Có chút chuẩn bị về dịch vụ các nơi mình đến và giao lưu văn hóa sẽ làm chuyến hành trình trọn vẹn hơn cụ ah. Em chụp choẹt vì yêu thích thôi cụ. :)

bibim

Xe đạp
Thường thì em thấy các cụ đi du lịch Ba Bể kết hợp với Cao Bằng, Lạng Sơn (như Hang Pắc Pó, Thác Bản Giốc, Chợ Đồng Đăng, ...)
Đi Quốc Lộ 3 về Quốc Lộ 1.

Chứ em chưa thấy mấy ai đi từ Sapa qua Ba Bể cả cụ ạ, em xem thì có đường 279, 365km mà đi hết 9 tiếng tức là khoảng 40km/h, vậy thì chắc là đường xấu hoặc khó đi, và dài hơn cả việc cụ đi CT5 về HN rồi đi CT7 lên Ba Bể (482km hết 8 tiếng) :D

Nên cụ cân nhắc tách thành 2 chuyến đi khác nhau thì vẫn hơn ạ.
Cảm ơn Bác, do mình đi từ Sài Gòn ra cung Tây Bắc, điểm chót là Sapa rồi về lại Hà Nội sau đó về Sài Gòn do đó muốn đi thêm 1 điểm nào nữa trên đường về. Con gái thì muốn qua Ba Bể, nhưng thực sự hơi trái đường như Bác nói và lại không được vi vu cao tốc. Mình nhìn GG thấy Yên Bái cũng trên đường về có thể ghé được, và là điểm giữa Tây và Đông Bắc, Bác thấy sao ạ. Cảm ơn Bác.

dongbighug

Xe buýt
Cảm ơn Bác, do mình đi từ Sài Gòn ra cung Tây Bắc, điểm chót là Sapa rồi về lại Hà Nội sau đó về Sài Gòn do đó muốn đi thêm 1 điểm nào nữa trên đường về. Con gái thì muốn qua Ba Bể, nhưng thực sự hơi trái đường như Bác nói và lại không được vi vu cao tốc. Mình nhìn GG thấy Yên Bái cũng trên đường về có thể ghé được, và là điểm giữa Tây và Đông Bắc, Bác thấy sao ạ. Cảm ơn Bác.
Yên Bái thì bác đi cái tắm khoáng nóng ở Trạm Tấu hay, hoặc trên cung đường thì vào Le Charm tú lệ ổn.

tienl

Xe hơi
Nếu có thời gian thì cụ nên qua Yên Bái rồi lên Sapa hoặc ngược lại. Ở chơi Yên Bái 1-2 ngày, như cụ dongbighug gợi ý, Trạm Tấu và Lechamp resort. Mùa này ko còn lúa ở mù cang chải nữa nên cụ có thể khám phá đèo Khau Phạ, rừng trúc, sống khủng long, ...; ẩm thực thì có cá hồi chỗ đèo, cá nướng, nhộng ong, châu chấu, xôi Tú Lệ

DungLego

Xe máy
Đi hồ này, xách theo đôi cần nữa thì tuyệt vời luôn

Vĩnh Hội

[Tịch thu bằng lái]
đúng là những câu chuyện hay cụ ạ, đây là hồ tự nhiên lớn nhất VN chưa nhỉ