[Funland] Hồ Gươm bị trấn yểm đã cụ nào đã từng nghe ?

TuDo2808

Xe điện
Không bị trấn yểm đâu mà. Chỉ bị trấn yểm ở sông Tô Lịch va gần chợ Bưởi thôi ban à. Trận thế đó gọi là : Thất Tinh Bắc Đẩu. Do tiên cơ bất khả lộ nên mình xin phép không nói rõ ở đây nhé.
"Thiên cơ" chứ không phải "tiên cơ" bác nhé!Và đúng phải là "Thiên cơ bất khả giang mai" chứ không phải "tiên cơ bất khả lậu(hay Lộ)" bác ạ!:)):)):)):))
Chúng tỏ tay Cao Biền cũng là phường trăng hoa nhể, lại nhớ lâu thù dai, cho chết.:))

NamThanglong1

Xe buýt
"Thiên cơ" chứ không phải "tiên cơ" bác nhé!Và đúng phải là "Thiên cơ bất khả giang mai" chứ không phải "tiên cơ bất khả lậu(hay Lộ)" bác ạ!:)):)):)):))
Tạm dịch : Phàm là tiên thì không bị giang mai hả cụ :))

dop_con_mec

Xe tải
Không bị trấn yểm đâu mà. Chỉ bị trấn yểm ở sông Tô Lịch va gần chợ Bưởi thôi ban à. Trận thế đó gọi là : Thất Tinh Bắc Đẩu. Do tiên cơ bất khả lộ nên mình xin phép không nói rõ ở đây nhé.

Tạm dịch : Phàm là tiên thì không bị giang mai hả cụ :))

Chết cười với mấy cụ này :))

0947.247.365

Xe tải
ngày xưa có 1 thời dỡ đình dỡ chùa cấm tín ngưỡng lên đồng ... giờ thì lại lợi dụng tín ngưỡng
đúng là xh mỗi lúc 1 khác

phinm

Xe tăng
Chỗ em có cái Khách sạn cũ sửa chữa lắp thang máy mới. Lắp xong bị đến năm bảy lần đang chạy tự nhiên dừng với cửa không mở nhốt cả khách bên trong. Bên lắp đặt kiểm tra suốt chẳng thấy bị làm sao cả, đành phải mua đồ cúng lên thắp hương trên sân thượng, từ đó trở đi chạy tốt, thế thì bẩu bị làm sao ạ.

Hôm nọ có hai cái giếng nước ngầm, một cái hỏng một cái đang chạy, anh em họ mời thợ sửa cái giếng hỏng để dùng, đang sửa thì cái giếng không hỏng cứ bục cổ tràn nước lung tung ra mấy lần, không biết làm sao lại mang hương đồ lễ về thắp thì lại không bục nữa, thế thì bẩu làm sao ạ
Ngày xưa uýnh nhau mãi không đuổi được pháp/mỹ nên các cụ cũng mang đồ lễ ra cúng phát tụi nó chạy hết luôn, thế thì bẩu làm sao ạ

dop_con_mec

Xe tải
Ngày xưa uýnh nhau mãi không đuổi được pháp/mỹ nên các cụ cũng mang đồ lễ ra cúng phát tụi nó chạy hết luôn, thế thì bẩu làm sao ạ
=)) , chết cười với cụ

Mins

Xe đạp
cáy này cháu chưa đc nghe thấy ạ . hóng các cụ để biết thêm chi tiết

TungNhanh

Xe buýt
Cứ chấn yểm mà đc như ý thì e nghĩ xã hội loạn mất rồi. Tương lai mình do mình quyết định thôi.

RongNhoTN

Xe hơi
cho em hóng với. Em thì vẫn nói ko tin, ko mê tín nhưng nghe chuyện vẫn thấy hấp dẫn. Như chuyện trấn yểm sông tô lịch do bác gì gì làm chủ thầu xây dựng viết nắm 2006-2007 ý, đọc xong thấy hấp dẫn lắm.

Tài Nữ

Xe buýt
Còn chắc về Cb mà các cụ hỏi Gúc thì em chả nói nữa. Nhưng có một chi tiết này thì có thực mà các cụ có thể kiểm chứng. Thứ nhất, việc CB có nghiên cứu địa thế của nước mình, sau đó vẽ lại thành 1 cuốn sách thì có thực. Nhưng để chứng minh có thực thì thời ông Nguyễn Trãi còn đang phối kết hợp với ông lê Lợi oánh nhau với giặc Minh, trong một trận oánh nhau nảy lửa thì tóm được một ông tướng tên là Hoàng Phúc. Tay này cũng nhiều món nghề về nghiên cứu địa lý. Trong tay hắn có quyển sách mà ông CB để lại. Quyển này chỉ được chép lại. Còn quyển chính nếu em không nhầm bây giờ vẫn còn bên tầu. Được lưu trữ khá cẩn thận. Ô Hoàng Phúc mới đưa cho quân mình món này, Nguyễn Trãi và Lê Lợi thịt được nên lưu trữ. Chính ở chỗ này, có một giai thoại về việc Nguyễn Trãi và Hoàng Phúc nói chuyện với nhau về việc CB bảo là ở đất nguyễn trãi đang ở là đất xấu, chắc sẽ chết vì bị tội. Đúng thời gian mà CB có ghi trong sách. Hoàng Phúc nói với NT như thế. Về sau nghiệm đúng xảy ra vụ lệ chi viên. Ngay thế đất cụ Nguyễn Trãi được thể hiện rõ trong quyển sách đấy. Có miêu tả cụ thể và nói rõ là ở đấy chỉ phát khanh hầu nhưng đoản mệnh. Ngay như cuốn sách đấy đến bg có hai nơi lưu là Viện hán nôm (ở trung liệt) và Thư viện quốc gia của mình. Cái này thì có thật chứ không phải truyền thuyết. Còn thật giả tính sau :D. Em hóng thế không rõ có đúng không, để em hóng tiết vụ trấm yểm Hồ Gươm cho các cụ nghe cho vui buổi tối :D
Thảo nào lưu hpjc sinh của mình muốn học hán nôm cổ bọn China nó cực kì k muốn nhận.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này em có làm việc với một số thầy phong thủy cao tay cả trong Nam lẫn ngoài Bắc, các bác ý nhắc nhiều về cái Hồ Gươm nhà mình quá. Các thầy đều nói một vấn đề gần chung đó là : Hồ Gươm nhà chúng ta đã bị thằng Cao Biên nó yểm, nếu để ý sẽ thấy cái tháp rùa nó tượng trưng như một thanh kiếm đâm vào xuyên xuống hồ nước, hình Hồ Gươm nhìn từ trên cao xuống như một cái hồ lô kiểu như chúng ta hiểu là ao tù nước đọng không luân chuyển dòng nước được. Vì ngày xưa tên Cao Biên ko cho nước Việt ta xưng Đế xưng Vương nên nó đã yểm như thế. Thực tình chuyện này em đã nghe từ lâu lắm rồi giờ thấy các thấy nhắc lại làm em lại nhớ đến kỳ án đền Quán Đôi nơi có dòng sông Tô Lịch bị tên Cao Biên trấn yểm. Có cụ nào được nghe như em ? quan điểm của các cụ là gì ? nếu đúng sự thật thì mình có thể mời pháp sư cao tay thay đổi được đại cục vấn đề này chăng ?
Nghe mấy "thày" VN chém lăng nhăng làm gì!
Thời Cao Biền thì cả hồ tây lẫn hồ gươm còn chưa có (nằm trong sông Hồng, sông Hồng lúc đó có dòng chảy khác bây giờ, đổi dòng vào khoảng tk9, 10 gì đó)....chưa nói đến tháp rùa mãi sau này.
Sử Vn lẫn truyền thuyết Vn toàn chuyện bịa đặt mê muội, dân Vn lại nghiện mấy thứ mê muội bí hiểm.
Cao Biền được Lý Thái Tổ ghi công ca ngợi trong Chiếu dời đô, là một nhân vật quan trọng tạo nên đất HN bây giờ.
Có quyển Lịch sử Hn do 1 sử gia Pháp viết, các cụ nên đọc, sẽ thấy cái nhìn khoa học khác với kiểu nhìn "dân tộc chủ nghĩa", càng khác truyền thuyết và mê tín.

Chỉnh sửa cuối:

kt3x

Xe buýt
Em éo tin vuj này!
Nói thế khác nào bảo thằng CB nó xây tháp rùa với đào hồ Gươm cho thành hình hồ lô à???!!!

moonyking

Xe máy
Ban chiều em đi uống về thấy thớt này nhảy ngay vào phả hơi rượu nồng nặc xong rồi đi ngủ mất.Nửa đêm cơn mưa to quá đâm lại tỉnh giấc xin vào chém nốt chỗ rượu ban chiều với các cụ các bác cho nó xôm.He he:)):))
Về phong thủy trấn yểm,theo cách "nghe nói" của bác chủ với bác Chim,thực chỉ là kể chuyện dọa ma trẻ con đàn bà,mua vui chắc cũng được vài trăm trang nhưng để vui mà vẫn có cái phải nghĩ cho đúng tinh thần ô tô phăn thì phải như cơn rượu của em sắp chém đây mới đáng.

Tại sao vào cuối thế kỷ 19,người Tây lông đương sinh sát ở Hà Thành mà dân ta vẫn dựng được bức tượng vua Lê,kích thước nhỏ nhắn đặt trên bệ tượng cao vượt khỏi tiểu cuộc phong thủy khu đất ấy,hình khối tỷ lệ thực rất uy nghi,thái mạo thể hiện rõ cái Hùng tâm Tráng trí,quật cường quả nghị rất mực đế vương.Nhưng đã dựng được tượng Ngài,sao lại làm nhỏ thế?Sao lại phải ở đúng chỗ ấy trên cuộc đất Bờ Hồ?
Tại sao hơn một thế kỷ sau,nước nhà độc lập nhân dân mần chủ,khi dựng bức tượng Lý Thái Tổ chả còn chỗ nào mà lại chọn chỗ ấy?Sao để Ngài đứng quay lưng về phía mặt giời mọc thế?
Tại sao cái tòa UBNDTP của ta bây giờ,không một ông làm nghề KT nào đi qua mà dám khen là đẹp,không một ông địa lý nào đứng ngắm mà dám khen là hợp phép Loan đầu thuận theo Lý khí.
He he,
Phải là người Pháp mới thực đáng là bậc thầy về môn trấn yểm.Chính bọn Tây lông ấy nó dùng Hồ Gươm như lá bùa dán thẳng vào dốn Hà Nội,hay cách khác gọi là bắt Hà Nội phải lấy chỗ ấy làm dốn.Thế mới có chuyện ai đó nảy tầm nhìn muốn dứt khỏi cái dốn dùa tù hãm để mở lên tận Ba Vì,đưa HN thoát khỏi cái thế chủ đất làm ô sin,rũ sạch cái căn kiếp một thủ phủ thuộc địa của nước ngoài.

Đừng nói hồ Gươm bị trấn yểm,phải nói Hà Nội bị cái hồ này nó trấn yểm.Còn như thế thì mãi mãi HN chỉ lìu tìu thế thôi,bao nhiêu người đổ về HN rồi cũng lại thành ra một đám tiểu thị dân lưu manh,giỏi một tí giàu một tị là đã kiếm đường lướt đi chỗ khác.
Theo em thì việc phát triển Hà Nội mở rộng về Ba vì hay một hướng khác là điều tất yếu trong tương lai và nó là điều có lợi, hầu hết các nước đều có quá trình này. Nó cũng giống như là mình không ở với bố mẹ (ngôi nhà sinh ra mình) mà tìm đến một nơi khác định cư ở riêng nhưng vẫn giữ được ngôi nhà mà bố mẹ mình đã xây dựng nên vậy.

tonyhan020308

Xe tải
E thấy bẩu cái tháp giữa hồ ấy được xây ở thời Pháp thuộc cơ mà..........................?

doquocbinh

Xe buýt
ông nghe mấy cái thằng luyên thuyên đó làm gì