[Funland] Hồ Gươm bị trấn yểm đã cụ nào đã từng nghe ?

ngungay

[Tịch thu bằng lái]
- Ngoài biển nó ép bẹp tàu, đâm chìm thuyền, vác giàn khoan cắm lung tung.
- Trên đất liền thì hàng hóa TQ đè bẹp hàng Việt, lừa đảo thu mua, phá hoại sản xuất đủ kiểu.
- Văn hóa thì đô hộ luôn về tín ngưỡng tâm linh đi đâu cũng thấy đồ phong thủy tàu, Thần tài, Tam Đa, Ngọc Hoàng, Quan công, Tì Hưu, Cóc 3 chân...

Cái lo nhất là đô hộ về VH, đầu thế kỷ 20 được Pháp khai hóa, rồi ánh sáng của Đởng ...nhưng bây giờ có vẻ VH ta lại tụt lùi. Mê tín dị đoan mọc lên như nấm dưới cái mác mới là Tâm Linh, Phong Thủy. Bao vụ bị phơi bày nhưng dân vẫn lao đầu vào như thiêu thân. Mấy lão hủ nho nửa mùa, mê muội với thần học của khoa học cổ đại nên gom hết vào Châu Quỳ để ko gây nguy hiểm cho XH.
Cụ nói chuẩn
--------------------------------------

Chúng ta ko bị đô hộ về văn hóa mà là sự thẩm thấu văn hóa. Sự gần gũi ấy đã đc hình thành qua nhiều thế kỉ.

Văn hóa mà chúng ta tưởng là bị đồng hóa ấy chính là văn hóa Hoa Nam ( trong quá khứ là văn hóa Bách Việt).

Văn hóa Hoa Bắc thì lại khác...đó là 1 thứ ngoại lai, ko bgio chúng ta quen đc.
Lại 1 tên mê muội thần học vào phản nhảm
Tất cả những hủ nho, mê tín, thần học trên do bọn nhà Minh nó đem vào lúc đô hộ Đại Việt 80 năm
Bách Việt nào mê tín kiểu vậy

springsea

Xe container

Chúng ta ko bị đô hộ về văn hóa mà là sự thẩm thấu văn hóa. Sự gần gũi ấy đã đc hình thành qua nhiều thế kỉ.

Văn hóa mà chúng ta tưởng là bị đồng hóa ấy chính là văn hóa Hoa Nam ( trong quá khứ là văn hóa Bách Việt).

Cái gọi là Hoa Nam bị Tàu hán hóa hết rồi. VH giao thoa nhưng bị thẩm thấu ồ ạt 1 chiều dẫn đến bị đô hộ. Trước các cụ nhà ta còn có nét bản sắc riêng. Nhưng bây giờ thời đại thông tin bùng nổ, hàng hóa giao thương dễ dàng, nên đi đâu cũng thấy nhan nhản Tì hưu, sư tử đá, thần tài...Đố thấy chó đá, hay con nghê trước đình chùa mới. Trẻ con giờ nhìn thấy mấy thứ đó chắc ko quen.

springsea

Xe container
Yểm bao giờ cũng có phá yểm. Mã Viện dẹp xong nước Nam lấy binh khí thu được đúc một cây cột đồng dựng lên rồi khắc chữ Đồng trụ chiết, Giao Chỉ diệt. Dân ta mỗi người một hòn đất bỏ vào thế là thành núi lấp cột đồng, cột đồng chẳng bao giờ gẫy được nữa. Thời nhà Nguyên đòi tìm cột đồng không được, rồi Mao Trạch Đông, Lưu Thiếu Kỳ cho các nhà nghiên cứu sang tìm cũng không ra.
Xưa có câu: Nhất mộ, nhì nhà, thứ ba mới đến ngày sinh tháng đẻ. Muốn dòng họ nào lụn bại không gì bằng cách yểm mộ. Đơn giản là đóng cái cọc ngay vào phần đất trên phần đỉnh đầu người đã khuất. Để trách điều này người ta không dùng mộ hình chữ nhật mà là hình tròn. Dùng mô hình tròn sẽ rất khó đoán đâu là đầu. Nếu cẩn thận hơn thì táng đứng.
Chuyện hãm hại nhau ở Việt Nam có nhiều. Như nhà lão Hàm định lật ngược quan tài bố ông Phú để cho dòng họ lụn bại. Nhà Lừa ngày xưa an táng các cụ vào vùng chiêm trũng nên đầu bao giờ cũng có cái bát bằng gỗ để nếu có xô lệch thì cái đầu không được xô lệnh đi đâu cả.
Bản thân Lừa biết có ông là sĩ quan quân đội cao cấp ở vùng Yên Bái chôn bố do dốt nát nên táng bố đầu quay về suối chứ không phải núi. Chưa đầy 100 ngày có hai cái tai nạn lớn liên quan đến chấn thương sọ não. Bản thân ông đại tá cũng chết do tai nạn, sau họ hàng phải quay đầu ngược 180 độ mọi thứ mới trở thành bình thường.
Gần nhà Lừa có cái huyện rồng chầu, hổ phục cực đẹp nhưng không ai dám táng vì công danh sự nghiệp chỉ một đời song đến đời con cháu sẽ cạn kiệt. Nhà Trịnh sợ dĩ phất lên ngôi Chúa cũng vì có cái mả đẹp. :D
Ở otofun có một cụ cao thủ nhưng rất khiêm tốn là cụ Ken_girl. Lừa không dám múa rìu qua mắt thợ.:P
Toàn chuyện tầm phào, dẹp bớt mấy cái VH tâm linh thượng cổ cửa thằng khựa để dồn sức người, sức của phát triển đất nước mới khá được. Một năm dân mình tốn bao thời gian, tiền của, bỏ bê làm ăn để lao đầu vào mấy trò nhảm nhí dị đoan. Đình chùa, lễ hội càng nhiều thì XH càng loạn. Con người không còn ý chí vươn lên mà chỉ thích cầu lộc rơi hoặc cướp lộc.
Tín ngưỡng là nhu cầu chính đáng nhưng đừng để thành dị đoan, hủ tục.

quyetphan

Xe tải
Toàn chuyện tầm phào, dẹp bớt mấy cái VH tâm linh thượng cổ cửa thằng khựa để dồn sức người, sức của phát triển đất nước mới khá được. Một năm dân mình tốn bao thời gian, tiền của, bỏ bê làm ăn để lao đầu vào mấy trò nhảm nhí dị đoan. Đình chùa, lễ hội càng nhiều thì XH càng loạn. Con người không còn ý chí vươn lên mà chỉ thích cầu lộc rơi hoặc cướp lộc.
Cao nhân đây .Kính cụ.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]

Tỉn e vừa mời cụ hữu phú giảng về vd văn hoá nghe chán mù, cụ này giảng về tấm gương ông cụ thic hay

DTK65

Xe tăng
Em thích câu kết của cụ!

Gà Gô

Xe tải
Em vào đọc một mạch từ đầu đến cuối mất mấy hôm. Chả hiểu thế nào nhưng mở mang đầu óc. :D

2nt

Xe tải
Ủn cụ! Giờ đi đâu cũng thấy dân đắm chìm trong dị đoan hủ tục - nghĩ mà buồn.
Mời cụ ly vodka sáng cuối tuần :)

Em cũng có nghe cụ ợ. Nhưng theo em, cái đó thì chả biết tường tận thế nào, chứ anh Khựa ấy hay dùng nơi đó là nơi giữ của ngày xưa chiếm của dân ta. Nó làm thế để đánh lạc hướng dân ta thôi. Chứ tĩnh tại tâm, Long mạch Hoàng thành còn đang bị đào lên kìa ợ.

Gato2009

Xe điện
Bẩm các cụ,
em xin có vài nhời ạ, trộm nghĩ mọi sự trên đời này tồn tại tren đời này đều có lý do của nó, theo quy luật nếu cái gì không hợp lý thì theo thời gian nó sẽ bị đào thải, phong thủy hay trấn yểm cũng vậy thôi, nếu nó không có tác dụng hay nếu nó là tròn bịp bợm thì làm sao nó có thể tồn tại cả nghìn năm được? nói thê svif em thấy một số cụ tên này đôi khi đọc không ký hay cm nó không đúng, kể cả cụ XPQ (xin lỗi cụ nếu em nói không phải với cụ thì cụ bỏ quá cho em nhé).
Em xin dưa ra một ví dụ cụ thể là nhà em luôn, xin nhắc lại là nhà em chứ không phải là ai khác, em được bà bác em nói là khi xưa khi cải táng ông nội em thì có một thầy phong thủ chỉ cho đám đất và nói là chỗ ấy táng được, các em dâu bà (tức là mẹ em và các thím ) sẽ đẻ nhiều con trai, phải cái là chỗ ấy nằm trên mạch hỏa lên sau này cứ 58 năm sau ngày cụ mất thì họ sẽ có một người mất rất trẻ.... và cả hai sự việc ông thầy phong thủy nói đều đúng luôn. em thì tin, còn các cụ có tin hay không thì tùy. góp thêm tí chuyện mong các cụ vui vẻ.

whitewood

Xe buýt
Các cụ mà cũng tin mấy việc này sao? làm gì có ai ám được mình nếu mình ko muốn?

thienphuc

Xe điện
em nghĩ nếu thằng đó nó có tài yểm bùa thật thì nó phải yểm cho giầu lên chứ nghèo đi đến khi tiếp quản lại mất công gây dựng lại đến lúc có của để khai thác có khi nó chết lâu rồi
nó mà yểm nghèo đi thì bóc lột đc gì ? nghèo như chị dậu thì còn cái gì mà bóc ?
mà đã yểm đc thì tự thân nó yểm cho chính bản thân nó có lợi cần gì phải yểm cho ai giống như mấy thằng thầy cúng nó cúng đc cho ng ta giầu thì nó cúng luôn cho nó giầu việc đếch gì phải đi cúng thuê cho nó khổ.

henryvu

Xe máy
Em cũng có nghe nói nhưng k biết chi tiết thế nào. chỉ biết là Hồ Tây thì hùng thiêng nên bọn TQ k yểm dc

springsea

Xe container
Hay là thay cái tháp đó = cái tượng Liberty cho nó truyền thống nhể ?
Bẩm cụ ban đầu thiết kế tháp Rùa có cái tượng nữ thần tự do bản sao tượng Mẽo đặt ở trên nóc, sau đấy người ta mới bỏ đi. Mấy lão phong thuỷ nửa mùa ít đọc sách mới thích gán ghép phong thuỷ, trấn yểm này nọ.

springsea

Xe container
Căn cứ đâu cụ nói văn hóa tâm linh là của thằng Khựa?
Ngày xưa người ta triệt để phá đình, phá chùa để lòng người loạn lạc. Nay phục dựng lại khơi thông cái thiện nhân của con người. Cụ đã vào chùa chưa? Lừa vào chùa tự nhiên tính ác đi đâu sạch, lòng thây thanh thản và sảng khoái, tưởng chừng rũ bỏ hết tham sân si ở bên ngoài.
Nhu cầu tâm linh như thức ăn thôi. Ăn nhiều, ăn tạp thì đau bụng và bị Tào Tháo đuổi.
Cái tranh cướp trong chùa phản ảnh xã hội bên ngoài cực loạn. Đơn giản thế thôi.
Giáo lý đạo Phật hướng thiện là điều tốt, nhưng ở VN, Phật giáo đang thời mạt pháp. Người ta xây chùa để kinh doanh, nhân danh thần thánh để kiếm tiền. Thú thất đi những chùa nổi tiếng e chỉ thấy cảnh phật tử bon chen, sư sãi xa hoa, rất nhiều điều gai mắt, chướng tai. Thanh tịnh có chăng chỉ ở chùa quê nhỏ, vắng khách, "ít thiêng"

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Đợt này em có làm việc với một số thầy phong thủy cao tay cả trong Nam lẫn ngoài Bắc, các bác ý nhắc nhiều về cái Hồ Gươm nhà mình quá. Các thầy đều nói một vấn đề gần chung đó là : Hồ Gươm nhà chúng ta đã bị thằng Cao Biên nó yểm, nếu để ý sẽ thấy cái tháp rùa nó tượng trưng như một thanh kiếm đâm vào xuyên xuống hồ nước, hình Hồ Gươm nhìn từ trên cao xuống như một cái hồ lô kiểu như chúng ta hiểu là ao tù nước đọng không luân chuyển dòng nước được. Vì ngày xưa tên Cao Biên ko cho nước Việt ta xưng Đế xưng Vương nên nó đã yểm như thế. Thực tình chuyện này em đã nghe từ lâu lắm rồi giờ thấy các thấy nhắc lại làm em lại nhớ đến kỳ án đền Quán Đôi nơi có dòng sông Tô Lịch bị tên Cao Biên trấn yểm. Có cụ nào được nghe như em ? quan điểm của các cụ là gì ? nếu đúng sự thật thì mình có thể mời pháp sư cao tay thay đổi được đại cục vấn đề này chăng ?

Lần đầu tiên em nghe tới chuyện Cao Biền trấn yểm ở Hồ Gươm.Nhắc lịch sử,tháp rùa mới có khoảng trên 100 năm 1 chút do bá hộ Kim xây để định chôn cất cha nhưng không chôn được chứ không phải Cao Biền

hoalocvung

Xe điện
Em đang tự hỏi, cụ chủ thớt có "Trấn yểm" gì cái thớt này không ;)) mà từ hồi cụ ý " đi hành hiệp bốn phương " đến giờ Thớt vẫn đc hà hơi tạo sức sống:))

Còn chuyện yểm bùa theo em đc biết mỗi lá bùa yểm ( nếu có) giỏi lắm sống đc 3-6 tháng hoặc cùng lắm 1 năm, và ng "nuôi bùa" sẽ rất hao người. Nên giờ cái bùa đó theo em trôi ra Biển lâu rồi:))

moonyking

Xe máy
Chắc có ai đó cũng phải biết cái gì đó về cái vụ di tích Hồ Gươm này. Đúng là nước nào, ở đâu cũng có những câu chuyện ly kì riêng. Gần đây trong caí tháng 7 này thì có mấy vụ tai nạn may bay liên tiếp. Chỉ thấy lạ là nếu cái đống đất ở giữa hồ đấy là tự nhiên hay người ta đắp lên, nếu đắp lên thì khéo cũng bị sạt lở lâu rồi chứ??

hp1200

Xe hơi
Nhiều vấn đề quá ạ

Chỉnh sửa cuối:

Averell

Xe hơi
Cao Biền thì cách đây cả nghìn năm, cái tháp rùa mới có cách đây trăm năm. Đọc đoạn đầu đã thấy ko liên quan rồi ợ