[Funland] Hộ khẩu thay bằng Giấy xác nhận thông tin về cư trú ?

TsarPutin

Xe tăng
sao k cho mỗi người 1cccd ghi địa chỉ thường trú, cần chứng minh thì lên mạng nhập số cccd và in ra có mã vạch hoặc QR code ở trên ghi rõ ngày tháng in ra, cần gì xin vs cho;

KeanuR

Xe tăng
Trước đây muốn làm xác nhận nơi cư trú thì phải đến cơ quan CA nơi mình cư trú làm giấy xác nhận, bây giờ nó cho đến bất kỳ cơ quan CA nào trên toàn quốc làm mà cũng chửi thì chịu rồi.
người dân cần đăng ký tạm trú thường trú lên phường quận đã là vớ vẩn rồi vì NN cần quản lý cư chú chứ k phải người dân, đây hoàn toàn có thể cho ng dân in trên mạng địa chỉ tạm trú thường trú đã đăng ký; mà tốt nhất là cho dân làm trên mạng hết chỉ cần đọc số cmnd cccd
cải cách 0.4 mà cụ còn bênh dc thì em chịu

quangsot

Racing Boy
người dân cần đăng ký tạm trú thường trú lên phường quận đã là vớ vẩn rồi vì NN cần quản lý cư chú chứ k phải người dân, đây hoàn toàn có thể cho ng dân in trên mạng địa chỉ tạm trú thường trú đã đăng ký; mà tốt nhất là cho dân làm trên mạng hết chỉ cần đọc số cmnd cccd
cải cách 0.4 mà cụ còn bênh dc thì em chịu
Em chưa hiểu cư chú là gì?

phu bus

Xe tăng
Cụ nào hướng dẫn em mục như bg gọi là nhập khẩu thì tương lai sẽ làm thế nào ạ. Ví dụ mẫu thân E ở tỉnh, bg em chuyển cụ về HN với E thì em sẽ làm thế nào ạ

trung2212

Đi bộ
Ý em nói là trong cái SYLL đó thì ngoài cái đảm bảo về cư trú thì bao gồm luôn cái "chứng thực tiền án/tiền sự". Nếu có tiền án, tiền sự thì sẽ phê luôn vào ,
Chứ ko có Giấy xác nhận tiền án, tièn sự riêng.
SYLL phải đến UBND địa phương nơi cư trú xác nhận là cái này.

"Chứng thực hộ khẩu" chính là "công chứng hộ khẩu", e chẳng hiểu sai đâu - "Giấy xác nhận cư trú" chính là thay thế cho bản công chứng HỘ Khẩu. Trước, đi công chứng Hộ Khẩu có thể lấy ngay - giờ bỏ hộ khẩu giấy, đi xin "giấy xác nhận cư trú" phải hẹn thì cũng vỡ tí mõm.
em đồng ý với bác Xác nhận thông tin về cư trú bản chất vẫn như tờ giấy sao y công chứng sổ hộ khẩu chẳng qua tờ xác nhận nó là bản chính.
-Công chứng là chức năng của UBND phường xã, phòng tư pháp quận, hoặc công chứng tư
-Xác nhận thông tin cư trú là chức năng công an các cấp
2 tở trên mục đích giống nhau về cách sử dụng (xin việc, vay, .....)
tính nhanh gọn và về mặt cải cách hành chính em vẫn đánh giá UBND phường xã, phòng tư pháp quận, hoặc công chứng tư làm tốt hơn. (có lần em đi xin xác nhận hạnh kiểm phải đi 3 lần mới ký đuợc, hoặc có lần xin trích lục sổ hộ khẩu cũ em phải bồi dưỡng thì mới có được bản sao trong ngày)
nên e đánh giá việc thay đổi này không mang lại hiệu quả. (trừ khi xxx thay đổi phong cách làm việc)

congthuong

Xe điện
Lấy ví dụ về 1 trường hợp cần xác minh ai đó là người ở đâu đi cụ. Bắt buộc PHẢI biết đi. Chứ nói như cụ thì cái gì cũng không cần rồi. Ở đây ko nói đến vấn đề mục đích cụ thể nào đó.
Để làm gì khi cái giá trị xác minh chỉ có 30 ngày ?

Sau đó người ta đi ở chỗ khác thì cụ làm được gì ?

poiuy

Xe cút kít
Để làm gì khi cái giá trị xác minh chỉ có 30 ngày ?

Sau đó người ta đi ở chỗ khác thì cụ làm được gì ?
Cụ hỏi câu này đã nghĩ kỹ chưa đấy? Câu hỏi tương tự: văn bản công chứng chỉ có giá trị 6 tháng, vậy lấy cái đó làm gì, 6 tháng sau nó là đồ vứt đi thôi.
Việc có tính thời điểm, thế thôi.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Hộ khẩu của Cụ ở Hà Nội, nhưng Cụ đang ở TP Hồ Chí Minh và đang cần làm thủ tục xác minh về nơi cư trú thì Cụ định làm thế nào? Bay ra Hà Nội lấy Hộ khẩu làm xác nhận hay gửi Hộ khẩu vào?
Sao không photo công chứng cả quyển sổ hộ khẩu, hoặc có thể mang cả quyển sổ đó theo?

quangsot

Racing Boy
Sao không photo công chứng cả quyển sổ hộ khẩu, hoặc có thể mang cả quyển sổ đó theo?
Sổ giấy có thể bị mất, rách, nhòe chữ không đọc được. Chính vì vậy mới có vụ bỏ hộ khẩu giấy chuyển sang hộ khẩu điện tử. Cả nhà có quyển sổ gốc, một người mang đi thì những người khác muốn dùng thì làm thế nào?

berryfun

Xe điện
Sổ giấy có thể bị mất, rách, nhòe chữ không đọc được. Chính vì vậy mới có vụ bỏ hộ khẩu giấy chuyển sang hộ khẩu điện tử. Cả nhà có quyển sổ gốc, một người mang đi thì những người khác muốn dùng thì làm thế nào?
Thực ra là chuyển từ giấy sang điện tử chứ cụ nhỉ. Vì thấy thông tin đưa kiểu này thì rõ ràng là đâu có bỏ hộ khẩu

chinhpham7983

Xe buýt
Nguồn:

Vậy là thay vì có cái hộ khẩu xác nhận không thời hạn thì giờ mình sẽ chỉ được xác nhận trong 30 ngày .

Và lại phải đi "xin" ?

Các cụ thấy thế nào ạ ?
Nên có quy định: Nếu có cơ quan nào yêu cầu phải xác nhận hộ khẩu mà không tự truy cập vào hệ thống để kiểm tra khi đã có CMT gắn chíp thì nên giải tán nó đi

TsarPutin

Xe tăng
Cụ hỏi câu này đã nghĩ kỹ chưa đấy? Câu hỏi tương tự: văn bản công chứng chỉ có giá trị 6 tháng, vậy lấy cái đó làm gì, 6 tháng sau nó là đồ vứt đi thôi.
cụ tìm dc quy định vb công chứng (ý cụ là chứng thực) có giá trị 6 tháng em tôn cụ làm sư tổ cụ đấy;

congthuong

Xe điện
Cụ có nhầm không đấy ?

Bản sao không có hạn nếu bản gốc không có hạn.

Giấy khai sinh bản sao công chứng của con em dùng đi dùng lại chục năm nay vẫn có hiệu lực.

poiuy

Xe cút kít
cụ tìm dc quy định vb công chứng (ý cụ là chứng thực) có giá trị 6 tháng em tôn cụ làm sư tổ cụ đấy;
Có 1 số trường hợp người ta đòi văn bản công chứng trong vòng 6 tháng nên em lấy làm ví dụ cho tính thời điểm của vụ việc thôi.
Còn em đang muốn hỏi cụ kia là nhỡ có nhu cầu xác định cư trú của ai đó mà mình không được truy cập thông tin của Nhà nước thì có cần giấy chứng nhận để biết hay không?

poiuy

Xe cút kít
Cụ có nhầm không đấy ?

Bản sao không có hạn nếu bản gốc không có hạn.

Giấy khai sinh bản sao công chứng của con em dùng đi dùng lại chục năm nay vẫn có hiệu lực.
Cụ cứ sa đà vào cái cụ thể chi tiết làm gì mãi thế? Vấn đề em đặt ra với cụ là nếu cụ cần PHẢI biết ai đó cư trú ở đâu thì cụ làm thế nào trong khi CCCD không ghi chính xác, dữ liệu Nhà nước cụ ko được truy cập, sổ HK người đó không có?
Còn tại sao lại cần thông tin đó thì chưa bàn đến vội.

quangsot

Racing Boy
Có 1 số trường hợp người ta đòi văn bản công chứng trong vòng 6 tháng nên em lấy làm ví dụ cho tính thời điểm của vụ việc thôi.
Còn em đang muốn hỏi cụ kia là nhỡ có nhu cầu xác định cư trú của ai đó mà mình không được truy cập thông tin của Nhà nước thì có cần giấy chứng nhận để biết hay không?
Nếu Cụ muốn xác định nơi cư trú của ai đó thì chỉ có cơ quan CA cấp cho Cụ. Ví dụ Cụ muốn xin thông tin cho việc khởi kiện chẳng hạn thì Cụ cứ nộp đơn khởi kiện tại Tòa rồi lấy cái phiếu nhận đơn của Tòa ra CA xin họ cung cấp thông tin của người mà Cụ muốn kiện ( vẫn có trường hợp không cần phiếu của Tòa vẫn xin được :D )

congthuong

Xe điện
Cụ cứ sa đà vào cái cụ thể chi tiết làm gì mãi thế? Vấn đề em đặt ra với cụ là nếu cụ cần PHẢI biết ai đó cư trú ở đâu thì cụ làm thế nào trong khi CCCD không ghi chính xác, dữ liệu Nhà nước cụ ko được truy cập, sổ HK người đó không có?
Còn tại sao lại cần thông tin đó thì chưa bàn đến vội.
Vấn đề là "biết ở đâu" để làm gì ?

Có số CCCD sao còn không chính xác ?

Ngân hàng cho vay họ có dựa vào cụ ở đâu hay không ? Đọc cái sổ hộ khẩu hay giấy xác nhận của công an, cụ có tự tìm được nhà người ta không ?

Em cá là 99% vẫn phải nhờ bên CA hộ tịch tìm địa chỉ, đặc biệt là ở những nơi địa chỉ không rõ ràng.

poiuy

Xe cút kít
Vấn đề là "biết ở đâu" để làm gì ?

Có số CCCD sao còn không chính xác ?

Ngân hàng cho vay họ có dựa vào cụ ở đâu hay không ? Đọc cái sổ hộ khẩu hay giấy xác nhận của công an, cụ có tự tìm được nhà người ta không ?

Em cá là 99% vẫn phải nhờ bên CA hộ tịch tìm địa chỉ, đặc biệt là ở những nơi địa chỉ không rõ ràng.
Đã bảo không bàn đến chuyện để làm gì. Cứ coi là cần PHẢI biết đi.

congthuong

Xe điện
Đã bảo không bàn đến chuyện để làm gì. Cứ coi là cần PHẢI biết đi.
Trường hợp lừa đảo, bỏ trốn: Nếu cần phải biết thì làm trát kiện ra tòa theo số CCCD, tòa sẽ truy địa chỉ cho cụ.

Không lừa đảo: cụ hỏi người ta , bảo người ta dẫn về nhà kiểm tra nếu cụ muốn biết