[Funland] Hồ Kẻ gỗ, Hà tĩnh nguy cấp, tính đến phương án xấu nhất phá tràn

Thích Đu Đủ

Xe điện
Chiều 19-10, trao đổi với PLO, ông Đồng Văn Tự, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thủy lợi (Bộ NN&PTNT), cho biết hiện trạng của hồ Kẻ Gỗ (Hà Tĩnh) chưa đến mức phải xả tràn sự cố.

Theo ông Tự, phương án xả tràn sự cố tức là mực nước đỉnh đập đạt từ mức 35 m.

"Nếu gặp một trận mưa lũ lớn, tính với lũ một vạn năm mới xảy ra một lần thì khi mực nước đến 35 m sẽ qua tràn sự cố đó. Muốn qua tràn sự cố đó thì phải tạo ra một cột nước tràn làm tăng lưu lượng phá tràn xuống cao trình 31 m để hạ mực nước xuống nhằm bảo đảm an toàn đập nhưng kịch bản đó theo tính toán của chúng tôi thì không xảy ra" - ông Tự cho biết.

Đại diện Tổng cục Thủy lợi cũng cho biết trong 24 giờ tới lượng mưa đang có xu hướng giảm nên không có lũ lớn hơn. Phương án an toàn hồ sẽ chỉnh lại theo hướng giảm dần lượng xả xuống để đảm bảo an toàn hạ du.

Hiện nay mực nước của hồ đang ở mức 33,98 m và đang có xu hướng giảm, tuy nhiên vẫn cao hơn mực nước dâng bình thường. Do vậy hồ vẫn phải xả lũ để đưa về mực nước dâng an toàn đón lũ.

"Thời điểm xả cao, hơn 1.050 m3/s đã qua, hiện mức xả đang giảm còn 850 m3/s" - ông Tự thông tin.

Nếu những thông tin này chính xác thì có thể yên tâm hơn, chỉ sợ lũ mới vượt mức.

Theo ông Tự, phương án xả tràn sự cố tức là mực nước đỉnh đập đạt từ mức 35 m.

"Nếu gặp một trận mưa lũ lớn, tính với lũ một vạn năm mới xảy ra một lần thì khi mực nước đến 35 m sẽ qua tràn sự cố đó.
Muốn qua tràn sự cố đó thì phải tạo ra một cột nước tràn làm tăng lưu lượng phá tràn xuống cao trình 31 m để hạ mực nước xuống nhằm bảo đảm an toàn đập nhưng kịch bản đó theo tính toán của chúng tôi thì không xảy ra" - ông Tự cho biết.

Cụ nào thông não giúp em với ạ, em ko hiểu chỗ bôi đậm kia cụ Tự cụ ấy nói thế nào?????
Chỗ này cụ Tự nói hơi rối.
Theo em được biết thì khi làm tràn sự cố, có chôn sẵn thuốc nổ và hệ thống bán tự động kích hoạt thuốc nổ. Khi đóng sẵn điện, nếu mực nước dâng lên cao trình 35m thì sẽ kích hoạt hệ thống, mà tràn sự cố cao 4m so vs mặt đất xung quanh, nên mực nước theo tính toán sẽ hạ xuống 31m, đủ cao trình mực nước đảm bảo an toàn cho hệ thống đập chính và 10 đập phụ.

vitngoc

Xe điện
Năm đó em còn nhớ cái ảnh nước còn cách cầu dao của trạm bơm cỡ 20cm. Nếu đến cầu dao thì trạm buộc phải dừng hoạt động.
Dừng hoạt động thì tèo cả trạm rồi cụ, vì nước dồn về nó thoát dc đi nữa đâu! Trạm đó đắt tiền lắm đấy!

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Miền Trung do đặc điểm địa hình nên sông suối ở miền núi ngắn và dốc, tiếp sau đồng bằng là biển (chỗ hẹp nhất từ bờ biển đến biên giới Việt Lào có 50km). Do đó khi bị mưa lớn dễ sinh lũ + triều cường ngoài biển = ngập lụt diện rộng.
Mà nhanh lắm cụ ạ !
Năm kia em có khách làm cái quán ở Hương Khê , vào đấy đào lắp ống hút âm dưới đất. Đùng phát chiều trời mưa cũng bình thường thôi, nhưng trên mạn ngược.mưa to. Sáng hôm sau mênh mông ngập sạch , bùn đỏ lòm. Sau phải bỏ không làm dưới tầng 1!

Santa Fee

Xe buýt
Cách đây 20-30 năm, thời e còn đang đi học, năm nào đến mùa mưa bão, cũng đóng góp ủng hộ đồng bào miền trung. Hồi ấy còn đầy rừng, cũng bão lũ chết mẹ, cụ biết vụ lụt năm 99 ko, bao nhiêu người chết, thiệt hại bao nhiêu ko? Thiên tai nặng nề, đen thì phải chịu, các cụ cứ mượn cớ thiên tai, để rao giảng đạo đức, nghe tởm lắm
Em trên rừng đây, hồi những năm 70 trên em ngập còn có máy bay thả bánh mì, năm 91 lũ ngập gần hết thị xã, may có cái eo ko chịu nổi nổ cái bùm nước có chỗ thoát, mà hồi ấy thì rừng chắc hơn giờ nhiều

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Mấy tháng trước thấy dân Trung Quốc khổ vì lũ, nhiều người cười. Nay miền trung mình giờ cũng tại ương như vậy, các cụ hôm trước liệu có hả hê. Thương quá.
Vậy mấy tháng trước thấy dân Tàu bị lụt, chắc cụ cũng bồn chồn lo lắng cho nhân dân quê nhà?

Hakipack2

[Tịch thu bằng lái]

boyboy1990

Xe điện
Cụ lấy thông tin trạm bơm Yên Sở hỏng trong đợt lũ 2008 ở đâu vậy? Suốt đợt lụt đó trạm bơm vận hành với công suất lớn nhất, 45m3/s. Nước dâng lên phải huy động cả công binh để đắp bao cát quanh trạm biến áp và nhà trạm.
Có vẻ em nhớ nhầm, hồi đó đến giờ cứ đinh ninh là đọc đc đâu đó thông tin rằng lụt gây mất điện trạm bơm, mãi sau mới sửa đc. Cảm ơn cụ đã sửa sai.

boyboy1990

Xe điện
Mà nhanh lắm cụ ạ !
Năm kia em có khách làm cái quán ở Hương Khê , vào đấy đào lắp ống hút âm dưới đất. Đùng phát chiều trời mưa cũng bình thường thôi, nhưng trên mạn ngược.mưa to. Sáng hôm sau mênh mông ngập sạch , bùn đỏ lòm. Sau phải bỏ không làm dưới tầng 1!
Miền Trung hay ngập là do dãy Trường Sơn, nó chắn gió, mây, bão... từ biển vào gây mưa, mà núi đã cao lại quá gần đồng bằng nên mưa trên núi phút mốt sau nước đã chảy đến chân nhà.

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Miền Trung hay ngập là do dãy Trường Sơn, nó chắn gió, mây, bão... từ biển vào gây mưa, mà núi đã cao lại quá gần đồng bằng nên mưa trên núi phút mốt sau nước đã chảy đến chân nhà.
Kiểu mây thấp hơn núi mà hẹp ngang nên vèo phát là dính lũ quét !

Nguyenhongson26

Xe tăng
Mưa lớn như thế này là bất thường nhưng lại không phải bất ngờ. Bất thường là vì nhiều năm mới lại diễn ra. Còn không bất ngờ vì chính bên dự báo khí tượng đã biết trước từ khi Trung Quốc gánh chịu lũ lụt. Thường thì sau khi mưa lớn ở Trung Quốc khoảng 2-3 tháng thì VN sẽ mưa lớn theo.
Vậy tại sao vẫn có chuyện phải xả lũ thế này?
Bất đắc dĩ lắm mới phải xả lũ chứ ai muốn đâu cụ.Chắc cụ nghĩ cứ mở cho nó chảy đều đều suốt kiểu như ống cống nó thông à??

beomap2

Xe container
Có vẻ em nhớ nhầm, hồi đó đến giờ cứ đinh ninh là đọc đc đâu đó thông tin rằng lụt gây mất điện trạm bơm, mãi sau mới sửa đc. Cảm ơn cụ đã sửa sai.
Vụ lụt năm 2008 tôi còn nhớ trên TV đưa tin ông Thảo - Chủ tịch thành phố còn đến cả trạm bơm Yên Sở để xem xét. Cả Hà Nội trông chờ mỗi trạm bơm tiêu nước đó.

beomap2

Xe container
VTV vừa đưa tin trong vòng 24 giờ nữa sẽ buộc phải phá tràn, phương án khá bằng thuốc nổ, theo VTV nếu không phá đập chính sẽ bị vỡ do lũ vượt tần suất thiết kế của đập.
Thương người dân quá...
Thay cụm từ tần suất bằng chữ mức nước cho dễ hiểu

vo nho

Xe điện
Trong 2 tuần mà lượng mua bằng gấp đôi của cả năm 2019.... Thì đúng là ko ngập mới lạ.

Putinka_Vodka

[Tịch thu bằng lái]
Mấy tháng trước thấy dân Trung Quốc khổ vì lũ, nhiều người cười. Nay miền trung mình giờ cũng tại ương như vậy, các cụ hôm trước liệu có hả hê. Thương quá.
Ko biết cộng đồng mạng TQ nó có lên diễn đàn mở thớt hả hê khi thấy chúng ta bị vậy ko nhỉ ? Nghiệp từ mồm mà ra hết

Miyazaki

[Tịch thu bằng lái]
Theo em được biết thì khi làm tràn sự cố, có chôn sẵn thuốc nổ và hệ thống bán tự động kích hoạt thuốc nổ. Khi đóng sẵn điện, nếu mực nước dâng lên cao trình 35m thì sẽ kích hoạt hệ thống, mà tràn sự cố cao 4m so vs mặt đất xung quanh, nên mực nước theo tính toán sẽ hạ xuống 31m, đủ cao trình mực nước đảm bảo an toàn cho hệ thống đập chính và 10 đập phụ.
Tràn sự cố rất ít khi phải sử dụng, có khi cả tuổi thọ của hồ chứa không phải sử dụng lần nào. Nên không đặt sẵn thuốc nổ đâu.

meomun346

Xe container
Thanks cụ, nói như cụ rất dễ hiểu, nhưng em hiểu là hồ đó chịu được mức nước cao 35m ạ, chắc qua sử dụng thân đập bị yếu chăng nên mới phải xử lý non ở mức 31m?
Mà cha nào thiết kế đập cũng dở! lẽ ra phải làm mấy mức xả lũ chứ nhể: 32, 32, 33, 34, 35m. Cần mức nào thì xài mức đó. Hoặc dùng cánh cống nâng bằng thủy lực, hoặc bằng điện như ở hồ Núi Cốc hay ở thủy điện Hòa Bình. Nếu phải nổ bằng mìn như này quả là khó kiểm soát.

gocart

Xe cút kít
Em trên rừng đây, hồi những năm 70 trên em ngập còn có máy bay thả bánh mì, năm 91 lũ ngập gần hết thị xã, may có cái eo ko chịu nổi nổ cái bùm nước có chỗ thoát, mà hồi ấy thì rừng chắc hơn giờ nhiều
Cụ ở đâu đấy?
Hồi đó có trực thăng xuống SVĐ Thiên Trường để lấy bánh mỳ.

meomun346

Xe container
Cách đây 20-30 năm, thời e còn đang đi học, năm nào đến mùa mưa bão, cũng đóng góp ủng hộ đồng bào miền trung. Hồi ấy còn đầy rừng, cũng bão lũ chết mẹ, cụ biết vụ lụt năm 99 ko, bao nhiêu người chết, thiệt hại bao nhiêu ko? Thiên tai nặng nề, đen thì phải chịu, các cụ cứ mượn cớ thiên tai, để rao giảng đạo đức, nghe tởm lắm
Vâng cụ, bão, lũ nó còn do các hệ thống khí hậu trên cao và toàn cầu, còn do ảnh hưởng của Elnilo với Nanila nữa, nói chung là biến đổi khí hậu.
Em còn có thắc mắc như này: Trong lịch sử nhiều triệu năm của Trái Đất đã trải qua những đợt hồng thủy, rồi băng giá. Tài liệu nói rằng có lúc nước biển còn cạn, đi bộ từ VN qua tận Malaisia, mà hồi ấy đâu có phá rừng với đốt nương hay gì gì đâu??????

Chỉnh sửa cuối: